แรงดันตก ( voltage drop )
TRANSCRIPT
แรงดนตกแรงดนตก
( Voltage Drop )
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 1
1.0 บทนา
( V lt D ) แรงดนตก ( Voltage Drop )
- คอความแตกตางระหวางขนาดแรงดนไฟฟา
ทจดแหลงจายตนทาง และจดรบไฟ
- เกดเนองจากการทมกระแสไฟฟา
ไหลผานสายไฟฟาทมคาอมพแดนซ ( Impedance )
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 2
ผลของแรงดนตก
- ผลตอความสวางของหลอดไฟฟา
- ทาใหสตารทยาก
บลลาสตรอน- บลลาสตรอน
- อปกรณไฟฟาทางานไดไมเตมท
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 3
2.0 แรงดนตกสาหรบระบบแรงตา
ขอกาหนดตามมาตรฐาน วสท พ ศ 2556ขอกาหนดตามมาตรฐาน วสท. พ .ศ. 2556
3.6 แรงดนตกสาหรบระบบแรงตา
1. กรณรบไฟแรงตาจากการไฟฟา
แรงดนตกคดจากเครองวดฯ จนถงจดใชไฟจดสดทาย
รวมกน ตองไมเกน 5 % จากระบบแรงดนทระบ
2. กรณรบไฟแรงสงจากการไฟฟา
แรงดนตกคดจากบรภณฑประธานแรงตา
จนถงจดใชไฟจดสดทาย
รวมกน ตองไมเกน 5 % จากระบบแรงดนทระบ
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 4
- แรงดนตกสาหรบระบบแรงตาจากจดรบไฟ
จนถงจดใชไฟจดสดทายรวมกน จนถงจดใชไฟจดสดทายรวมกน
ตองไมเกน 5 % จากแรงดนทระบ
เชน แรงดนระบ 400 V
แรงดนตกตองไมเกน 5 % ของ 400 Vแรงดนตกตองไมเกน 5 % ของ 400 V
= 20 V
ผศ . ประสทธ พทยพฒน 5
แรงดนตกจาก สายประธาน ( S i ) แรงดนตกจาก สายประธาน ( Service )
ไปยงโหลด ( Load ) 5 %
อาจแยกออกเปน อาจแยกออกเปน
แรงดนตกใน สายปอน ( Feeder ) 2 - 3 %
แรงดนตกใน วงจรยอย ( Branch Circuit ) 2 - 3 %
รวม ไมเกน 5 %
ผศ . ประสทธ พทยพฒน 6
3.0 การคานวณแรงดนตก
วงจรสมมล 1 เฟส วงจรสมมล 1 เฟส
R X
EL IR
IXEL โหลดSE
II
( ก ) ( ข )( ก ) ( ข )
ก ) วงจรสมมล ข ) เฟสเซอรไดอะแกรม
ผศ . ประสทธ พทยพฒน 7
ES = EL + I - ( R + j X )
= EL + I ( Cos - j Sin ) ( R + j X )
= EL + I ( R Cos + X Sin - j R Sin + j X Cos )
= ( EL + I R Cos + I X Sin ) + j I ( X Cos - R Sin ) Real Part Imaginary Part
Real Part มคามาก
Imaginary Part มคานอย
โ ป ไ สามารถหาคาแรงดนตกโดยประมาณได
ES - EL = I R Cos + I X Sin = Voltage Drop , VD
ผศ . ประสทธ พทยพฒน 8
1 ph Voltage Drop
R XR XI
R XLOAD
R X
II
VD = 2 I ( R Cos + X Sin )
ผศ . ประสทธ พทยพฒน 9
3 h V lt D
R X
3 ph Voltage Drop
R
R X
R X
I
BalancedL d
S
R XI
Load
TI R X
NIn=0
R
VD = 3 I ( R Cos + X Sin )
ผศ . ประสทธ พทยพฒน 10
VD 3 I ( R Cos X Sin )
สตรคานวณแรงดนตกสตรคานวณแรงดนตก
ไดสตรการคานวณคาแรงดนตกในระบบไฟฟา ดงน
1 เฟส 2 สาย VD = 2 I ( R Cos + X Sin )
3 เฟส 4 สาย VD = 3 I ( R Cos + X Sin )
โดย VD = แรงดนตก ( V )
ไ ไ ใI = กระแสไฟฟาทไหลในวงจร ( A )
R = คาความตานทานทางเดยวของสายไฟฟา ( )
X = คารแอกแตนซทางเดยวของสายไฟฟา ( )
Cos = คาตวประกอบกาลงของโหลด ( P F )
ผศ . ประสทธ พทยพฒน 11
Cos = คาตวประกอบกาลงของโหลด ( P.F. )
4 0 คา I และ R X ของสายไฟฟา4.0 คา I , และ R , X ของสายไฟฟา
I ขนอย กบ Load
I หาไดจากขนาดของ Load
C P F t L d Cos คอ Power Factor ของ Load
บอยครงจะไมร
อาจเปน 1.00 , 0.95 , 0.90 , 0.85 , 0.80 Lagging
โ ไป ไ ไฟฟแตโดยทวไปจะตองไมตากวา 0.85 ตามการไฟฟา
ถาไมรคา P.F. อาจใหเทากบ 0.85 Lagging
ผศ . ประสทธ พทยพฒน 12
คา R และ X ของสายไฟฟาคา R และ X ของสายไฟฟา
- คาความตานทาน ( R )
หาไดจากมาตรฐานสายไฟฟาใหคาทอณหภม 20 0C ฐ
ปรบคาทอณหภม 70 0C สาย PVC และ 90 0C สาย XLPE
ผศ . ประสทธ พทยพฒน 13
- คารแอกแตนซ ( X ) ขนอยกบคารแอกแตนซ ( X ) ขนอยกบ
1) เสนผานศนยกลางของสายตวนา
2) ระยะหางระหวางตวนา ซงอยกลบกลมการตดตง
ในระบบไฟฟา 3 เฟส ทสายไฟฟาวางท
มมสามเหลยมดานเทา ( Trefoil ) คา X นอยสดมมสามเหลยมดานเทา ( Trefoil ) คา X นอยสด
หางกนในแนวราบ คา X สงสด
ผศ . ประสทธ พทยพฒน 14
ไ ไ ใ โตวอยางท 1 ระบบไฟฟา 400 V , 3 เฟส จายไฟใหโหลด
สามเฟสสมดล 100A ซงอยหางไป 100m สามเฟสสมดล 100A ซงอยหางไป 100m
สายแกนเดยวฉนวน PVC ขนาด 50 mm2
R = 0.48 m/m, X = 0.15 m/m
จงคานวณหาแรงดนตก
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 15
วธทา
เนองจากไมทราบคา P.F. ของโหลด
สมมตให P.F. มคา 1.00 , 0.95 , 0.90 , 0.85 และ 0.80 Lagging
ใ แลวคานวณหาคาแรงดนตกในแตละกรณ
จากตารางหาคา จากตารางหาคา
R = 0.048
X = 0.015 ”
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 16
1) P.F. = 100% Cos = 1.00 , Sin = 0
VD = 3 I ( R Cos + X Sin )
= 3x100 ( 0.048 x 1 + 0 )
= 8.31 V
= 0.83 mV/A/m
2) P.F. = 0.95 Lagging , Cos = 0.95 , Sin = 0.31
VD = 3 I ( R Cos + X Sin )
= 3x100 ( 0.048 x 0.95 + 0.015 x 0.31 )
= 8.70 V
= 0.87 mV/A/m
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 17
ตวอยางท 1 ( ตอ )
3) P.F. = 0.90 Lagging , Cos = 0.9 , Sin = 0.44
VD = 3 I ( R Cos + X Sin )
= 3 x100 ( 0.048 0.9 + 0.015 0.44 )
= 8.63 V
= 0.86 mV/A/m
4) P.F. = 0.85 Lagging , Cos = 0.85 , Sin = 0.534) P.F. 0.85 Lagging , Cos 0.85 , Sin 0.53
VD = 3 I ( R Cos + X Sin )
= 3 x100 ( 0 048 x 0 85 + 0 015 x 0 54 )= 3 x100 ( 0.048 x 0.85 + 0.015 x 0.54 )
= 8.47 V
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 18
= 0.85 mV/A/m
ตวอยางท 1 ( ตอ )
5) P F = 0 80 Lagging Cos = 0 80 Sin = 0 60
( )
5) P.F. = 0.80 Lagging , Cos = 0.80 , Sin = 0.60
VD = 3 I ( R Cos + X Sin )
= 3 x100 ( 0.048 x 0.80 + 0.015 x 0.60 )
= 8.21 V
= 0.82 mV/A/m
จากคาแรงดนตกทคานวณได จะเหนไดวา
แปรไปตาม คา P.F. ของโหลด
แรงดนตกสงสดเกดท P F = 0 95 Lagging
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 19
แรงดนตกสงสดเกดท P.F. = 0.95 Lagging
5.0 แรงดนตกในวงจร ในการใชงานในวงจร โหลดจะมอย 2 ลกษณะ คอ
Concentrated Load คอ วงจรทโหลดมเพยงชดเดยว และอย
ทปลายสายแรงดนตกของการจายโหลด
ลกษณะนจะมคาสงสด
Distributed Load คอ วงจรทมโหลดหลายชดกระจายไป
ตามความยาวสายแรงดนตกของการจาย
โหลดลกษณะนจะมคานอยกวาแบบแรก
ถาวงจรประกอบดวยโหลดจานวนหลายๆ ชด แรงดนตกของ
Distributed Load จะนอยกวาแรงดนตกของ Concentrated Load
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 20ประมาณ 2 เทา
Concentrated Load
Distributed Load
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 21
6.0 ตารางแรงดนตก6.0 ตารางแรงดนตก
- จากสตรทให จะเหนไดวาการคานวณ VD นน
ตองมขอมลหลายอยาง ซงขอมลเหลาน อาจหาไดยาก
และ ถาใชขอมลไมตรงกน คา VD ทคานวณไดจะไมตรงกน
มาตรฐานหลายฉบบจงทาเปนตารางมาตรฐานหลายฉบบจงทาเปนตาราง
สาหรบการคานวณแรงดนตก โดยจะกาหนดคาขอมลตางๆให
ผใชเพยงทราบ คากระแส I และ ความยาวของสาย L กสามารถ
คานวณได
- คาแรงดนตกในตารางจะเปน mV/A/m ตามแตละลกษณะการตดตง- คาแรงดนตกในตารางจะเปน mV/A/m ตามแตละลกษณะการตดตง
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 22
- สาหรบ
1 เฟส 2 สาย VD เปนคาไปและกลบ
1 เฟส 4 สาย VD จะเปนคา Line to Line
ดงนนผใชไมตองเอา 2 หรอ 3 คณเขาเพราะไดปรบเขาใน
ตารางแลว
ไ ใ - มาตรฐานการตดตงของ วสท. พ.ศ. 2556 ไดใหคาตารางแรงดน
ตกใน ภาคผนวก ฐ โดยคาในตารางมาจาก มาตรฐาน BS ตกใน ภาคผนวก ฐ โดยคาในตารางมาจาก มาตรฐาน BS
และปรบเลกนอยเพอใหได แรงดนตกสงสด
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 23
คาแรงดนตก สามารถคานวณได
จาก ภาคผนวก ฐ จาก ภาคผนวก ฐ
VD VD ( T ) I L / 1000 VD = VD ( T ) x I x L / 1000
โดยท
VD = คาแรงดนตก ( V )( )
VD ( T ) = คาจาก ตารางภาคผนวก ฐ ( mV/A/m )
I = กระแส ( A )I = กระแส ( A )
L = ความยาววงจร ( m )
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 24
ตารางท ฐ.1 แรงดนตกสาหรบสายไฟฟา ฉนวน PVC แกนเดยว ท 70°C
1 เฟส AC 3 เฟส AC
ขนาดสาย( mm2 )
1 เฟส AC
( mV / A / m )
3 เฟส AC
( mV / A / m )
รปแบบการตดตง
กลมท กลมท 3 , 7 กลมท กลมท 3 , 7กลมท1, 2
, กลมท1 , 2
,
Touching Spaced Trefoil Flat Spaced
1.0 44 44 44 38 38 38 38
1.5 29 29 29 25 25 25 25
2.5 18 18 18 15 15 15 15
4 11 11 11 9.5 9.5 9.5 9.5
6 7.3 7.3 7.3 6.4 6.4 6.4 6.4
10 4.4 4.4 4.4 3.8 3.8 3.8 3.8
16 2.8 2.8 2.8 2.4 2.4 2.4 2.4
25 1.81 1.75 1.75 1.52 1.50 1.50 1.52
35 1.33 1.25 1.27 1.13 1.11 1.12 1.15
50 1.00 0.94 0.97 0.85 0.81 0.84 0.86
70 0.71 0.66 0.69 0.61 0.57 0.60 0.63
95 0.56 0.50 0.54 0.48 0.44 0.47 0.50
120 0 48 0 41 0 45 0 40 0 35 0 39 0 43120 0.48 0.41 0.45 0.40 0.35 0.39 0.43
150 0.41 0.35 0.39 0.35 0.30 0.34 0.38
185 0.36 0.29 0.34 0.31 0.26 0.30 0.34
240 0.30 0.25 0.29 0.27 0.21 0.25 0.29
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 25
300 0.27 0.22 0.26 0.24 0.18 0.23 0.26
400 0.25 0.19 0.23 0.22 0.16 0.20 0.24
500 0.23 0.17 0.21 0.20 0.15 0.18 0.22
ตารางท ฐ.2 แรงดนตกสาหรบสายไฟฟา ฉนวน PVC หลายแกน ท 70°C
ฟ ฟขนาดสาย
( mm2 )
1 เฟส AC
( mV / A / m )
3 เฟส AC
( mV / A / m )
ทกกลมการตดตง ทกกลมการตดตง1.0 44 38
1.5 29 25
2.5 18 15
4 11 9 54 11 9.5
6 7.3 6.4
10 4.4 3.8
16 2.8 2.4
25 1.75 1.50
35 1.25 1.10
50 0.93 0.80
70 0.65 0.57
95 0.49 0.43
120 0.41 0.36
150 0.34 0.29
185 0.29 0.25
240 0.24 0.21
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 26
300 0.21 0.18
400 0.17 0.15
ตารางท ฐ.3 แรงดนตกสาหรบสายไฟฟา ฉนวน XLPE แกนเดยว ท 90°C
1 เฟส AC 3 เฟส AC
ขนาดสาย( mm2 )
1 เฟส AC
( mV / A / m )
3 เฟส AC
( mV / A / m )
รปแบบการตดตง
กลมท กลมท 3 , 7 กลมท กลมท 3 , 71, 2
1 , 2
Touching Spaced Trefoil Flat Spaced
1.0 46 46 46 40 40 40 40
1.5 31 31 31 27 27 27 27
2 5 19 19 19 16 16 16 162.5 19 19 19 16 16 16 16
4 12 12 12 10 10 10 10
6 7.9 7.9 7.9 6.8 6.8 6.8 6.8
10 4.7 4.7 4.7 4.0 4.0 4.0 4.0
16 2.9 2.9 2.9 2.5 2.5 2.5 2.5
25 1.85 1.85 1.85 1.60 1.57 1.58 1.60
35 1.37 1.35 1.37 1.17 1.14 1.15 1.17
50 1 04 1 00 1 02 0 91 0 87 0 87 0 9050 1.04 1.00 1.02 0.91 0.87 0.87 0.90
70 0.75 0.70 0.73 0.65 0.61 0.62 0.64
95 0.58 0.52 0.56 0.50 0.45 0.46 0.50
120 0.49 0.42 0.47 0.42 0.37 0.38 0.42
150 0.42 0.36 0.40 0.37 0.31 0.33 0.37
185 0.37 0.31 0.35 0.32 0.26 0.27 0.31
240 0.32 0.25 0.30 0.27 0.22 0.23 0.27
300 0 28 0 22 0 26 0 24 0 19 0 20 0 24
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 27
300 0.28 0.22 0.26 0.24 0.19 0.20 0.24
400 0.25 0.19 0.23 0.22 0.17 0.18 0.22
500 0.23 0.17 0.21 0.20 0.15 0.16 0.20
ตารางท ฐ.4 แรงดนตกสาหรบสายไฟฟา ฉนวน XLPE หลายแกน ท 90°C
ฟ ฟขนาดสาย
( mm2 )
1 เฟส AC
( mV / A / m )
3 เฟส AC
( mV / A / m )
ทกกลมการตดตง ทกกลมการตดตง1.0 46 40
1.5 31 27
2.5 19 16
4 12 104 12 10
6 7.9 6.8
10 4.7 4
16 2 9 2 516 2.9 2.5
25 1.85 1.60
35 1.35 1.15
50 0.99 0.8650 0.99 0.86
70 0.68 0.60
95 0.52 0.44
120 0.42 0.36
150 0.35 0.31
185 0.30 0.25
240 0.24 0.22
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 28
300 0.21 0.18
400 0.19 0.16
ตวอยางท 2 วงจรยอยเฉพาะ 1 เฟส , 230 V ,
IEC 01 , 2 x 2.5 mm2
I = 10 A L = 30 mI 10 A L 30 m
การตดตงกลมท 2 VD เปนเทาใด การตดตงกลมท 2 VD เปนเทาใด
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 29
วธทา วธทา
ภาคผนวก ฐ 1 สาย 2.5 mm2
VD (T) = 18 mV / A / m( )
VD = ( 18 x 10 x 30 ) / 1000
= 5.4 V
2 % = 230 x 02 = 4 6 V 2 % = 230 x .02 = 4.6 V
3 % = 230 x .03 = 6.9 V
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 30
ตวอยางท 3 วงจรสายปอน 3 เฟส 4 สาย , 230 / 400 V ,
จากต DB จายไฟ 110 A ไปยงต LP ระยะ 100 mจากต DB จายไฟ 110 A ไปยงต LP ระยะ 100 m
ใช ส XLPE 2 ใช สาย XLPE แกนเดยว , การตดตงกลมท 2
ถาตองการ VD ไมเกน 2 %
จะตองสายขนาดเทาใด
2 % = 400 x .02 = 8 V
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 31
วธทา VD 2 % = 400 x .02 = 8 V
จาก ตารางท 5 27 และ ภาคผนวก ฐ 3 I = 110 A จาก ตารางท 5 - 27 และ ภาคผนวก ฐ 3 I = 110 A
สาย 35 mm2 131 A VD (T) = 1.17 mV / A / m2 สาย 50 mm2 159 A VD (T) = 0.91 mV / A / m
สาย 70 mm2 202 A VD (T) = 0.65 mV / A / m
สาย 35 mm2 VD = ( 1.17 x 110 x 100 ) / 1000 = 12.9 V( )
สาย 50 mm2 VD = ( 0.91 x 110 x 100 ) / 1000 = 10.0 V
สาย 70 mm2 VD = ( 0 65 x 110 x 100 ) / 1000 = 7 2 Vสาย 70 mm VD = ( 0.65 x 110 x 100 ) / 1000 = 7.2 V
ใชสาย XLPE 70 mm2
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 32
ตวอยางท 4 วงจรยอย 20 A, 230 V จายโหลด 3 จด
จดละ 5 A หางกน 20 m ใหหา VD ทจดไกลสด
วงจรยอยใช สาย IEC 01 2 x 4 mm² ตดตงกลมท 2
ถาใชสาย 2 x 6 mm² VD จะเปนเทาใด
20 m 20 m 20 m20 m 20 m 20 m
L3 L2 L1
15 A 10 A 5 A
230 V
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 33VD 3 VD 2 VD 1
วธทา
สาย IEC 01 , 2 x 4 mm² ตดตงกลมท 2
ตาราง ฐ 1 VD(T) = 11 mV / A / m
VD = VD(T) x I x L / 1000VD = VD(T) x I x L / 1000
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 34
VD 1 = 11 x 5 x 20 / 1000 = 1.1 V
VD 2 = 11 x 10 x 20 / 1000 = 2.2 V
VD 3 = 11 x 15 x 20 / 1000 = 3.3 V
VD ทงหมด = 1 1 + 2 2 + 3 3 = 6 6 VVD ทงหมด = 1.1 + 2.2 + 3.3 = 6.6 V
% = 6.6 x 100 / 230 = 2.9 %
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 35
ถาใชสาย IEC 01 2 x 6 mm²
ตาราง ฐ 1 2 x 6 mm² VD(T) = 7.3 mV / A / m
VD = 6 6 x 7 3 / 11 = 4 4 VVD = 6.6 x 7.3 / 11 = 4.4 V
% 4 4 100 / 230 1 9 %% = 4.4 x 100 / 230 = 1.9 %
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 36
ตวอยางท 5 สายปอน 3 ( 3 x 120 mm2 , 1 x 70 mm2) XLPE
เดนบน รางเคเบลแบบบนได วางชดกนในแนวนอน
กระแสโหลด 800 A , L = 50 m
หา VD ให
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 37
วธทา
ควบ 3 VD(T) ตองหารดวย 3 ควบ 3 VD(T) ตองหารดวย 3
สาย 120 mm2 รางเคเบล แบบบนได วางชดกน
การตดตงกลมท 7 ภาคผนวก ฐ 3
VD(T) = 0.38 mV / A / m
VD = VD ( T ) x I x L / 1000 VD VD ( T ) x I x L / 1000
= 0.38 x 800 x 50 / ( 3 x 1000 )
5 1 V= 5.1 V
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 38
ตวอยางท 6 ต MDB มสายปอน 230 / 400 V จายไฟให ต DB ใชสาย
XLPE 4 x 120 mm² ยาว 50 m จายไฟ 200 A ต DB
จายไฟให แผงไฟ LPใชสาย XLPE 4 x 50 mm² ยาว 20 m
จายไฟ 100 A ต LP จายใหวงจรยอย ใชสาย IEC 01 ,
2 x 2.5 mm จายไฟใหโลด 10 A , 230 V ยาว 30 m
ใ VD โ 2ใหคานวณหา VD ทโหลดวงจรยอย การเดนสายตดตงกลมท 2
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 39
วธทา วธทา
โ เนองจากมโหลด 1 เฟส และ 3 เฟส
ป ใ การคานวณ VD ตองปรบใหเหมอนกน
ในทนใชคด แบบ 1 เฟส 2 สาย ในทนใชคด แบบ 1 เฟส 2 สาย
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 40
จาก ต MDB ไปยง ต DB
สาย XLPE 2 x 120 mm²
ตาราง ฐ 3 VD(T) = 0.49 mV / A / m
I = 200 A L = 50 mI = 200 A , L = 50 m
VD = 0.49 x 200 x 50 / 1000 = 4.9 V
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 41
จากต DB ไปยงต LP
สาย XLPE 2 x 50 mm²
ตาราง ฐ 3 VD(T) = 1.04 mV / A / m
I = 100 A , L = 20 m
VD = 1.04 x 100 x 20 / 1000 = 2.1 V
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 42
ไฟ ไ โจาก แผงไฟ LP ไปยงโหลด
สาย IEC 01 2 x 2 5 mm² สาย IEC 01 2 x 2.5 mm²
ตาราง ฐ 1 VD(T) = 18 mV / A / m ตาราง ฐ 1 VD(T) 18 mV / A / m
I = 10 A , L = 30 m
VD = 18 x 10 x 30 / 1000 = 5.4 V
43ผศ. ประสทธ พทยพฒน
VD ทงหมด = 4.9 + 2.1 + 5.4
= 12 4 V= 12.4 V
% = 12.4 x 100 / 230
= 5.4 % 5.4 %
44ผศ. ประสทธ พทยพฒน
เกน 5 % ตองแกไข
ใ ใ ให วงจรยอย ใช
สาย 2 x 4 mm² VD(T) = 11 mV / A / m สาย 2 x 4 mm² , VD(T) = 11 mV / A / m
VD = 11 x 10 x 30 / 1000
= 3.3 V
45ผศ. ประสทธ พทยพฒน
เกน 5 % ตองแกไข
VD ทงหมด = 4.9 + 2.1 + 3.3 V
= 10.3 V
% = 10.3 x 100 / 230
= 4 5 % OK= 4.5 % OK
46ผศ. ประสทธ พทยพฒน
ตวอยางท 7 จงคานวณแรงดนตกของวงจรยอยทม
Distributed Load ดงรป ขนาดสาย 2.5 mm2
และกระแสของโหลดแตละชดเทากบ 1 Aและกระแสของโหลดแตละชดเทากบ 1 A แ ผ ง ย อ ย
3 0 mL 1
8 7 6 5
8 . 0 A
8 7 6 5
5 m4 . 0 A
3 . 0 A 2 . 0 A 1 . 0 A
5 m 5 m 5 m
D i t i b t
1234
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 47
D i s t r i b u t e
วธทา
จากตารางคาแรงดนตกสงสดพบวา
สาย 2.5 mm2 เดนในทอสายชนดตางๆสาย 2.5 mm เดนในทอสายชนดตางๆ
มแรงดนตกไปกลบ = 18 mV/A/m
แรงดนตกของโหลดชดท 1 = 18 x 1 x 5 x10-3แรงดนตกของโหลดชดท 1 = 18 x 1 x 5 x10
= 0.09 V
แรงดนตกของโหลดชดท 2 = 0.18 V
แรงดนตกของโหลดชดท 3 = 0.27 V
แรงดนตกของโหลดชดท 4 = 0.36 V
แรงดนตกของ Distributed Load แรงดนตกของ Distributed Load
= 0.09 + 0.18 + 0.27 + 0.36
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 48
= 0.90 V
วธทา ( ตอ )วธทา ( ตอ )
ระยะจากโหลด 8 ชด ( 4A ) ไปแหลงจายไฟ เทากบ 30 m
แรงดนตก = 100030 8 18
4 32 V
1000
= 4.32 V
แรงดนตกทโหลดไกลสด ( ชดท 1 ) = 0.90 + 4.32 = 5.22 V
คดเปนเปอรเซนต = ( 5.22 / 230 ) x 100
2 27 %
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 49
= 2.27 %
หมายเหต
แรงดนตกเกน 2% สามารถลดแรงดนตกได
โดยใชสายขนาดโตขน
ถาใชสายขนาด 4 mm2 VD (T) = 11 mV / A / m
แรงดนจะลดลงเปน = ( 11 / 18 ) x 2.27( )
= 1.39 %
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 50
7.0 การคานวณหา V.D. ของ Busways7.0 การคานวณหา V.D. ของ Busways
ใ ใ ป ในขณะน Busways มการใชเปนจานวนมาก
สาหรบการจายกาลงไฟฟาขนาดสงๆ
ทาหนาทคลายสายไฟฟาแตมนจะมความคลองตวสงกวา
เพราะสามารถตอแยกออกไปใชงานไดตลอดความยาว
Busways การใชงานแบงออกเปน 2 แบบ คอ
- Feeder Busways
- Plug-in Busways
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 51
Feeder BuswaysFeeder Busways
การสงพลงงานไฟฟาปรมาณมากๆ จากจดหนงไปยงอกจด
โ ไ ไฟหนงโดยจะไมมชองสาหรบตอแยกไฟ
เพอนากระแสไปใชงาน
การหา V.D. จะเปนแบบ Concentrated Load
Plug-in Busways
การสงพลงงงานไฟฟาปรมาณมากๆ การสงพลงงงานไฟฟาปรมาณมากๆ
เหมอนกบ Feeder Busways แตตางกนทมนมจดแยกตลอด
ความยาว
การหา V.D. จะเปนแบบ Distributed Load
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 52
คา VD สาหรบ Busways
บรษทผผลตสวนมาก จะใหขอมล VD
เปนคา V/m ท Rated Current สาหรบ P.F. คาหนง
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 53
B 1250 A 230/400V V/ ท P F 90% 0 118 VBusways 1250 A , 230/400V V/m ท P.F. 90% = 0.118 V
ไหมายความวา Busways น ถายาว 1 m และ มกระแสไหล
ผานเตมพกดคอ 1250 A ท P.F. 90 %
จะทาใหเกด VD = 0.118 V
ดงนนถา Busways น ไปใชงาน ท 1000 A ท P.F. 90 %
ยาว 100 mยาว 100 m
VD = 0.118 x ( 1000 / 1250 ) x 100
= 9.44 V
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 54
ตวอยางท 8 Busways 1250 A , 230/400V ใชเปน Feeder
l = 1000 A , L = 150 m
P.F. 90% P.F. 90%
V.D. เปนเทาใด
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 55
จากตาราง V/m ท P.F. 90% = 0.118 V
VD = 0.118 x ( 1000 / 1250 ) x 150 = 14.2 V
= ( 14.2 /400 ) x 100 = 3.54%
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 56
ตวอยางท 9 Busways 1250 A จายโหลดดงรป P.F. 90%
ใหหา VD.ท โหลดไกลสด
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 57
จากตาราง V/m ท P F 90% = 0 118 Vจากตาราง V/m ท P.F. 90% = 0.118 V
VD1 = 0.118 x 200 x 25 / 1250 = 0.472 VVD1 0.118 x 200 x 25 / 1250 0.472 V
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 58
VD1 = 0.118 x 200 x 25 / 1250 = 0.472 V
VD2 = 0.118 x 400 x 25 / 1250 = 0.944 V
VD3 = 0.118 x 600 x 20 / 1250 = 1.132 V
VD4 = 0.118 x 800 x 20 / 1250 = 1.510 V
VD5 = 0.118 x 1000 x 60 / 1250 = 5.664 V
VD T t l 9 722 VVD Total = 9.722 V
= ( 9.722 / 400 ) x 100( )
= 2.43 %
ผศ. ประสทธ พทยพฒน 59
โ โตองการมความรทนโลกตองการมความรทนโลก
ตองใหเวลาในการศกษาตองใหเวลาในการศกษา
ดวยความปรารถนาดดวยความปรารถนาดดวยความปรารถนาดดวยความปรารถนาด
จากจาก
ผศผศ. . ประสทธ ประสทธ พทยพฒนพทยพฒนผศ. ประสทธ พทยพฒน 60