10-14
TRANSCRIPT
Department of EducationRegion IV- A CALABARZON
Division of BatangasDistrict of Padre Garcia
QUILO-QUILO ELEMENTARY SCHOOLPadre Garcia
MONDAY 10, June 2013 EPP IV 10:50-11:30
I- Layunin Makilala ang mga kagamitan sa paglilinis at pag-aayos ng sarili. Magamit at mapangalagaan nang wasto ang mga kagamitang pansarili.
II- Paksang Aralin Pagpapanatiling Malinis at Maayos ng Sarili Kagamitan: mga halimbawa ng pansariling kagamitan sa paglilinis ng katawan gaya ng Toothbrush, sabong pampaligo at suklay Sanggunian: Batayang Aklat p.2-7
III- PamaraanA. Panimulang Gawain
1. PagsasanayPiliin sa ibaba ang mga ginagawa mo upang maging malinis ang sarili.a. Maligo araw-arawb. Maglaro sa damuhanc. Maligo sa tubig bahad. Magsepilyo matapos kumaine. Ipunas ang kamay sa damit.
2. Balik-aralAno ang iyong pakiramdam kapag ikaw ay malinis?
B. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
Ipalarwan ang katangian ng isang batang maayos.2. Talasalitaan
Bimpo lotion nail cutter mikrobyo habonera3. Pagbuo ng Suliranin
PAano mapananaatili ng isang bata ang malinis at maayos na sarili?4. Karansan sa Pagkatuto
4.1. Ipabasa ang talatang nagsasabi ng kahalagahan ng malinis at maayos na katawan sa dahon 2 batayang aklat.
4.2. Magpalaro ng bugtungan4.3. Magpadala ng mgakagamitang pansarili4.4. Hayaang magpakiytang gawa ang mga bata.
a. Suklay o hairbrushb. Nailcutterc. Sepilyo
d. Tuwalya o bimpoe. Shampoof. Lotion
C. Pangwakas na Gawain1. Paglalahat
Laging sundin ang mga pangkalusugang alituntunin upang maging malinis at maayos ang sarili.
2. Pagpapahalagaa. Pagtambalain ang Hanay A at Hanay B
1. haboneraa. maliit na tuwalyang pamunas ng mukha o kamay
2. bimpo b. lalagyan ng sabon3. lotion c. maliliit na baktiryang nagdadala ng sakit4. mikrobyo d. pampalinis at pampabango ng buhok5. shampoo e. panggupit
f. pampalambot at pampabango ng katawan
b. Sagutin ang mga tanongg 1. Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon malinis at maayos na
katawan.2. Anu-anong kagamitang pansarili ang ginagamit mo?3. Paano mo inaalagaan ang mga ito?
IV- Pagtataya Ipahanay sa kanya-kanyang pangkat ang mga kagamitan sa paglilinis ng sarili ayon sa gamit ng bawat isa.
Para sa buhok Para sa katawan Para sa ngipin Para sa kuko
V- Takdang AralinGawin ang Gawin Mo sa batayang aklat p,7
EPP V
12:30-1:10
I. Layunin
Natatalakay ang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga o nagbibinata.
II. Paksang Aralin
Mga pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga o nagbibinata.
Sanggunian: PELC 1.1.1
Kagamitan: ppt, video clip, pictures
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagtatanong sa mga mag-aaral kung sino ang mayroon kapatid na lalaki/babae na nakatatanda sa kanila.
2. Ano ang napapansin nila sa kanilang mga kapatid na babae/lalaki?
B. Panlinang na Gawwain
1. Paglalahad
Panoorin ang mga mag-aaral ng video clip na nagpapakita ng pagbabagong nagaganap sa isang nagbibinata o nagdadalaga.
2. Talakayan
Anu-ano ang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga o nagbibinata?
3. Paglalahat
Ang pagbabago ng katawan sa panahon ng nagbibinata/pagdadalaga ay palatandaan sa pag-unlad o pagkahubog ng kasarian.
Sa ating kultura, mataas ang pagpapahalaga ng mga kalalakihang Pilipino sa ating mga kababaiha
4. Paglalapat
Pagsasabi sa nakababatang kapatid, kaibigan, kaanak ng mga pagbabagong nagaganap sa mga pagbabagong ito.
IV. Pagtataya
Panuto: Lagyan ng tsek kung ang mga sumusunod ay nagaganap sa isang nagdadalaga, ekis kung nagbibinata at bilog kung parehong nagaganap.
_____1. Lumalaki ang boses
_____2. Nagkakaroon ng regal
_____3. Nagkakaroon ng bigote
_____4. Nagkakahugis ang katawan
_____5. Nagiging maayosa sa sarili
_____6. Lumalaki ang dibdib
_____7. Nagkakabuhok ang kilikili
_____8. Tumataas at bumibigat ang timbang
_____9. Lumalaki ang katawan
_____10. Nagkakaroon ng Adam’s Apple
V. Takdang Aralin
Ano ang maaaring maging epekto ng pagbabagong pisikal sa sarili? Nakabubuti ba ito o nakasasama?
EPP VI
1:10-1:50
I. Layunin
Naiisa-isa ang kabutihang dulot ng ipinagpalibang pag-aasawa.
II. Paksang Aralin
Kabuting dulot ng ipinagpalibang pag-aasawa
Sanggunian: PELC 1.1.1
Kagamitan: ppt, pictures, movie clip
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pag-awit ng isang awitin
2. Pagganyak
Ano ang mensahe ng awiting inyong kinanta?
Ano ang naramdaman ninyo habang inaawit ninyo ang kantang iyon?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Panoorin ang mga mga aaral ng isang movie clip
( Early Marriage)
2. Talakayan
Ano ang masasabi ninyo sa inyong napanood?
Ano ang maaaring maidulot ng maagang pag-aasawa?
Ano naman ang maiidulot ng ipinagpaliban ang pag-aasawa?
Sa anong edad masasabing nasa tamang panahon ang pag-aasawa? Bakit?
3.Paglalahat
Ano ang mga kabutihang maiidulot ng ipinagpalibang pag-aasawa?
Magbigay ng mga halimbawa.
1.
2.
3.
4.
5.
C. Paglalapat
Magsagawa ng isang dula-dulaan kung saan ipapakita ninyo ang kabutihang dulot ng pagpapalibang pag-aasawa.
IV. Pagtataya
Essay:
A. Sa anong edad o panahon mo masasabing pwedeng mag-asawa ang isang tao? Bakit?
B. Ano ang kabutihang dulot ng ipinagpalibang pag-aasawa.
Ipaliwanag ang iyong mga kasagutan.
V. Takdang Aralin
Sagutan ang mga sumusunod na katanungan.
Mga Katangian ng isang KANAIS NAIS NA KAIBIGAN:
1.
2.
3.
4.
5.
Mga Katangian ng isang HINDI KANAIS NAIS NA KAIBIGAN:
1.
2.
3.
4.
5.
Department of EducationRegion IV- A CALABARZON
Division of BatangasDistrict of Padre Garcia
QUILO-QUILO ELEMENTARY SCHOOLPadre Garcia
TUESDAY 11, June 2013 EPP IV 10:50-11:30
I- Layunin Maisagawa ang watong pamamaraan ng paglilinis at pag-aayos ng sarili nang hindi na iniaasa sa iba gaya ng :
a. Paliligob. Pag-aalaga ng ngipinc. Pag-aalaga ng buhokd. Paggupit ng mga kuko sa kamay at paae. Paghuhugas ng kamayf. Paglilinis ng paa
II- Paksang Aralin: Mga Paraan ng Paglilinis ng Sarili Kagamitan: Toothbrush, nailcutter, hairbrush, baso, palangganang may tubig, asin Sanggunian: Batayang Aklat p.8-15
III- PamaraanA. Panimulang Gawain
1. Pagsasanay Tanungin ang mga bata ang mga bata kung bakit kailangan nilang gumamit n g sariling suklay at toothbrush.
2. Balik-aralDental floss ingrown nails magmumog split ends
B. Panlinang na Gawain1. Pagganyak
Papiliin ang mga bata ng isang kaklaseng maituturing na modelo ng kalinisan at kaayusan sa katawan. Itanong kung bakit ito ang pinili nila.
2. TalasalitaanDental floss ingrown nails magmumog split ends
3. Pagbuo ng SuliraninAnu –anong paraan na sinusunod sa pagpapnatiling malinis ang sarili?
4. Karansan sa Pagkatuto4.1. Hatiin ang klase sa limang pangkat. Takdaan ang bawat pangkat na magpaliwanag at magpakita ng pamamaraan ng paglilinis ng sarili.a. Unang Pangkat-paliligob. Ikalawang Pangkat-pagsesepilyo ng ngipinc. Ikatlong Pangkat- pagugugo ng buhokd. Ikaapat na Pangkat- paggugupit ng mga kukoe. Ikalimang Pangkat-paglilinis ng mga binti at paa sa ang mga saknong sa b4.2 Ipabasa ang mga saknong sa bawat paraan ng paglilinis ng sarili at Paagpapaliwanag ng bawat paraan.4.3. Pagpapakitang gawa ng mga bata ng ibat-ibang paraan ng paglilinis ng
sarili. Hilinging sabayan ng pagpapaliwanag ang ginagawang kilos. bigyang pansin ang ipinakita ng mga bata.
C. Pangwakas na Gawain1. Paglalahat
Ang kalusugan at kagandahan ng katawan ay nakakamit sa wastong paraan ng paglilinis at pag-aayos.
2. Pagpapahalaga Tseklist ng mga Tungkulin sa SariliPanuto: Lagyan ng (/) ang pitak nang ganito.1-kung ginagawa mo ang mga gawain araw-araw2-kung ginagawa mo ang gawain paminsan-minsan3-kung hindi mo ginagawa ang gawain kahit kalian
GAWAIN 1 2 31. Naliligo araw-araw. 2. Nagsesepilyo ng ngipin bago matulog 3. Naghuhugas ng paa bago matulog. 4. Naghuhugas ng mga kamay bago at pagkatapos kumain. 5. Sinusuklay ang buhok bago matulog 6. Naghihilamos ng mukha pagkagising. 7. Nililinis ang leeg, batok, at tainga araw-araw. 8. Pinuputol ang mga kuko sa kamay at paa minsan sa isang linggo. 9. Natutulog nang maaga. 10. Naghuhgas ngkamay pagkagaling sa palikuran.
IV- PagtatayaIpagawa sa mga bata ang paglilinis ng kanilang mga binti at paa.
V- Takdang Aralin Pag-aralan at ipagawa ang Gawin Mo p.1
EPP V
12:30-1:10
I. Layunin
Natatalakay ang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga o nagbibinata.
II. Paksang Aralin
Mga pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga o nagbibinata.
Sanggunian: PELC 1.1.1
Kagamitan: ppt, video clip, pictures
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagtatanong sa mga mag-aaral kung sino ang mayroon kapatid na lalaki/babae na nakatatanda sa kanila.
2. Ano ang napapansin nila sa kanilang mga kapatid na babae/lalaki?
B. Panlinang na Gawwain
1. Paglalahad
Panoorin ang mga mag-aaral ng video clip na nagpapakita ng pagbabagong nagaganap sa isang nagbibinata o nagdadalaga.
2. Talakayan
Anu-ano ang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga o nagbibinata?
3. Paglalahat
Ang pagbabago ng katawan sa panahon ng nagbibinata/pagdadalaga ay palatandaan sa pag-unlad o pagkahubog ng kasarian.
Sa ating kultura, mataas ang pagpapahalaga ng mga kalalakihang Pilipino sa ating mga kababaihan.
4. Paglalapat
Pagsasabi sa nakababatang kapatid, kaibigan, kaanak ng mga pagbabagong nagaganap sa mga pagbabagong ito.
IV. Pagtataya
Panuto: Lagyan ng tsek kung ang mga sumusunod ay nagaganap sa isang nagdadalaga, ekis kung nagbibinata at bilog kung parehong nagaganap.
_____1. Lumalaki ang boses
_____2. Nagkakaroon ng regal
_____3. Nagkakaroon ng bigote
_____4. Nagkakahugis ang katawan
_____5. Nagiging maayosa sa sarili
_____6. Lumalaki ang dibdib
_____7. Nagkakabuhok ang kilikili
_____8. Tumataas at bumibigat ang timbang
_____9. Lumalaki ang katawan
_____10. Nagkakaroon ng Adam’s Apple
V. Takdang Aralin
Ano ang maaaring maging epekto ng pagbabagong pisikal sa sarili? Nakabubuti ba ito o nakasasama?
EPP VI 1:10-1;50
I. Layunin
Napaghahambing ang isang kanais- nais na pakikipagkaibigan sa hindi kanais-nais na pakikipagkaibigan.
II. Paksang Aralin
Paghahambing ang isang kanais-nais na pakikipagkaibigan sa hindi kanais-nais na pakikipagkaibigan.
Sanggunian: PELC 1.1.2
Kagamitan: ppt, pictures, movie clip
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pag-awit ng isang awitin
2. Pagwawasto ng takdang aralin
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Pagsamasamahin ang mga sagot ninyo sa takdang aralin upang makabuo ng isang buod ng inyong
kasagutan.
2. Talakayan
Anu-ano ang katangian ng isang kanais-nais na kaibigan? Hindi kanai-nais na kaibigan?
Ano ang maaring maidulot sayo kung makikipagkaibigan ka sa isang kanais-nais na kaibigan? Hindi kanai-
nais na kaibigan?
3.Paglalahat
Paghambingin ang katangian ng isang kanais-nais na kaibigan? Hindi kanai-nais na kaibigan?
Kanais-nais na kaibigan Hindi kanai-nais na kaibigan?
1.
2.
3.
4.
5.
1.
2.
3.
4.
5.
C. Paglalapat
Magsagawa ng isang dula-dulaan kung saan ipapakita ninyo katangian ng isang kanais-nais na kaibigan at hindi
kanai-nais na kaibigan?
IV. Pagtataya
Sumulat ng talata tungkol sa paghahambing ng isang kanais-nais na pakikipagkaibigan sa hindi kanais-nais
na pakikipagkaibigan.
V. Takdang Aralin
Magsagawa ng isang interbyu kung saan kukunin mo ang opinion ng isa sa mga kamag-anak mo sa di-
mabuting dulot ng maagang pag-aasawa at ang dahilan ng maagang pag-aasawa.
Isulat ang sagot sa isang ½ crosswise.
Department of EducationRegion IV- A CALABARZON
Division of BatangasDistrict of Padre Garcia
QUILO-QUILO ELEMENTARY SCHOOLPadre Garcia
WEDNESDAY 12, June 2013
INDEPENDENCE DAYNO CLASSES
Department of EducationRegion IV- A CALABARZON
Division of BatangasDistrict of Padre Garcia
QUILO-QUILO ELEMENTARY SCHOOLPadre Garcia
THURSDAY 13, June 2013 EPP IV 10:50-11:30
I- Layunin Magamit ang kaalaman sa wasto at maayos at pangangalaga ng damit. Matukoy ang uri ng kasuotan at mga bahagi nito
II- Paksang Aralin Pangangalaga sa Sariling Kasuotan Kagamitan: mga larawan ng ibat-ibang kasuotan Sanggunian: Batayang Aklat p.16-22
III- PamaraanA. Panimulang Gawain
1. Pagsasanay
Anong kagamitan sa sarili ang tinutukoy?______a. pinatutuyo ang katawan pagkapaligo______b. inaalis ang alikabok at amoy pawis sa buhok______c. inaalis ang tinga o pagkain sa pagitan ng mga ngipin______d. panggupit ng mga kuko______e. inaalis ang kintab ng mukha
2. Balik-aralPagpapkita ng piping palabas ukol sa pagsesepilyo.
B. Panlinang na Gawain1. Pagganyak Ipakita sa mga bata angibat-ibang uri ng kasuotan.Magbigay ng pangungusap ukol sa nakita.2. Talasalitaan
Pangkalahatang uri kasuotang panlabas bloomerKasuotang panloob pangnatatanging okasyon jogging pants
3. Pagbuo ng Suliranin Anu-ano ang mga uri ng kasuotan at paano mapangangalagaan ang mga ito?4. Karansan sa Pagkatuto
4.1. Ipabasa sa mga bata ang araw-araw na pangangalaga sa damit. Tanungin ang mga bata kung ginagawa nila ito.. 4.2. Magpokita ng larawan ng ibat-ibang uri ng kasuotan. Bigyan diin ang ibat-ibang uri ng kasuotan.4.3. Itambal ang mga larawan ng kasuotan sa mga ipinaliliwanag.4.4. Pagbasa ng tula. IBAT-IBANG URI NG KASUOTAN
Magbihis ka anak Tayo ay magsimba Ang isusuot mo Bestidang maganda
At kung tayo naman Sa palaruan pupunta Ang short at t-shirt mo Bagay sa Luneta
At sa pagtulog mo’yHuwag kalilimutanAng isusuot moPadyama o nightgown Sa paglilinis moSa aming tahananDaster na maluwag
Ang siyang nababagay
At sa pagpasokSa iyong paaralanAng isuot namanUnipormeng mainam
Kawiwilihan kaBawat madaananAt ang igaganti moIsang ngiti lamang
C. Pangwakas na Gawain1. Paglalahat
Ang wastong pangangalaga sa ibat-ibang uri ng kasuotan ay dapat malaman ng isang bata.
2. Pagpapahalaga
EPP V 12:30-1:10
I. Layunin
Natatalakay ang kahalagahan ng wastong pangangalaga ng katawan sa panahon ng pagreregla.
II. Paksang Aralin
Wastong Pangangalaga ng Katawan sa Panahon ng Pagreregla
Sanggunian: PELC 1.1.2
Kagamitan: ppt, video clip, pictures
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral
Pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga/nagbibinata.
2. Pagwawasto ng takdang-aralin
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Ilan sa inyo ang dalaga na? Huwag mahiyang itaas ang kamay.
2. Paglalahad
Paglalahad ng ilang batang babae ng kani-kanilang unang karanasan sa pagkakaroon ng regal. Ano ang iyong ginawa? Nadama?
3. Talakayan
Pagkatapos makinig sa pagpapaliwanag ng guro tungkol sa pagreregla, ang mga sumusunod na tanong ay maaaring pagtalakayan.
Ano ang regal?
Sa anong gulang ito nagsisimula?
Kailan natatapos?
4. Paglalahat
Ang regla ay normal na nangyayarimsamisang malusog na babae upang maging ina.
5. Paglalapat
Magimg handa sa pagdating ng regal. Huwag malungkot. Ang mga sanitary napkin ay maaaring bilhin sa tindahan.
IV. Pagtataya
Ilagay ang tsek kung tama ang isinasaad ng pangungusap at ekis kung mali. Sa panahon ng regla, isagawa ang mga sumusunod.
1. magbuhat ng mabigat na bagay
2. matulog maghapon
3.maligo sa swimming pool
4. gumamit ng sanitary napkin
5. maligo araw-araw
V. Takdang Aralin
Sumulat ka ng lahat na dapat mong tandaan tungkol sa pagkakaroon ng regla. Isulat ang sagot sa kwaderno sa ganitong ayos.
EPP VI 1:10-1:50
I. Layunin
Naiisa-isa ang mga dahilan ng maagang pag-aasawa
II. Paksang Aralin
Mga dahilan ng maagang pag-aasawa
Sanggunian: PELC 1.2.1
Kagamitan: ppt, pictures, movie clip
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pag-awit ng isang awitin
2. Pagwawasto ng takdang aralin
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Panoorin ang mga mga aaral ng isang movie clip
( Early Marriage)
2. Talakayan
Ano ang masasabi ninyo sa inyong napanood?
Ano ang maaaring maidulot ng maagang pag-aasawa?
Ano naman ang maiidulot ng ipinagpaliban ang pag-aasawa?
Sa anong edad masasabing nasa tamang panahon ang
pag-aasawa? Bakit?
Sa inyong palagay anu-ano ang mga dahilan ng maagang pag-aasawa?
3.Paglalahat
Anu-ano ang mga dahilan ng maagang pag-aasawa?
Magbigay ng mga halimbawa.
1.
2.
3.
4.
5.
C. Paglalapat
Magsagawa ng isang dula-dulaan kung saan ipapakita ninyo ang mga dahilan ng maagang pag-aasawa.
IV. Pagtataya
Magbigay ng 5 dahilan ng maagang pag-aasawa at ipaliwanag ito.
1.
2.
3.
4.
5.
V. Takdang Aralin
Sa anong edad mo nais mag-asawa? Bakit ito ang nagustuhan mong panahon? Ipaliwanag ang sagot.