3 sining pang agrikultura iv

Upload: ian-khay-castro

Post on 10-Feb-2018

527 views

Category:

Documents


8 download

TRANSCRIPT

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    1/49

    Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang : IV

    Petsa:_________________________

    Section : __________________________

    I. Bahagi : Sining Pang-Agrikultura

    Yunit : PELC B 1.1&1.2

    Paksa : Kahalagahan ng Pagtatanim ng Mga Halamang Ornamental

    Reperensya : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan V,

    p.124

    Kagamitan : Larawan ng tahanang may halamang ornamental/realia,

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaral ay inaasahang:

    a. Natatalakay ang kahalagahan ng pagtatanim ng halaman ornamental

    b. Natutukoy ang mga halaman ornamental sa sarili at ibang pamayanan na

    maaaring itanim

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    Balik- aral: Anu-ano ang mga hanapbuhay at mga pampalipas ng malayang

    oras sa inyong lugar?

    Tsekin ang pinagkasunduan.

    B. Paganyak:

    Mahilig ba kayong maghahalaman? Anu-ano bang mga uri ng halaman meron

    sa paligid ng inyong bahay?

    C. Paglilinang (lLesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa

    Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Ano ang napansin ninyo

    sa unang larawan?

    Ikalawang larawan?

    Isa-isahin ang mga

    larawang ipinakikita at

    mauri ang mga halamang

    Lagyan ng tsek ang

    pangungusap na naglalahad

    ng kahalagahan ng

    1

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    2/49

    ornamental? pagtatanim ng halamang

    ornamental at Ekis kung

    hindi.

    Anu-anong magagandang

    lugar sa Pilipinas ang

    nasa larawan?Paano ba ito lalong

    mapaganda?

    Pagkukuwento tungkol sa

    mga magagandang lugar

    sa Pilipinas.Pagpakitang-gawa sa mga

    pamamaraan sa

    pagpapaganda ng isang

    lugar.

    1. Isang

    kapakipakinabang

    na gawain angpagtatanim.

    2. Nagpapaganda ng

    paligid ang

    halamang

    ornamental.

    3. Nagpapadami ng

    insekto sa paligid.

    4. Makalalanghap tayo

    ng malinis na hangin.

    5. Dagdag ito sa

    gastusin ng maganak.

    Ano ang hatid ng

    larawang pamilyang

    naghahalamang

    ornamental?

    Alamin ang kahalagahan

    ng pagtatanim ng

    halamang ornamental.

    Maipakita ang resulta ng

    pagkakaroon ng

    halamang ornamental.

    D.Paglalahat: ( Generalization)

    Bakit mahalaga ang pagtatanim ng halamang ornamental?

    Mahalaga ang pagtatanim ng halamang ornamental sa pagkat ito ay

    nakapagbibigay kasiyahan at maaaring makatulong sa dagdag na kita ng pamilya

    kung ipagbili.

    E.Pagpapahalaga ( Environmental Integration)

    Kahalagahan ng mga Punongkahoy

    IV. Kasunduan:

    Konsepto: Halamang Ornamental

    2

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    3/49

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Ornamental Pakinabang Tahanan

    Halaman Pagkakitaan Pagtatanim

    Pag-aalaga

    B. Patnubay na Tanong:

    Bakante ang unahang bahagi ng inyong bakuran . Ano ang maari mong

    gawin upang itoy maging kaakit-akit tingnan?

    C. Gawaing Pambahay:Gumupit ng isang larawan ng isang lugar na

    tinataniman ng halamang ornamental. Idikit ito sa inyong kwaderno.

    D. Sanggunian:Home Economics & Livelihood Education V pp. 140-141.

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang Agrikultura

    Yunit : PELC B 1.3

    Paksa : Wastong Paggamit ng Angkop na Kasangkapan

    Reperensya : Paggawa Susi sa Pag unlad 4,(p.145)

    Kagamitan : tsart,plaskard

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a. Naipakikita ang wastong paggamit ng kasangkapan at ang paraan ng

    pangangalaga nito

    III. Estratehiya :

    3

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    4/49

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    5/49

    E. Pagpapahalaga ( Values Integration)

    Paglilinis ng kagamitan pagkatapos gamitin

    (Invironmental Integration)

    Wastong paggamit ng mga KalikasanIV. Kasunduan:

    Konsepto: Wastong paggamit ng mga angkop na kasangkapan.

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Panuntunan pangkalusugan pangkaligtasan

    B. Patnubay na Tanong:

    Ibigay ang mga panuntunang pangkalusugan at pangkaligtasan sa

    pangangalaga ng mga pananim.

    Bakit kailangang alisin ang mga ligaw na damo?Paano ang wastong paraan ng pagpuksa ng mga kulisap at iba pang peste na

    naninira ng halaman?

    C. Gawaing Pambahay:

    Dalawin ang isang tanim at panayamin ang namamahala tungkol sa pag-

    aalaga ng mga halaman.Isalaysay bukas.

    D. Sangunian: Daigdig ng Gawain, pp. 128-129

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang Agrikultura

    Yunit : PELC B 1.4

    Paksa : Panuntunang Pangkalusugan at Pangkaligtasan sa Paghahalaman

    5

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    6/49

    Reperensya : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan

    V,p.114

    Kagamitan : Mga patapong bagay na maaari pang irecycle at gamiting

    panhalili sa kagamitan/ kasangkapan sa pagtatanim.

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga

    mag aaaral ay inaasahang:

    a. Naisasagawa ang mga panuntunang pangkalusugan at

    pangkaligtasan sa paghahalaman

    III. Estratehiya:

    D. Paghahanda: Tsekan ang mga kagamitang dala ng mga bata

    E. Pagyanyak:Anu-anong kagamitan sa paghahalaman na inyong nalaman?

    F. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    1. Anu-ano ang mga

    panuntunang pang

    kalusugan at

    pangkaligtasan sa

    pag hahalaman?

    Pagsasagawa/Pagpapakita sa

    mga panuntunang

    pangkalusugan at

    pangkaligtasan sa

    paghahalaman.

    Sagutin ang tanong ng

    wasto, ang bawat tanong ay

    may limang puntos.

    1. Isulat ang mga

    panuntunang

    pangkalusugan at

    pangkaligtasan sa

    paghahalaman.

    2. Kailangan bang isa

    alang-alang ang mga

    panuntunang

    pangkalusugan at

    pangkaligtasan sa

    halaman ? Bakit?

    Pangkatang Gawain:

    Pangkat-1 Pagsasadula

    Pangkat-2 Jingle

    2. Bakit kailangan

    malaman

    ang mga panuntunang

    pangkalusugan at

    pangkaligtasan sa

    paghahalaman.

    D. Paglalahat: ( Generalization): Paano matutugunan ang panuntunang

    pangkalusugan at pangkaligtasan sa paghahalaman?

    E. Pagpapahalaga ( Environmental Integration)

    ( Kahalagahan sa Paggamit ng Organikong Pampataba ng

    6

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    7/49

    Halaman) Patapong bagay na maaring e-recycle

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Mga Panuntunang Pangkaligtasan at Pangkalusugan sa

    Paghahalaman

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Kasangkapan Patapon Pagbuo

    Halili Pagtugon Kagamitan

    B. Patnubay na Tanong:

    Mahalaga bang malalaman ang mga panuntunang pangkalusugan/pangkaligtasan sa paghahalaman? Bakit?

    C. Gawaing Pambahay:

    Gumawa ng listahan sa mga panuntunang pangkalusugan at

    pangkaligtasan sa paghahalaman.

    D. Sangunian: : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at

    Pangkabuhayan V, p.122

    7

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    8/49

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang-Agrikultura

    Yunit : PELC B 1.5

    Paksa : Paggawa ng Plano/Layout ng Taniman

    Reperensya : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan V,

    pp.71-72

    Kagamitan : Mga larawan. tsart

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga

    mag aaaral ay inaasahang:

    a.Nakagagawa ng simpleng plano/layout ng pagtatanim

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    Pagpapakita ng larawan ng plano/ layout ng pagtatanim

    Ano ang isinasaad nito?

    B. Pagganyak: Bakit kailangang ihanda muna ang plano/layout ng

    taniman bago tayo gumawa ng mga pagtatanim ng mga halaman?

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa

    Pagtuturo

    (Instructional

    Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Paano

    pinaghahandaan ang

    plano ng

    paghahalaman?

    Pagbibigay ng mga dapat

    isaalang alang sa paggawa

    ng layout sa pamamagitan

    ng Concept Cluster.

    A. Isulat ang Tama kong ang

    kaisipan ay kabilang sa plano

    sa paglayout ng taniman.

    1. Malayo sa daan.

    2. Napipili ang mabuting

    lugar na pagtataniman.

    3. Malapit sa malaking

    puno.

    4. Hindi nasisikatan ng

    8

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    9/49

    araw.

    5. Magandang uri ng lupang

    taniman.

    Bakit kailangang

    iplano ang

    paghahalaman?

    Fieldtrip sa Garden

    Bakit kailangan piliinat iangkop sa panahon

    ang halamang itanim?

    Pagdedemonstreyt sa

    paggawa ng plano/layout

    ng taniman

    Pagawa ng simpleng plano

    ng taniman

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Paano isaalang-alang sa paggawa ng isang layout ng taniman?

    E. Pagpapahalaga ( Environmental Integration)

    Simpleng Plano(Garden) sa Wastong taponan ng mga Basura

    F. Kasunduan:

    Konsepto:Paggawa ng Plano/layout sa Taniman

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Plano Taniman Sibol Straw

    Layout Krokis Metro Punla

    Maasido Mayabong Sumisipsip Malusog

    B. Patnubay na Tanong

    Paano nakakatulong ang paghahalaman sa buhay ng tao?

    C. Gawaing Pambahay: Ihanda ang kagamitan sa paggawa ng layout ng

    taniman

    D. Sangunian: Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan

    V, p.115

    9

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    10/49

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang Agrikultura

    Yunit : PELC B 1.6

    Paksa : Wastong Pangangalaga ng Lupa at Pananim

    Reperensya : Umunlad sa Paggawa V. pp.128-129

    Kagamitan : Batayang aklat, paper strips, kagamitan sa paghahalaman

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a. Naisasagawa ang wastong pangangalaga ng lupa at mga pananim

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    1. Pagwawasto ng takdang aralin

    2. Balik-aral:Pagkilala sa mga halamang ornamental mula sa Word Puzzle

    B. Pagganyak: Bakit dapat pangangalagaan ang lupa at ang dating mga

    pananim?

    10

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    11/49

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa

    Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    1. Anu-ano ang mgaparaan sa

    pangangalaga ng

    lupa at mga

    pananim?

    Alamin ang mga paraan sawastong pangangalaga ng

    lupa at mga pananim gamit

    ang Factstorming web

    Lagyan ng Tsek kung angpangungusap ay tungkol sa

    wastong pangangalaga ng

    pananim at Ekis kung hindi

    1. Diligin ang mga

    pananim apat na

    beses sa isang

    lingo.

    2. Sugpuin ang mga

    kulisap.

    3. Bungkalin ang

    lupa.

    4. Hayaang tumubo

    ang mga damo sa

    paligid ng

    pananim.

    5. Lagyan ng pataba

    ang pananim.

    2. Paano isasagawa

    ang wastong

    pangangalaga ng

    lupa at pananim?

    Pangkatang Gawain:

    a. Unag pangkat- role

    play

    b. Ikalawang Pangkat-

    rap

    c. Ikatlong Pangkat-

    pantomime

    3. Sa pananim,

    kailangan ba ang

    tubig?bakit?

    4. Paano maging

    masinop sa

    paggamit ng tubig

    lalo na sa mga

    pananim?

    Inter-active discussion

    Isa-isang kunan ng pahayag

    ang mga bata

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Paano isasagawa ang wastong pangangalaga sa lupa at pananim?

    Paano maipakita ang pagiging masinop sa pagdidilig ng mga halaman?

    E. Pagpapahalaga ( Environmental Integration)

    11

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    12/49

    Masinop sa paggamit ng tubig/pag- recycle ng paggamit ng tubig.

    IV. Kasunduan:

    Konsepto: Pangangalaga ng lupa at pananim

    Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Photosyntheses peste insecticide kemikal

    A. Patnubay na Tanong:

    Paano natin pangangalagaan ang lupa at mga pananim?

    Bakit dapat natin itong pangangalagaan?

    B. Gawaing Pambahay:

    1. Sumulat ng isang sanaysay na nagsasabi ng kahalagahan sa

    pangangalaga ng lupa at pananim.

    2. Gumuhit ng isang larawang nagpapakita ng pag- aalaga ng lupa at mga

    pananim

    C. Sangunian:Umunlad sa Paggawa V pp.129-130

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    12

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    13/49

    I. Bahagi : Sining Pang Agrikultura

    Yunit : PELC B 1.7

    Paksa : Wastong Paraan sa pagsasapamilihan ng mga Halamang

    Ornamental

    Reperensya : Umunlad sa Paggawa V, pp. 115-117

    Kagamitan : tsart, factstorming web,

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a. Naisasagawa ang wastong paraan ng pagsasapamilihan ng mga halamang

    ornamental

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    Pagtsek ng takdang Gawain

    Balik-aral

    B. Pagyanyak:

    Anu-ano ang mga pananim ang nasa bahay ninyo?

    Paano ito napakinabangan ng inyong pamilya?

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa

    Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Anu-ano ang mga paraan

    ng pagsasapamilihan ng

    mga halamang

    ornamental?

    Bakit kailangan

    *Ilahad ang tsart na

    nagtataglay ng mga

    paraan sa

    pagsasapamilihan ng mga

    halamang ornamental.

    Panuto: Sagutin ang mga

    katanungan ng wasto.

    1. Anu-ano ang mga

    wastong paraan sa

    pagsasapamilihan

    ng mga halamang

    ornamental.(5pts.)

    13

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    14/49

    makakasunod sa mga

    paraan ng

    pagsasapamilihan ng mga

    halamang ornamental?

    Gamit ang factstorming

    web

    (Pangkatang Gawain)

    I-Pangkat- PagsasadulaII-Pangkat-Jingle

    2. Bakit kailangan

    sundin ang wastong

    paraan sa

    pagsasapamilihan

    ng halamang

    ornamenntal?(5pts.)

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Anu-ano ang dapat gagawin sa pagsasapamilihan sa halamang ornamental?

    E. Pagpapahalaga ( Environmental Integration)

    Paano nakatutulong ang tubig sa pagpanatiling maganda ang halamang

    ornamental?

    Paano gawing matipid ang paggamit ng tubig?

    IV. Kasunduan:

    Konsepto: Paraan ng pagsasapamilihan ng mga halamang ornamental

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Diskwento wastong paraan kakaakit

    B. Patnubay na Tanong:

    Anu-ano ang mga wastong paraan sa pagsasapamilihan sa mga halamang

    ornamental?

    C. Gawaing Pambahay:

    Gumawa ng mga listahan sa mga wastong paraan sa pagsasapamilihan ng

    mga halamang ornamental?

    14

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    15/49

    D. Sangunian: Umunlad sa paggawa 5,pp.115-117

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IVPetsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang-Agrikultura

    Yunit : PELC B 1.7.1

    Paksa : Mga Tanim na Maaaring Ipagbili

    Reperensya : Umunlad sa Paggawa V,pp , Agap at Sikap pp.128-129

    Kagamitan : Mga babasahing bagay at realia

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag aaaral ay inaasahang:

    a. Natutukoy ang mga palatandaan ng mga halaman na maaari ng ipagbili

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    15

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    16/49

    1.Pagwawasto ng takdang-aralin

    2. Balik-aral: Paano alagaan ang inyong mga pananim upang ang ani ay

    lalaki?

    B. Pagyanyak:Anu- anong prutas ang gusto ninyong kainin? Mahalaga baito sa ating katawan?Bakit?

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    1. Anu-anong

    palatandaan namaaari ng ipagbili

    ang mga halaman?

    Alamin ng bata ang mga

    palatandaan na maari ng

    anihin o ipagbili ang mga

    produktong pananim?Hal. Bungangkahoy(prutas)

    Gulay

    Halamang -ugat

    Pag-aralan ang tsartPangalan ng

    bunga/tanim

    Palatandaan na

    maaari nang

    anihin

    1.kamatis2. talong

    3.okra

    4.mangga

    5.sitaw

    2.Pagsusuri ng mga

    produktong

    maaring ipagbili

    Suriin ng mga bata ang

    mga realia sa mesa at uriin

    ayon sa:

    A. Tamang

    panahon/maaring

    ipagbili

    B. Kulang sa

    panahon/Hindimaaring ipagbili

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Anu-ano ang mga alituntunin sa pagbibili ng mga produktong pananim?

    E. Pagpapahalaga ( Health Integration)

    Mga palatandaan sa magandang kalusugan

    IV. Kasunduan:

    Konsepto: Wastong Pagtutuos ng Ginasta at Kita

    16

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    17/49

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Pagtutuos

    Katamtaman

    Sariwa

    Diskwento

    B. Patnubay na Tanong:

    Magdala ng listahan ng inyong mga paninda

    C. Gawaing Pambahay:

    Paano isasagawa ang wastong pagtutuos ng ginasta at kita sa mga ipinagbibiling

    produkto?

    D. Sangunian:

    Makabayan EPP

    17

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    18/49

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang- Agrikultura

    Yunit : PELC B 1.7.2

    Paksa : Mga Alituntunin sa Pagbibili ng Produkto

    Reperensya : Umunlad sa Paggawa V,pp.115-117

    Kagamitan : Batayang aklat, tsart ng factstorming web,realia (produktongpananim)

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a. Nakasusunod sa mga alituntunin sa pagbibili ng produkto

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    1. Pagwawasto ng takdang aralin

    2. Balik-aral: anu- ano ang mga palatandaan na ang mga halaman ay maaari

    ng ipagbili?

    B. Pagyanyak:

    Anu-anong mga pananim ang nasa bahay ninyo?

    Paano ito napakinabangan ng inyong pamilya?

    C. Paglilinang (lLesson Proper)

    Mga KarunungangGawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo(Instructional Procedure)

    Ebalwasyon(Evaluation)

    18

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    19/49

    1. Anu- ano ang mga

    alituntunin sa

    pagbibili ng

    produkto?

    1. Ilalahad ang tsart

    na nagtataglay ng

    mga alituntunin ng

    pagbili ng mga

    produkto gamit angfactstorming web

    Bilugan ang titik ng

    tamang sagot:

    1.Alin sa mga sumusunod

    ang dapat taglayin

    kung

    ikaw ay magbibinta ngprodukto?

    A. May taglay na

    kagandahan

    B. Magaling

    makikisalamuha sa

    tao.

    C. A at B

    2. Bakit dapat lagyan ng

    presyo ang bawat

    paninda?A. Upang kaagad

    malaman ng

    mamimili

    B. Nakakaakit sa mga

    mamimili

    C. Makita kaagad ng

    mga

    mamimili

    3. Sariwa ang dapat

    ibintanating produkto

    upang _.

    A. Masisiyahan ang

    mayayaman

    B. Madaling mabili

    C. Mabigyan ng wastong

    nutrition ang mga

    may-

    kaya

    4-5. Magbigay ng

    dalawang

    alituntunin sa pagbili

    ng

    produkto.

    2. Bakit kailangang

    makakasunod samga alituntunin sa

    pagbibili ng

    produkto?

    2. Pagmumudmod ng

    activity card.

    UnangPangkat:Pagsasadula

    ng mga alituntunin

    Ikalawang Pangkat:Pag rap

    o jingle sa mga

    alituntunin

    Ikatlong Pangkat : Pag awit

    sa mga alituntunin

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Anu-ano ang dapat tandaan sa pag ani at pagbibili ng mga pananim?

    19

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    20/49

    E. Pagpapahalaga ( Environmental Integration)

    kahalagahan ng tubig sa tao at halaman

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Mga Palatandaan ng halaman na maaring ipagbili

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Sariwa bungang-ugat

    Pitasin nakatiklis

    mura

    B. Patnubay na Tanong:

    Anu-ano ang mga halimbawa ng mga halamang ugat?

    Paano mo malaman na ito ay handa ng ipagbili?

    C. Gawaing Pambahay:

    Paano mapanatiling presko at sariwa ang mga produktong pananim sa

    oras na ipagbili ito?

    D. Sangunian: Agap at Sikap V pp.82-83

    20

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    21/49

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang- Agrikultura

    Yunit : PELC B 1.9

    Paksa : Pag iingat ng Talaan ng Gastos at Kinita

    Reperensya : Sa Daigdig ng Gawain p.137

    Kagamitan : tsart ng talaan ng gastos at kinita

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a.Nakapag-iingat ng talaan ng gastos at kinita

    b. Nakagagawa ng talaan ng gastos at kinita

    21

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    22/49

    c.Napapahalagahan ang kaayusan ng talaan ng gastos at kinita

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    -Pagtsek ng kasunduan

    B. Paganyak:

    -Pagpapakita ng talaan ng gastos at kita

    -Pagtatanong ukol dito

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Bakit kailangan ng talaan ng

    gastos at kita?

    -Magtalakayan sa

    kahalagahan ng talaan ng

    gastos at kita

    A. Isulat ang W kung wasto

    ang isinasaad ng

    pangungusap, at DW kung di

    wasto ang isinasaad

    __1. Ang taong nag iingat ng

    talaan ng gastos at kita ay

    magaling na negosyante.__2.Ang hindi maayos at

    hindi tumpak na pag iingat

    ng talaan ng kinita ay

    kawalan ng negosyo.

    __3. Ang taong may pag-

    aalang alang sa kapwa ay

    maingat na nakapag tatala

    ng gastos at kita upang

    malaman ang kaukulang

    bahagi na ibibigay sa kapwa.

    __4. Ang pagkalugi sa

    negosyo ng isang negosyanteay ang kawalang ingat sa

    pagtatala ng gastos at kita

    araw-araw.

    __5. Sa pag aani, hindi

    sagabal ang kawalan ng

    sapat na kaalaman sa

    pagtatala ng gastosin at kita.

    Ano ang masasabi mo sa _(brainstorming)

    22

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    23/49

    taong hindi nag iingat ng

    gastos at kita?

    _Ano ang mangyayari kapag

    ang tao ay hindi nag- iingat

    ng gastos at kita?

    Paano ninyo isasagawa ang

    paggawa ng talaan ng gastos

    at kita?

    _Magpakita ng halimbawa

    ng talaan ng gastos at kita na

    maayos ang pagkagawa.

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Bakit kailangan ang talaan ng gastos at kita?

    Bakit mahalaga ang pag iingat ng talaan at gastos?

    E. Pagpapahalaga ( Health Integration)

    Pag iingat sa sarili

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Kahalagahan sa pag iingat ng talaan ng gastos at kinita

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Talaan gastos kinita

    B. Patnubay na Tanong:

    -Anu-ano ang mga kahalagahan sa pag iingat ng talaan ng gastos at kinita?

    C. Gawaing Pambahay:

    Magtanong ng isang negosyante kung paano nila isinasagawa ang pagtatala

    ng mga gastosin at kinita?

    D. Sangunian:Sa Daigdig ng Gawain,pp.139-142

    23

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    24/49

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IVPetsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi: ___Sining Pang-Agrikultura__

    Yunit: PELC B 2.1

    Paksa: Kahalagahan sa Pagnanarseri

    Reperensya: Makabuluhang Pantahanan at Pangkabuhayan p. 137.

    Kagamitan: Mga larawan ng mga bagay at mga gawaing may kaugnayan sa

    pagnanarseri

    II. Layunin (Tiyak):

    Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag-aaral ay

    inaasahang:

    a. Natatalakay ang mga salik na dapat insaalang-alang sa pagnanarseri

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    Pagtsek ng kasunduan

    Balik-Aral

    B. Pagganyak:

    Paano kaya ang pagpaparami ng mga halaman? Saan kaya ito ginagawa?

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Fieldtrip

    Anu-ano ang mga salik nadapat isaalang-alang sa

    pagnanarseri?

    Pagpapasyal sa isang

    narseri;

    Itala ang uri ng mga

    halamang matatagpuan sa

    narseri.

    Panuto: Isulat sa isang

    kalahating papel ang inyong

    sagot.

    1. Isulat ang mga salik na

    dapat isaalang-alang sa

    pagnanarseri. (5 pts)

    24

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    25/49

    Pagtatalakay sa mga salik

    na dapat isaalang-alang sa

    pagnanarseri sa

    pamamagitan ng

    Factsforming web.

    2. Bakit kailangan na

    malalaman ang mga salik na

    dapat isaalang-alang sa

    pagnanarseri. (5 pts)

    D. Paglalahat (Generalization)

    Ang pagnanarseri ay isang uri ng gawaing may kaugnayan sa paghahalaman.

    E. Pagpapahalaga (Values Integration)

    Magiging matiyaga sa pagnanarseri.

    (Environmental Integration)

    Pagtatalakay sa mga gawain ng tao na makapagbigay ng maayos na kalikasan.

    IV. Kasunduan:

    Konsepto: Pagnanarseri.

    A. Mga Talasalitaan (Word Study)

    Narseri Bakod Screen

    Mainam Malukas Punla

    Matindi Loam

    B. Patnubayang Tanong:

    Bakit kailangan isaalang-alang ang mga salik sa pagnanarseri?

    C. Gawaing Pambahay:

    Itala ang mga salik na dapat isaalang-alang sa pagnanarseri.

    D. Sanggunian:

    Agap at Sikap pp. 84-85.

    25

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    26/49

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang-Agrikultura

    Yunit : PELC B 2.2

    Paksa : Mga Gawaing Kaugnay sa Pagnarnaseri

    Reperensya : Agap at Sikap 6, pp.84-85

    Kagamitan : tsart,plaskard, larawan ng tanim

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a. Natatalakay ang mga gawaing kaugnay ng pagnanarseri at pagpaparami ng

    halamang ornamental

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda: Magtanong kung bakit kailangan sundin ang mga panuntunang

    pangkalusugan.

    Anu-ano ang mga kailangan sa pagnanarseri?

    B. Pagyanyak:

    Pagmasdang mabuti ang narseri at ang mga tanim

    -Anu-ano ang inyong nakikita?

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa

    Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Anu-ano ang mga

    bagay na dapat

    isaalang-alang sa

    *Talakayin ang mga

    gawaing kaugnay sa

    pagnanarseri.

    Isulat sa patlang ang litrang

    PN kung itoy ukol sa

    pagnanarseri at PH kung

    kaugnay sa paghahalaman.

    __1.Pagbubungkal ng lupa.

    __2.Alisin ang mga damo.

    26

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    27/49

    pagnanarseri?

    *Pagpapakita ng gawaing

    nauugnay sa pagnanarseri

    at pagpaparami ng

    paghahalaman.

    __3. Diligan ang mga tanim.

    __4. Paligiran ng bakal.

    __5.Sapat na tubig.

    __6. katamtamang laki.

    __7.Uri ng lupang tataniman.

    __8. Nasisikim ng damo.

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Paano ginagawa o inihahanda ang pagnanarseri at pagpaparami ng mga halamang

    ornamental? Mahalaga ba sa lipunan ang pagnanarseri?

    E. Pagpapahalaga ( Health Integration)

    Kahalagahan sa paghanda ng halaman para sa masiglang kalusugan.

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Mga gawaing kaugnay sa pagnanarseri

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Patubig bakod loam iniisterilisa

    Ligtas luwad pataba

    B. Patnubay na Tanong:

    Gumawa ng isang sketch plan para sa narseri

    C. Gawaing Pambahay

    D. Sangunian: Agap at Sikap VI ,pp.84-85

    27

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    28/49

    Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang-Agrikultura

    Yunit : PELC B 2.3

    Paksa : Mga kasangkapan at Kagamitan sa Pagnanarseri

    Reperensya : Agap at Sikap 6,pp 85-86

    Kagamitan : mga larawan,realia / mga patapong bagay na maari pang gamitin

    sa pagnanarseri, tulad ng lata, pako, celopen at iba pa.

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag aaaral ay inaasahang:

    a. Natutukoy ang mga kasangkapan/kagamitan sa pagnanarseri

    b. Natatalakay ang mga kagamitan /kasangkapan sa pagnanarseri

    c. Nagagamit ang mga kasangkapan/kagamitan sa pagnanarseri

    28

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    29/49

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    - Pagtsek sa takdang aralin

    - Balik-aral

    B. Pagyanyak:

    -Ipakita sa klase ang mga larawan ng mga kasangkapan/kagamitan sa pagnanarseri

    -Ano ang nasa larawan?Alam ba ninyo ang mga pangalan ng kagamitang ito?

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa

    Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Anu-ano ang mga

    kagamitan/kasangkapan

    sa pagnanarseri?

    Paano ginagamit ang mga

    sumusunod:

    a. Asarolb. Kalaykay

    c. Gulok

    d. Martilyo

    Karagdagang Gawain:

    Paano gamitin ang mga

    kasangkapan sa

    pagnanarseri?

    Bakit mahalaga ang mga

    kasangkapan sa

    pagnanarseri?

    Pangkatin ang mga bata sa

    tatlo.

    Pangkat A,B,C. Magpaguhit

    ng tigtatlong pangkat at

    sabihin ang kanilang gamit.Pangkat A-

    a. Pandilig

    b. pala

    c. Kalaykay

    Pangkat B-

    a. Gulok

    b. Martilyo

    c. Pako

    Pangkat C-

    a.dulos

    b. asarol

    c.palang tinidor

    Lagyan ng wastong sagotang bawat patlang.Gamitin ang mga salita sa

    loob ng kahon sa itaas.1. __Pandurog ng

    malaking himpalng lupa.

    2. ___Ginagamit sapaglilipat nglupa.

    3. ___Ginagamit napamutol sa sangang kahoy.

    4. __Ginagamit sapaghihiwalay ng

    bato sa lupa.5. ___Ginagamit sa

    pagbubungkal nglupa

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Anu-ano ang kagamitan sa pagnanarseri?

    29

    Pala asarol

    kalaykay

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    30/49

    Bakit kailangan malaman ang mga kasangkapan/kagamitan sa pagnanarseri?

    E. Pagpapahalaga ( Health Integration)

    Malinis na halamanan tungo sa malusog na kapaligiran

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Mga Kasangkapan/ Kagamitan sa pagnanarseri

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Dulos kalaykay palang tinidor asarol

    B. Patnubay na Tanong:

    Anu-ano ang mga kagamitan sa pagnanarseri?

    Paano gagamitin ang mga ito?

    C. Gawaing Pambahay:

    Iguhit ang mga kasangkapan at kagamitan sa pagnanarseri

    D. Sangunian:

    Agap at Sikap 6, pp.85-86

    30

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    31/49

    Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang-Agrikultura

    Yunit : PELC B 2.4

    Paksa :Pagplano ng isang Narseri

    Reperensya : Agap at Sikap 6, 84-85

    Kagamitan :larawan

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a. Nakapagplano ng isang narseri

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    Iwasto ang mga nakapagkasunduan

    Balik-aral:

    B. Pagyanyak:

    Magpakita ang guro ng larawan tungkol sa pagnanarseri

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    1. Pangkat-pankatin ng Gumawa ng isang plano sa

    31

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    32/49

    Pangkatang Gawain

    Activity

    Anu-ano ang mga ginagamit

    sa isang narseri?Bakit kailangang tandaan

    ang pagplano ng narseri?

    Paano gagawin ang

    pagnanarseri?

    guro at bigyan ng

    activity card.

    Pangkat A-Anu-ano

    ang mga ginagamit ng

    isang narseri?

    Pangkat B- Anu-ano

    ang dapat tandaan saplano ng narseri

    upang mabuhay ang

    halaman dito?

    Pangkat C- iguhit ang

    lawaran ng

    pagnanarseri?

    2. Pag uulat ng bawat

    pangkat

    pagnanarseri.

    Iguhit ang mga sketch nito

    sa isang malinis na papel

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Paano ipagpaplano ang pagnanarseri?

    Kailangan bang sundin ang mga ito?Bakit?

    E. Pagpapahalaga ( Health Integration)

    Magtanim at kumain ng gulay para sa kalusugan

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Mga Kasangkapan/ Kagamitan sa Pagnanarseri

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Narseri sukat punla ligaw na damo

    B. Patnubay na Tanong:

    Ano ang Dapat Gawin sa Lugar na Lalagyan ng Narseri?

    Bakit kailangan linisin ito?

    32

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    33/49

    C. Gawaing Pambahay:

    Gumawa ng isang plano ng pagnanarseri

    D. Sangunian: Agap at Sikap 6, pp. 84-85

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang-Agrikultura

    Yunit : PELC B 2.5

    Paksa :Simpleng Pamamaraan sa PagnanarseriReperensya : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at pangkabuhayan 4,pp.149-

    151

    Kagamitan : buto,bunga,sanga,tangkay ng gulay,mga baseyo ng

    lata,plastic,celopen at iba pa

    33

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    34/49

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a. Nasusunod ang mga simpleng paraan sa pagnanarseri

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    -Pag tsek ng kasunduan

    -Pagbabalik- aral

    B. Paganyak:

    Ipasyal ang mga bata sa isang narseri

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Paano isinagawa ang bawat

    simpleng paraan sapagnanarseri?

    Pangkatin ang mag-aaral sa

    apat. Bawat pangkat aybigyan ng kani-kanilang

    gawain sa pagsasagawa sa

    simpleng paraan sa

    pagnanarseri .

    Hal.pagpili ng

    buto/halamang pananim

    Tingnan kung nasusunod ng

    mga bata ang bawat paraanng simpleng pagnanarseri.

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    -Ang ibat-ibang paraan ng pagpaparami ng halaman na tulad ng buto,

    sanga, bunga at ulo ay dapat gawin sa wastong paraan upang maging

    tagumpay sa kasiya-siya ang paghahalaman.

    34

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    35/49

    E. Pagpapahalaga (Environmental Integration)

    Kalinisan ng kapaligiran

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Wastong hakbang sa pagpaparami ng halamang napili

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Pagpuksa Peste punla

    B. Patnubay na Tanong:

    Anu-ano ang mga gawaing kinalaman sa pagnanarseri?

    Paano isinasagawa ang bawat gawain?

    C. Gawaing Pambahay:

    Magtanong sa mga magulang tungkol pamamaraan sa pagnanarseri

    D. Sangunian:Makabuluhang Gawaing Pantahanan at pangkabuhayan IV,

    pp.143-144

    35

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    36/49

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang -Agrikultura

    Yunit : PELC B 2.6

    Paksa : Pagpapakita ng wastong paraan ng pangangalaga ng tanim sanarseri

    Reperensya :Gumawa at Umunlad IV. p. 133

    Kagamitan :tanim sa narseri, mga kasangkapan

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a. Natatalakay ang mga paraan ng pangangalaga

    b. Naipapakita ang wastong paraan ng pangangalaga ng tanim sa narseri

    c. Napapahalagahan ang tubig sa pangangalaga ng tanim sa narseri

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    -Pagtsek ng kasunduan

    -Balik- aral

    B. Pagyanyak:

    -Saan makikita ang narseri?

    36

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    37/49

    - Ano ba ang nakikita sa isang narseri?

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Anu-ano ang mga wastong

    paraan ng pangangalaga

    ng tanim sa narseri?

    Paano isasagawa ang

    bawat paraan?

    Bakit mahalaga ang tubig

    sa pagnanarseri?

    -Pangkatin ang mga bata:

    *Ipasabi kung anu-ano

    ang wastong paraan sa

    pangangalaga ng mga

    tanim sa narseri.

    *Pagmomodelo sa

    pagsasagawa ng wastong

    paraan ng pangangalaga

    ng tanim sa narseri

    Sagutin:

    Anu-ano ang mga wastong

    paraan sa pangangalaga

    ng tanim sa narseri?

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Anu- ano ang mga tamang paraan sa pag aalaga ng mga tanim sa narseri?

    E. Pagpapahalaga ( Environmental Integration)

    Pagnanarseri ng mga bungangkahoy

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Pag-aalaga ng mga tanim sa narseri

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    -Pagpupunla

    - Thinning

    B. Patnubay na Tanong:

    37

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    38/49

    Magbigay ng limang payak na gawain sa pangangasiwa ng mga tanim sa

    narseri

    C. Gawaing Pambahay:

    Kilalanin ang iba pang mga Gawain sa pangangasiwa ng narseri

    D. Sangunian: Gumawa at Umunlad 4, p.133

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    38

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    39/49

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang -Agrikultura

    Yunit : PELC B 3.1Paksa :Pag -aalaga ng Hayop sa Tahanan

    Reperensya : Gumawa at Umunlad 4,pp. 138-139

    Kagamitan :tsart,larawan ng tao na may kasamang hayop

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a.Nasasabi ang kahalagahan ng pag- aalaga ng hayop sa tahanan tulad ng aso at

    iba pa

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    -Pag tsek ng kasunduan

    -Balik-aral

    B. Pagyanyak:

    -Talakayin ang mga hayop na inaalagaan ng tao

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain(Learning Task)

    Pamamaraan sa

    Pagtuturo(Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Bakit mahalaga ang

    pag-aalaga ng

    hayop sa tahanan?

    Anu-ano ang mga

    paraan sa pag

    aalaga ng hayop?

    *Pagsasabi ng

    kahalagahan ng pag

    aalaga ng hayop?

    *Isadula ang

    pagkakataong

    nakakatulong ang pag

    Sagutin:

    1. Anu-ano ang mga

    paraan sa

    pangangalaga ng

    hayop?.(5pts.)

    2. Bakit mahalaga ang

    39

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    40/49

    Paano

    nakakatulong sa

    kabuhayan ng mag

    anak ang pag

    aalaga ng mga

    hayop?

    aalaga ng hayop sa

    kabuhayan.

    pag aalaga ng

    hayop?

    ( 5 points)

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Anu-anu ang kahalagahan sa pag aalaga ng hayop sa tahanan?

    E. Pagpapahalaga ( Environmental Integration)

    Kalinisan sa kapaligiran

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Ibat-ibang uri ng hayop

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    -Hayop na pambahay

    -Hayop na pinagkukunan ng pagkain

    B. Patnubay na Tanong:

    -Bakit tayoy mag aalaga ng aso?

    -Bakit naman tayo ay mag aalaga ng baka?

    C. Gawaing Pambahay:

    Bakit hindi lahat na tahanan ay may inaalagaang hayop?

    D. Sangunian: Gumawa at Umunlad 4.p.138

    40

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    41/49

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    42/49

    A. Paghahanda:

    Pagtsek sa kasuduan

    Balik aral

    B. Paganyak:

    Ano ang pinakagusto ninyong hayop?Bakit?

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain(Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Anu-ano ang mga hayop

    na maaring alagaan ?

    Paano ninyo maipapakita

    ang inyong pagmamahal

    sa mga hayop?

    -pangkatin ang mga bata

    at mag- unahan sa

    pagsulat sa tsart sa mga

    hayop na maaaring

    pangalagaan.

    -Pagsasadula ng sitwasyon

    kung saan naipapakita

    nila ang pagmamahal sa

    mga hayop.

    -sasagutin sa mga bata angmga tanong.

    I.Magbigay ng limang

    hayop na maaring

    alagaan.

    II.Paano ninyo

    maipapakita ang

    magmamahal sa mga

    hayop?(5pts.)

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    - Maraming hayop alagaan sa ating bakuran tulad ng kambing, baka,etc.

    E. Pagpapahalaga ( Values Integration)

    Mapagkaibigan kahit sa hayop

    (Environmenta Integaretion)

    Pagmamahal sa kalikasan

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Wastong Pamamaraan sa Pag- aalaga ng Hayop

    42

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    43/49

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Feeds-Pagkain ng hayop

    B. Patnubay na Tanong:

    Ano ba ang kinakain ng kambing at baka?

    Ano naman sa pugo at manok?

    C. Gawaing Pambahay: Sinu-sino ang kapitbahay ninyong may alagang

    pugo,pato,kambing at iba pa?

    D. Sangunian: Gumawa at Umunlad 4, pp.138-147

    Banghay Aralin

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    43

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    44/49

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi: Sining Pang-AgrikulturaYunit: PELC B 3.3

    Paksa: Pag-aalaga ng Hayop

    Reperensya: Umunlad sa Paggawa pp. 134-144

    Kagamitan: Mga babasahing bagay

    II. Layunin (Tiyak):

    Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag-aaral ay

    inaasahang:

    a. Natatalakay ang mga panuntunang pangkalusugan at pagkaligtasan sa pag-

    aalaga ng mga hayop

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    Pagtsek ng kasunduan

    Balik-Aral

    B. Pagganyak:

    Malinis ba ang inyong bakuran? Paano ninyo ito mapanatiling malinis?

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Fieldtrip

    Anu-ano ang mga

    panuntunang

    pangkalusugan at

    pangkaligtasan sa pag-aalaga ng mga hayop

    Pagtatalakay sa mga

    panuntunang

    pangkalusugan at

    pangkaligtasan sa pag-

    aalaga ng mga hayop.

    Panuto: Isulat ang iyong

    tamang sagot sa sagutang

    papel.

    1. Isulat ang panuntunang

    pangkaligtasan atpangkalusugan sa pag-

    aalaga ng mga hayop. (5 pts)

    (Pangkatang Gawain)

    Pangkat 1- Pagsasadula

    Pangkat 2- Jingle

    2. Bakit kailangan ang

    panuntunang

    pangkaligtasan at

    pangkalusugan sa pag-

    aalaga ng mga hayop. (5 pts)

    44

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    45/49

    D. Paglalahat (Generalization)

    Bakit mahalaga sundin ang panuntunang pangkaligtasan at pangkalusugan sa pag-

    aalaga ng mga hayop?

    E. Pagpapahalaga (Values Integration)

    Kung ikaw ay nag-aalaga ng hayop, bakit kailanagn isaalang-alang ang kalusugan

    at kaligtasan?

    (Environmental Integration)

    Anung tulong ang inyong magagawa upang maiwasan ang polusyon sa tubig? Salugar? Sa hangin?

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Wastong pangangalaga ng hayop

    A. Mga Talasalitaan (Word Study)

    Libangan

    Mapagkakakitaan

    Pangkabuhayan

    B. Patnubayang Tanong:

    Anu-ano ang panuntunang pangkalusugan at pangkaligtasan sa pag-aalaga ng

    mga hayop?

    C. Gawaing Pambahay:

    Itala ang mga panuntunang pangkalusugan at pangkaligtasan sa pag-aalaga ng

    mga hayop.

    D. Sanggunian:

    Umunlad sa Paggawa 5 pp. 134-144

    Banghay Aralin

    45

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    46/49

    Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan(E.P.P.)

    Baitang: IV

    Petsa:___________________

    Section: _______________________________

    I. Bahagi : Sining Pang- AgrikulturaYunit : PELC B 3.4

    Paksa : Panuntunang Pangkalusugan sa Pag- aalaga ng Hayop

    Reperensya : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan

    6,pp.122-126

    Kagamitan : larawan,

    II. Layunin: Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes), 100% ng mga mag

    aaaral ay inaasahang:

    a. Nakasusunod sa mga panuntunang pangkalusugan sa pag- aalaga ng hayop

    III. Estratehiya:

    A. Paghahanda:

    Pagtsek sa kasunduan

    Balik-aral

    Tanong: Ano ang kaibahan sa bahay ng kambing at baboy sa bahay ng

    manok at pugo?

    B. Pagyanyak:

    Ayusin ang mga titik para makabuo ng salita hanggang pangungusap

    C. Paglilinang (Lesson Proper)

    Mga Karunungang

    Gawain

    (Learning Task)

    Pamamaraan sa Pagtuturo

    (Instructional Procedure)

    Ebalwasyon

    (Evaluation)

    Anu-ano ang mga

    panuntunang pangkalusugan

    sa pag -aalaga ng hayop ang

    alam ninyo?

    Paano ninyo ilalarawan ang

    *Pagpakita ng mga larawan

    at ipaliwanag ukol sa

    panuntunang pangkalusugan

    sa pag- aalaga ng hayop

    (Brainstorming)

    I-Lagyan ng tsek ang tamangpagkasabi sa mga

    sumusunod at ekis naman

    kung hindi.

    __1. Dalhin sa beterinaryo

    ang may sakit na hayop.

    __2.Huwag bigyan ng

    bitamina ang hayop.

    46

    Huwag hayaan hayopangmagkasaki

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    47/49

    mga panuntunang

    pangkalusugang ito?

    *Mga panuntunang

    pangkalusugan sa pag-

    aalaga ng hayop

    __3. Sundin ang vaccination

    schedule

    __4. Linisan ang kulungan

    buwan-buwan.

    __5. Ihiwalay ang may sakit

    na hayop.

    II.Kung magkahalo ang walaat may sakit na hayop,Ano

    ang dapat gawin? (5 points)

    D. Paglalahat: ( Generalization)

    Ang pagsusunod ng panuntunang pangkaligtasan sa tamang paraan ay may

    malalaking maitulong

    E. Pagpapahalaga ( Values Integration)

    Pagkamasunurin

    (Environmental Integration)

    Gawing Pataba sa halaman ang mga dumi ng hayop

    IV. Kasunduan:

    Konsepto:Wastong Pag- aalaga ng Hayop

    A. Mga Talasalitaan ( Word Study)

    Adlibitum = patuloy na pagpapakain

    B. Patnubay na Tanong:

    Saan ka makahanap ng pagkain sa pugo?

    C. Gawaing Pambahay:

    Pagmasdan ang kapitbahay ninyong may alagang hayop. Paano niya ito

    pinakain, pinainom,pinaligo at iba pa.

    D. Sangunian:Gumawa at Umunlad 4

    47

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    48/49

    48

  • 7/22/2019 3 Sining Pang Agrikultura IV

    49/49