แผนการจัดการเรียนรู้ - gotoknow · web viewว...

31
แแแแแแแแแแแแแแแแแแแแ แแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแ แแแแแแแแ 14101 แแแแแแแแแ Good Food แแแแแแแแแแ 2554 แแแแแแแแแแแแแแแแแแแ 4 แแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแ 2 แแแแแแแแแแ 11 แแแแแแแแแ 25 แ.แ.- 26 แ.แ.54 แแแแ 1 แแแแแแแ 1. แแแแแแแแแแ กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก 5 กกกกกก กกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกก กกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกก กกกกกกกก กกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก 2. แแแแแแแแแ แแแแแแแ 3 แแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแ แแแแแแแแแแแแ (Connections) แแแแแแแ แ 3.1 กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกก กกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกก แ 4/1 กกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกก 3. แแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแ 3.1 แแแแแแแแแแแแแแแแแ กกกกกกกกกกกกก กกกกกกกก กกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกก กกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกก กกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกก กกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Upload: others

Post on 29-Dec-2019

3 views

Category:

Documents


0 download

TRANSCRIPT

แผนการจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

1. สาระสำคัญ การเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารเน้นให้ผู้เรียนเกิดสมรรถนะสำคัญ 5 ประการ

คือ ความสามารถในการสื่อสาร ความหมาย ตอบคำถาม ตีความเรื่องที่ฟังและอ่านออกเสียงจากสื่อประเภทต่างๆ ความสามารถในการแก้ปัญหา แสดงความคิดเห็น ความรู้สึกอย่างมีเหตุผล ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต ถ่ายโอนความรู้จากภาพและของจริงในสถานศึกษามาเป็นคำ กลุ่มคำ และประโยคได้ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้ดี และมีความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

2. ตัวชี้วัด

สาระที่ 3 ภาษากับความสัมพันธ์กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น (Connections)

มาตรฐาน ต 3.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในการเชื่อมโยงความรู้กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นและเป็นพื้นฐานในการพัฒนา แสวงหาความรู้ และเปิดโลกทัศน์ของตน

ป 4/1 ค้นคว้า รวบรวมคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น และนำเสนอด้วยการพูด การเขียน

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

3.1 จุดประสงค์ปลายทาง สามารถสื่อสาร ความหมาย ตอบคำถาม ตีความเรื่องที่ฟังและอ่านออกเสียงจากสื่อประเภทต่างๆ สามารถในการแก้ปัญหา แสดงความคิดเห็น ความรู้สึกอย่างมีเหตุผล ใช้ทักษะชีวิต ถ่ายโอนความรู้จากภาพและของจริงในสถานศึกษามาเป็นคำ กลุ่มคำ และประโยคได้ สามารถในการใช้ทักษะชีวิต ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้ดี และสามารถใช้เทคโนโลยีได้เหมาะสมกับบทเรียน

3.2 จุดประสงค์นำทาง

1. ค้นคว้าหาตัวอย่างกลุ่มอาหารได้

2. รวบรวมคำเกี่ยวกับอาหารได้

3. ถาม/ตอบ Yes.No.Question ได้

4. เขียนรายงานได้

4. สาระการเรียนรู้

4.1 ประโยค

4.1.1 Food Group : Ceral Group, Fruit Group, Meat Group, vegatable, Milk Group,

Fat&Sweet Group,

4.1.2 Which food group is it in?

4.2 Vocabularies : rice , bread, cereal, noodles, papayas, apples, banana, oranges, fish, eggs, nuts, pork

Tomatoes , carrots, peas, cabbages, potatoes, cheese, milk, yoghurt, butter,

4.3 Chart Food Group

4.4 เกมทางภาษา Lingo Bingo

2

5. กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้

กิจกรรมครูผู้สอน

กิจกรรมผู้เรียน

Warm Up!

ครูทบทวนความรู้เดิม ด้วยการใช้บัตรคำ food และใช้คำถาม What ’s your favourite food? Is it hamburger? ครูแนะนำบัตรคำ พร้อมกับให้นักเรียน สะกดและออกเสียงตาม

เมื่อนักเรียนตอบแล้ว ครูถามคำถามใหม่ว่า.. What’s your favourite food ? ครูพยายามให้นักเรียนตอบให้ได้

ให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนตามที่กำหนดให้

ขั้นที่ 1 ขั้นนำเสนอ Presentation

1. ครูนำบัตรคำเกี่ยวกับอาหารมาชูให้นักเรียนดู เช่น rice , bread, cereal, noodles, papayas, apples, banana, oranges, fish, eggs, nuts, pork, tomatoes , carrots, peas, cabbages, potatoes, cheese, milk, yoghurt, butter และใช้ประโยค This is a….หรือ These are กับคำเหล่านี้ทุกคำ

2. ครูเรียกให้นักเรียนออกมาแยกกลุ่มอาหารออกมาเป็นกลุ่ม

3. ครูเขียนชื่อกลุ่มอาหาร 6 ลุ่มบนกระดาน แล้วสั่งให้นักเรียนนำชื่ออาหารเหล่านั้น ไปใส่ไว้เป็นพวกๆ

4. ครูถามนักเรียนว่า จะเพิ่มชื่ออาหารอะไรอีก และควรอยู่ในพวกใด

ขั้นที่ 2 ขั้นฝึกหัด Practice

5. ครูชี้แงจุดประสงค์การเรียนรู้ในชั่วโมงนี้ ให้นักเรียนถามนักเรียนทีละคนโดยใช้คำถาม What is ths? และ Which food group is it in?

6. ครูสั่งให้นักเรียนเติมคำลงไปในส่วนที่หายไป

7. ครูสั่งให้นักเรียนสนทนาเป็นคู่ โดยใช้คำถาม Which food group is it in?

8. ครูสั่งให้นักเรียนเปิดหนังสือเรียนหน้า 39 อ่านให้นักเรียนชี้ตามภาพก่อน แล้วจึงสั่งให้นักเรียนอ่านตามพร้อมๆกันทั้งห้อง ฝึกอ่านทีละแถว และลองสุ่มสัก 4-5 คน

9. ครูนำ Chart Food Group ติดบนกระดาน และให้นักเรียนช่วยกันเติมชื่อของอาหารแต่ละชนิด

10. ครูให้นักเรียนเล่นเกม Lingo Bingo

นักเรียนได้ทบทวนความรู้เดิม ด้วยการถามและตอบ คำถามง่ายๆ เกี่ยวกับอาหาร

1. นักเรียนฟังครู และพูดตามครู

2. นักเรียนปฏิบัติตามคำสั่งของครู

3. นักเรียนปฏิบัติตามคำสั่งครู

4. นักเรียนฟัง อ่านตามครูและปฏิบัติตามคำสั่งครู

5. นักเรียนฝึกปฏิบัติตามที่ครูแนะนำ

6. กิจกรรมเติมตัวอักษรที่หายไป

7. นักเรียนปฏิบัติตามคำสั่งครู

8. นักเรียนทำตามคำสั่งครู

9. นักเรียนเติมคำที่หายไป

10. นักเรียนเล่นเกม Lingo Bingo

3

กิจกรรมครูผู้สอน

กิจกรรมผู้เรียน

ขั้นที่ 3 ขั้นนำไปใช้ Production

11. ครูส่งการบ้าน ให้นักเรียนวาดภาพ Chart Food Group ของตนเอง เลียนแบบตัวอย่างในหนังสือหน้า 39

12. ครูสั่งให้นักเรียนหาคำศัพท์ เกี่ยวกับอาหาร ที่ไม่ซ้ำในหนังสือ นี้เป็นการบ้าน

ขั้นสรุป Wrap up

13.นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน

11. นักเรียนทำการบ้านตามคำสั่งครู

12. นักเรียนค้นคว้าหาความรู้เป็นการบ้าน

13.นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน

6. การวัดและประเมินผล

6.1 การวัดและประเมินผลตามจุดประสงค์การเรียนรู้

สิ่งที่ต้องการวัดและประเมินผล

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

1. ค้นคว้าหาตัวอย่างกลุ่มอาหารได้

2. รวบรวมคำเกี่ยวกับอาหารได้

3. ถาม/ตอบ Yes.No.Question ได้

4. เขียนรายงานได้

1. สังเกตการทำงาน

2. สังเกตการทำงาน

3. สังเกตการถามและตอบคำถาม

4. สังเกตการเขียนรายงาน

1. หนังสือ

2. ใบงาน

3. ข้อคำถาม

4. หนังสือ

1. ค้นคว้าได้

2. ค้นคว้าได้

3. ถามและตอบได้

4. เขียนได้

6.2 การวัดและประเมินผลพฤติกรรมที่ต้องการเน้น

สิ่งที่ต้องการวัดและประเมินผล

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

1. ความตั้งใจในการค้นคว้าหาความรู้

2. ความตั้งใจในการรวบรวมหาคำศัพท์ที่กำหนดให้

3. ความตั้งใจในการถามและตอบคำถาม

4. ความตั้งใจในการเขียนรายงาน

1. สังเกตการทำงาน

2. สังเกตการทำงาน

3. สังเกตการถามและตอบ

4. สังเกตจากการเขียน

1. แบบสังเกต

2. แบบสังเกต

3. แบบสังเกต

4. แบบสังเกต

1. ผลงานตามเกณฑ์

2. คำศัพท์ได้ตามเกณฑ์

3. ถารมตอบได้ตามเกณฑ์

4. เขียนรายงานได้ตามเกณฑ์

....................................................................................................................................................

....................................................................................................................................................

ลงชื่อ

ผู้สอน

( นางสิริพร กุ่ยกระโทก )

ผู้สอน

วันที่.........เดือน....................พ.ศ..........

4

7. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา

....................................................................................................................................................

....................................................................................................................................................

....................................................................................................................................................

ลงชื่อ

ผู้ตรวจ

( นางสาววลัยภรณ์ อาทิตย์เที่ยง )

รองผู้อำนวยการโรงเรียน ฯ ฝ่ายวิชาการ

วันที่.........เดือน....................พ.ศ..........

....................................................................................................................................................

....................................................................................................................................................

....................................................................................................................................................

ลงชื่อ

ผู้ตรวจ

( นางราตรี ศรีไพรวรรณ )

ผู้อำนวยการโรงเรียนพระยาประเสริฐสุนทราศรัย(กระจ่าง สิงหเสนี)

วันที่.........เดือน....................พ.ศ..........

5

8. บันทึกผลหลังสอน

8.1 ผลการเรียนตามจุดประสงค์การเรียนรู้

(1) ค้นคว้าหาตัวอย่างกลุ่มอาหารได้

ระดับดี

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับปานกลาง

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับต้องปรับปรุง

คนคิดเป็นร้อยละ

(2) รวบรวมคำเกี่ยวกับอาหารได้

ระดับดี

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับปานกลาง

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับต้องปรับปรุง

คนคิดเป็นร้อยละ

(3) ถาม/ตอบ Yes.No.Question ได้

ระดับดี

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับปานกลาง

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับต้องปรับปรุง

คนคิดเป็นร้อยละ

(4) เขียนรายงานได้

ระดับดี

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับปานกลาง

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับต้องปรับปรุง

คนคิดเป็นร้อยละ

6

8.2 ผลการประเมินพฤติกรรมที่ต้องการเน้น

(1) ความตั้งใจในการค้นคว้าหาความรู้

ระดับดี

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับปานกลาง

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับต้องปรับปรุง

คนคิดเป็นร้อยละ

(2) ความตั้งใจในการรวบรวมหาคำศัพท์ที่กำหนดให้

ระดับดี

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับปานกลาง

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับต้องปรับปรุง

คนคิดเป็นร้อยละ

(3) ความตั้งใจในการถามและตอบคำถาม

ระดับดี

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับปานกลาง

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับต้องปรับปรุง

คนคิดเป็นร้อยละ

(4) ความตั้งใจในการเขียนรายงาน

ระดับดี

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับปานกลาง

คนคิดเป็นร้อยละ

ระดับต้องปรับปรุง

คนคิดเป็นร้อยละ

8.3 ผลการสอน

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

8.4 ปัญหาและอุปสรรค

...............................................................................................................................................................

8.5 ...............................................................................................................................................................

8.6 ข้อเสนอแนะ / แนวทางการแก้ไข

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

ลงชื่อ

ผู้ตรวจ

( นางสิริพร กุ่ยกระโทก )

ครูชำนาญการพิเศษ

วันที่.........เดือน....................พ.ศ..........

7

9. ประเมินผลการจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

ลงชื่อ

ผู้ตรวจ

( นางสาววลัยภรณ์ อาทิตย์เที่ยง )

รองผู้อำนวยการโรงเรียน ฯ ฝ่ายวิชาการ

วันที่.........เดือน....................พ.ศ..........

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

...............................................................................................................................................................

ลงชื่อ

ผู้ตรวจ

( นางราตรี ศรีไพรวรรณ )

ผู้อำนวยการโรงเรียนพระยาประเสริฐสุนทราศรัย(กระจ่าง สิงหเสนี)

วันที่.........เดือน....................พ.ศ..........

.

ภาคผนวก

9

บัตรคำประกอบการสอน

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

10

คำถามประกอบการสอน

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

จงเลือกคำตอบที่ถูกที่สุดเพียงคำตอบเดียว

1. อาหารในข้อใดเป็น Fruit Group

a. tomattoes, carrot, peas, cabbages b. toffees, cake, chocolates, oil

c. rice, bread, cereal, noodles d. papayas, apples, bananas, oranges

2. อาหารในข้อใดเป็น Fat & Sweet Group

a. tomattoes, carrot, peas, cabbages b. toffees, cake, chocolates, oil

c. rice, bread, cereal, noodles d. papayas, apples, bananas, oranges

3. อาหารในข้อใดเป็น Vegetale Group

a. tomattoes, carrot, peas, cabbages b. toffees, cake, chocolates, oil

c. rice, bread, cereal, noodles d. papayas, apples, bananas, oranges

4. อาหารในข้อใดเป็น Cereal Group

a. tomattoes, carrot, peas, cabbages b. toffees, cake, chocolates, oil

c. rice, bread, cereal, noodles d. papayas, apples, bananas, oranges

5. Pomelo is in ……………...group.

a. Fruit

b. Vegetable

c. Meat

d. Fat and sweet

6. Pizza is in ……………….group

a. Milk

b. Vegetable

c. Meat

d. Fat and sweet

7. Ice cream is in………………..group.

a. Fruit

b. Vegetable

c. Meat

d. Fat and sweet

11

คำถามประกอบการสอน

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

8. Spinach is in…………..group.

a. Fruit

b. Vegetable

c. Meat

d. Fat and sweet

9. Sticky rice is in………………..group.

a. Fruit

b. Vegetable

c. Meat

d. Cereal

10. What are the food making to you?

a. Strong and Healthy

b. Sorry.

c. Very sad.

d. Very bad.

*******************************************

12

เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียน

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

1.d

2.b

3.a

4.c

5.a

6.d

7.d

8.d

9.d

10.a

13

เกม Lingo Bingo

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

1. ลำดับขั้นตอน

1.1 ครูสอนนักเรียนเรื่องอาหาร และ หมู่ของอาหาร

1.2 แจกตาราง Bingo ให้นักเรียน ตาราง Bingo มีขนาด 5 คูณ 5ช่อง

1.3 ครูสั่งให้นักเรียน นำคำที่เป็นชื่ออาหารมาใส่ลงในตาราง

1.3.1 นำคำศัพท์เกี่ยวกับอาหาร ลงในช่อง

1.3.2 ใช้หนังสือ ที่มีข้อความ What should I take for my breakfast?

1.4 ครูอธิบายกติกา ดังนี้

1.4.1 เมื่อครูแจกกระดาษตาราง Bingoให้นักเรียนทุกคน

1.4.2 นักเรียนทุกคน ทำความเข้าใจกับคำศัพท์ทุกคำ

1.4.3 นักเรียนไปเขียนคำศัพท์หรือวาดรูปตามคำที่ได้ฟัง

1.4.4 จากนั้นฟังครูอ่านคำศัพท์ และกากบาททับคำศัพท์ที่ได้ฟัง

1.4.5 หากกากบาทนั้นอยู่ในแนวตรง หรือดิ่ง หรือทแยง ถือว่าเกม

1.2.6 ได้ผู้ชนะสัก 4-5 คน

2. สรุป

2.1 รายงานด้วยการฟังและการเขียน

1. เขียนคำที่ได้ฟัง

2. อ่านคำศัพท์ที่เขียน

2.2 รายงานด้วยการเขียน

1. ประโยชน์ของกิจกรรม

14

ภาพประกอบการสอน

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

ภาพในหนังสือ Projects : Play & Learn เล่ม 4 หน้า 38

15

ภาพประกอบการสอน

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

ภาพในหนังสือ Projects : Play & Learn เล่ม 4 หน้า 38

16

เกณฑ์การให้คะแนนผลการเรียนรู้ตามจุดประสงค์การเรียนรู้

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

ระดับคะแนน

ประเด็นการประเมิน

3

ดี

2

ปานกลาง

1

ต้องปรับปรุง

น้ำหนัก /

จุดเน้น

1. ค้นคว้าหาตัวอย่างกลุ่มอาหารได้

ค้นคว้าหาตัวอย่างกลุ่มอาหารได้มากกว่า 10 คำ

ค้นคว้าหาตัวอย่างกลุ่มอาหารได้ 7-10 คำ

ค้นคว้าหาตัวอย่างกลุ่มอาหารไม่ได้เลย

4

2. รวบรวมคำเกี่ยวกับอาหารได้

รวบรวมคำเกี่ยวกับอาหารได้มากกว่า 10 คำ

รวบรวมคำเกี่ยวกับอาหารได้7-10 คำ

รวบรวมคำเกี่ยวกับอาหารไม่ได้เลย

3

3. ถาม/ตอบ Yes.No.Question ได้

ถาม/ตอบ Yes.No.Question ได้ 10 ประโยค

ถาม/ตอบ Yes.No.Question ได้ 4-6 ประโยค

ถาม/ตอบ Yes.No.Question ไม่ได้เลย

2

4. เขียนรายงานได้

เขียนรายงานได้ 2 เรื่อง

เขียนรายงานได้ 1 เรื่อง

เขียนรายงานไม่ได้เลย

1

เกณฑ์การให้คะแนนพฤติกรรมผู้เรียนที่ต้องการเน้น

ระดับคะแนน

ประเด็นการประเมิน

3

ดี

2

ปานกลาง

1

ต้องปรับปรุง

น้ำหนัก /

จุดเน้น

1. ความตั้งใจในการค้นคว้าหาความรู้

ความตั้งใจในการค้นคว้าหาความรู้ได้ดีมาก

ความตั้งใจในการค้นคว้าหาความรู้ได้ปานกลาง

ไม่มีความตั้งใจในการค้นคว้าหาความรู้

4

2. ความตั้งใจในการรวบรวมหาคำศัพท์ที่กำหนดให้

ความตั้งใจในการรวบรวมหาคำศัพท์ที่กำหนดให้ได้ดีมาก

ความตั้งใจในการรวบรวมหาคำศัพท์ที่กำหนดให้ได้ปานกลาง

ไม่มีความตั้งใจในการรวบรวมหาคำศัพท์ที่กำหนดให้

3

3. ความตั้งใจในการถามและตอบคำถาม

ความตั้งใจในการถามและตอบคำถามได้ดีมาก

ความตั้งใจในการถามและตอบคำถามได้ปานกลาง

ไม่มีความตั้งใจในการถามและตอบคำถาม

2

4. ความตั้งใจในการเขียนรายงาน

ความตั้งใจในการเขียนรายงานได้ดีมาก

ความตั้งใจในการเขียนรายงานได้ปานกลาง

ไม่มีความตั้งใจในการเขียนรายงาน

1

ลงชื่อ

( นางสิริพร กุ่ยกระโทก )

ครูผู้สอน

วันที่.........เดือน....................พ.ศ..........

17

แบบสังเกตพฤติกรรมการถามและการตอบของผู้เรียน

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

ที่

ชื่อ นามสกุล

รายการข้อคำถาม

รวม

หมายเหตุ

ข้อ1

ข้อ2

ข้อ3

ข้อ4

ข้อ5

ข้อ6

ข้อ7

ข้อ8

ข้อ9

ข้อ10

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

21

22

23

24

25

26

27

28

29

30

31

32

33

34

35

36

37

38

39

40

41

42

43

44

45

รวม

ร้อยละ

เฉลี่ย

18

แบบประเมินการเรียนรู้ตามจุดประสงค์การเรียนรู้

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

ที่

ชื่อ สกุล

1. ค้นคว้าหาตัวอย่างกลุ่มอาหารได้

2. รวบรวมคำเกี่ยวกับอาหารได้

3. ถาม/ตอบ Yes.No.Question ได้

4. เขียนรายงานได้

ดี

ปานกลาง

ปรับปรุง

ดี

ปานกลาง

ปรับปรุง

ดี

ปานกลาง

ปรับปรุง

ดี

ปานกลาง

ปรับปรุง

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

21

22

23

24

25

26

27

28

29

30

31

32

33

34

35

36

37

38

39

40

41

42

43

44

45

รวม

เฉลี่ยร้อยละ

19

แบบสังเกตพฤติกรรมที่ต้องการเน้น

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

ที่

ชื่อ สกุล

1. ความตั้งใจในการค้นคว้าหาความรู้

2. ความตั้งใจในการรวบรวมหาคำศัพท์ที่กำหนดให้

3. ความตั้งใจในการถามและตอบคำถาม

4. ความตั้งใจในการเขียนรายงาน

ดี

ปานกลาง

ปรับปรุง

ดี

ปานกลาง

ปรับปรุง

ดี

ปานกลาง

ปรับปรุง

ดี

ปานกลาง

ปรับปรุง

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

21

22

23

24

25

26

27

28

29

30

31

32

33

34

35

36

37

38

39

40

41

42

43

44

45

รวม

เฉลี่ยร้อยละ

Food Mapping

วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน รหัสวิชา 14101 ชื่อหน่วย Good Food ปีการศึกษา 2554

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สัปดาห์ที่ 11 สอนวันที่ 25 ก.ค.- 26 ส.ค.54 เวลา 1 ชั่วโมง

ชื่อ เด็กชาย/เด็กหญิง……………………………………..ชั้น ป.4/…………….. ครูสิริพร กุ่ยกระโทก ผู้สอน

chocolate

cake

group

toffees

tomato

yoghurt

ham

Fruit group

potatoes

Fat

oil

cheese

meat

vegetable

milk

butter

Jam and toast

sweet

1. Cereal Group

…………………

………………….

…………………..

…………………….

2. Fruit Group

…………………

………………….

…………………..

…………………….

6.Fat & Sweet Group

…………………

………………….

…………………..

…………………….

3. Meat Group

…………………

………………….

…………………..

…………………….

4. Vegetable Group

…………………

………………….

…………………..

…………………….

5. Milk Group

…………………

………………….

…………………..

…………………….