Masusing Banghay sa Fillipino(Pamaraang Pasaklaw)
I. Mga Layunin:Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:1. natutukoy kung ang panghalip na panao ay palagyo o paari;2. naipakikita ang kahalagahan ng mga panghalip na panaong palagyo
at paari ayon sa gamit;3. nakabubuo ng pangungusap gamit ang mga panghalip na panaong
palagyo at paari.
II. Paksang-Aralin: Paksa: Panghalip na panao at ang mga uri nito;Sanggunian: Bagong Edisyon, Tanglaw 4 p. 142-144;Kagamitan: Panturong biswal, mga larawan at chalk;Estratehiya: Pasaklaw na paraan
III. Pamamaraan:
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaralA. Paunang Gawain Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa panalangin.
(Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral upang pangunahan ang panalangin)
PagbatiMagandang-araw mga bata!
Pagsasaayos ng silid-aralanPag tetsek ng liban at hindi liban
Bago kayo umupo pakipulot ang mga kalat na nasa ilalim ng inyong mga lamesa at paki-ayos ang inyong mga upuan.
Maari na kayong maupo.
Panginoon, maraming salamat po sa araw na ito na ipinagkaloob niyo sa amin, nawa’y gabayan mo po kami sa mga gawain na aming gagawin sa araw na ito. Sana po gabayan niyo rin ang aming mga guro na siyang mag tuturo sa amin. Amen.
Magandang-araw Ginoong Daniel!
(Magpupulot ng kalat ang mga mag-aaral at aayusin ang kanilang mga upuan)
Mayroon bang lumiban sa klase ngayong araw? Wala po Gg. Daniel
B. PagsasanayPiliin ang angkop na salita na naa-ayon sa larawan upang mabuo ang pangungusap.
1. ________ ay mabait na bata.
2. _________ ay mga Pilipino.
3. _________ ay aking kaibigan.
4. ________ ang lapis na ito.
5. Sa __________ ang bahay na ito.
(Inaasahang Sagot)
1. Ako ay mabait na bata.
2. Tayo ay mga Pilipino.
3. Ikaw ay aking kaibigan.
4. Akin ang lapis na ito.
5. Sa amin ang bahay na ito.
C. Balik-Aral: Paksa at Panaguri
Ano ang dalawang bahagi ng
Ako Akin Tayo
amin Ikaw
pangungusap?(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)
Pakibasa ang pangungusap sa pisara.(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)
Ano ang paksa sa pangungusap?(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)
Ano ang panaguri sa pangunugsap?(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)
Ano ang kahulugan ng paksa? (Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)
Ano ang kahulugan ng panaguri? (Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)
Magaling!
Ang pangungusap ay binubuo ng paksa at panaguri.
Ang guro ay isang bayani.
Ang paksa ay ang guro.
Ang panaguri sa pangungusap ay ay isang bayani.
Ang paksa ay ang pinag-uusapan sa loob ng pangungusap.
Ang panaguri ay ang tumutukoy o naglalarawan sa paksa.
D. Panlinang na Gawain Pagganyak:
Magsitayo ang lahat at humanap ng kapareha at umawit tayo sa saliw ng awiting, Ako, Ikaw, Tayo isang komunidad.
Ako, ako, ako'y isang komunidad (3x)Ako'y isang komunidad.La la laSumayaw-sayaw at umindak-indakSumayaw-sayaw katulad ng dagatSumayaw-sayaw at umindak-indakSumayaw-sayaw katulad ng dagat(Ulitin ang awit. Palitan ang ako
Ako, ako, ako'y isang komunidad (3x)Ako'y isang komunidad.La la la
ng ikaw.... at tayo)
Magaling! Maari na kayong magsiupong
lahat.
Pagganyak na Tanong:Basahin ang pagganyak na
tanong sapisara.
(Magtatawag ang guro ng isang mag-
aaral)
E. PaglalahadAng ating aralin sa araw na ito ay tungkol sa panghalip na panao at ang dalawang uri nito.
Pakibasa ang kahulugan ng Panghalip na panao.
(Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral)
Tama! ang panghalip panao aypamalit o panghalili sa pangalan
ngtao at mayroon itong dalawang
uri.Ang palagyo at paari.
Pakibasa sa pisara ang kahulugan ng
panghalip na panaong palagyo.
(Magtatawag ang guro ng isangmag-aaral)
Sumayaw-sayaw at umindak-indakSumayaw-sayaw katulad ng dagatSumayaw-sayaw at umindak-indakSumayaw-sayaw katulad ng dagat(Ulitin ang awit. Palitan ang ako ng ikaw.... at tayo)
Ano ang panghalip na panao?Ano ang dalawang uri ng panaghalip na panao?
Ang mga panghalip na panao ay pamalit o panghalili sa mga pangalan ng tao.
Ang panghalip na panaong palagyo ay mga panghalip na ginagamit na simuno o panaguri.
Samantala ano naman ang kahulugan
ng panghalip na panaong paari?
Pakibasa ang kahulugan nito saPisara.
(Magtatawag ang guro ng isangmag-aaral)
Magaling!
May tatlong panauhanang pang halip na panao.
Nagsasabiito kung sino ang taong
kinakatawanng mga ito. Tinatawag itong una,ikalawa at ikatlong panauhan.
Tignan sa talahanayan ang mgapanauhan ng panghalip ng
panaongpalagyo.
Panauhan
Isahan
Dalawahan
Maramihan
Unang Panauhan
ako kata, kita
tayo
Ikalawang Panauhan
Ikaw, ka
kayo
Ikatlong Panauhan
siya sila
Basahin ang unang halimbawa ngpanghalip na panaong palagyo na
mayunang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isangmag-aaral)
Ako ay isang Pilipino. Ako anggagamiting salita kapag angtaong tinutukoy ay ang iyong
sarili.
Ang panghalip panaong paari ay mga panaghalip na ginagamit upang ipakilala ang pagmamay-ari.
1. Ako ay isang Pilipino.
2. Ikaw din ay isang mamamayang Pilipino.
Basahin ang unang halimbawa ngpanghalip na panaong palagyo na
mayikalawang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isangmag-aaral)
Ikaw ay ginagamit naman sa pagtukoy sa
iyong kausap.
Basahin ang unang halimbawa ngpanghalip na panaong palagyo na
mayikatlong panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isangmag-aaral)
Sila ang mga bagong guro ngpaaralang ito. Ginagamit ang
salitangsila kapag ang tinutukoy ay ang
mgataong pinaguusapan.
Magbigay pa ng mga halimbawang
pangungusap gamit ang mga salitang
panghalip na panaong palagyo namayroong ibat-ibang panauhan
at isulatsa pisara.
(Magtatawag ang guro ng ilangmag-aaral)
Mahuhusay!
Sa ating pagpapatuloy, tignannaman natin sa talahanayan ang
mgapanauhan ng panghalip na
panaong
3. Sila ang mga bagong guro ng paaralang ito.
(inaasahang sagot)
Ikaw ba ay may matuwid at maitim na buhok?
Kayo ay Pilipino kung ang isa o parehong magulang mo ay Pilipino.
1. Akin ang bag na ito.
paari.
Panauhan
Isahan
Dalawahan
Maramihan
Unang Panauhan
akin, ko
atin, natinamin,namin
Ikalawang Panauhan
iyo, mo
kanita, kita
Inyo, ninyo
Ikatlong Panauhan
kanya, niya
kanila, nila
Basahin ang unang halimbawa ngpanghalip na panaong paari na
mayunang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isangmag-aaral)
Magaling!
Ginagamit ang salitang akin kapag ang
bagay na iyong tinutukoy ay sa iyo.
Basahin ang ikalawang halimbawa ng
panghalip na panaong paari na may
ikalawang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isangmag-aaral)
Ginagamit ang salitang mo kapag ang
bagay na tinutukoy ay sa iyong kausap.
Basahin ang ikatlong halimbawa ng
panghalip na panaong paari na may
2. Ang damit mo ay nalabhan na.
3. Kanya itong panyo.
(inaasahang sagot)
Akin ang kwadernong pula. Kanya naman ang
kwadernong kahel.
ikatlong panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isangmag-aaral)
Ginagamit naman ang salitangkanya, Kapag ang bagay na
tinutukoyAy sa ibang tao.
Ngayon, Magbigay ng mga halimbawang
pangungusap gamit ang mgasalitang panghalip na panaong
paarina mayroong ibat-ibang
panauhanat isulat sa pisara.
(Magtatawag ang guro ng ilangmag-aaral)Pagpapalawak ng Kaalaman
Pangkatin ang klase sa dalawa. Ang unang grupo ay gagawa ng mga tatlong pangungusap gamit ang panghalip na panaong palagyo at ang kabilang pangkat naman ay gagawa ng tatlong pangungusap gamit ang panghalip na panaong paari. Isusulat ang sagot sa kartolina na aking ibibigay. Isang miyembro ng bawat pangkat ang magpi-presenta sa harapan upang basahin ito.
(Inaasahang sagot) Unang pangkat1. Mamamayan ka ng bansa
kahit nakatira ka sa Luzon, Visayas o Mindanao.
2. Tayong lahat ay nga Pilipino, kahit ibat-iba ang anyo.
3. Kata ay dapat magpasalamat sa maykapal
Ikalawang pangkat1. Ang mga taong unang
dumating sa Pilipinas ay mga ninuno rin ninyo.
2. Kanya ang mga lapis na nasa ibabaw ng lamesa
3. Sa iyo ang sapatos na ito.
Paglalahat:Ano ang panghalip na panao?
Ano ang dalawang uri nito?
Ang mga panghalip na panao ay pamalit o panghalili sa mga pangalan ng tao.
Ang panghalip na panaong palagyo ay mga panghalip na ginagamit na simuno o panaguri.
Ang panghalip panaong paari ay mga panaghalip na ginagamit upang ipakilala ang pagmamay-ari.
Pagpapahalaga:Bakit natin kailangan pag-aralan ang panghalip na panao at ang ibat-ibang uri nito?
Naintindihan niyo ba ang aralin natin sa araw na ito?
Wala ba kayong mga tanong?
(Ang mga mag-aaral ay may ibat-ibang sagot)Mahalaga ito upang magamit natin ang mga angkop na salita sa angkop nitong pag-gamit.
(inaasahang sagot)Opo Binibining. Epiz!
Wala po Bnb. Epiz!IV. Pagtataya
Kumuha ng isang buong pirasong papel at sagutan ang mga sumusunod na tanong.
A. Bilugan ang mga panghalip na ginamit sa mga pangungusap. Isulat sa kahon kung ito ay palagyo o paari.
1. Iba-iba ang anyo nating mga Pilipino dahil sa ibat-ibang anyo ng ating mga ninuno.
2. Ang mga pilipinong tulad ko ay may kayumangging balat.
3. Ikaw ba’y may matuwid at maitim na buhok?
4. Ang ating taas ay katamtaman lamang tulad ng ating mga ninuno.
5. Silang mga Malay ang pinagkukunan ng maitim na mata ng mga Pilipino.
B. Salungguhitan ang panghalip na dapat gamitin upang
3.
mabuo ang diwa ng mga pangungusap.
1. Naniniwala (mo, ka, ninyo) ba na mas maganda at matitibay ang mga produktong imported?
2. Ibig (mo, ko, kita) rin ba ng mamulamulang buhok, matangos na ilong at maputing balat?
3. (Ako, Natin, Kanya) ay nakapapansin nakakaunti pa rin ang tumatangkilik ng mga bagay na sariling atin.
4. Mas ibig kasi (inyo, amin, natin) ng mga kagamitan at pagkaing gawa ng ibang bansa.
5. Maging sa pananamit, anyo, at wika ay ginagaya (ka, ninyo, kanya) ang mga dayuhan.
(Inaasahang sagot sa Tanong A)1. Paari,nating2. Paari,ko3. Palagyo,ikaw4. Paari,atin5. Palagyo,silang
(Inaasahang sagot sa Tanong B)1. Ka2. Mo3. Ako4. Natin5. ninyo
V. Takdang-AralinMagsulat ng tig-limang (5) pangungusap gamit ang panghalip na panaong palagyo at paari.