feb. 13

8
CULMINATING ACTIVITY Sa mga gawaing ito ay binigyang-diin ang mga konseptong tinalakay sa Aralin 1, 2, at 3. I. Bigyan ng sapat na panahon ang mga mag-aaral upang magawa nila ang bookmark na matatagpuan say unit. Ito ay maaaring ibigay nila sa isang tao na kanilang nasaktan ang damdamin. Ang mga ito, kasama ng mga ginawa nilang mga gamit nan i-recycle ay maaaring isama sa exhibit sa Earth Day Celebration. II. Maglaro Tayo Gumawa ng isang board game gamit ang isang manila paper at pentel pen katulad ng nasa ibaba. Layunin: Makarating mula sa starting line hanggang sa finish line. Kung sino sa mga manlalaro ang unang makarating sa finish line ay siyang itatanghal na panalo. Bilang ng manlalaro: 2 hanggang 5 Mga kaibigan: 2-5 tansan (bilang pamato), 1 dice Paraan: 1. Maglalaro muna ng “gunting- papel-bato” upang malaman ang pagkakasunod-sunod ng maglalaro. 2. Ihahagis ng unang manlalaro ang dice upang malaman kung ilang hakbang ang kanyang gagawin. Maaring sumulong o manatili sa kinalalagyan ang pamato ayon sa bilang na makikita sa dice. 3. Susunod na maglalaro ang ikalawang bata at gagawin ang mga naunang hakbang hanggang matapos ang laro. Mga nilalaman ng board game: Paalala: Maaring i-modify/simplify sa pamamagitan ng pagdadagdag ng mga kahon. 1. Humingi ng paumanhin sa aking nanay. (3 hakbang pasulong) 2. Maingay kaming naglaro ng aking kapatid kahit alam naming natutulog pa ang tatay. (5 hakbang pabalik) 3. Tumulong akong magtanim ng mga bulaklak sa bakanteng lote n gaming bakuran. (2 hakbang pasulong) 4. Nang aking marinig ang tawag ng lolo ay agad akong sumagot. (1 hakbang pasulong) 5. Padabog akong sumunod s autos ni tatay. (Bumalik sa starting line) 6. Hindi ko kinibo ang tiyo dahil si kuya lang ang ibinili niya ng bagong laruan. Kaarawan kasi ni kuya, (3 hakbang pabalik) 7. Gumawa ako ng lalagyan ng aking mga gamit tulad ng gunting, ruler, at lapis mula sa lumang kahon ng sapatos. (3 hakbang pasulong) 8. Binato naming magkakapatid ang mga ibon sa aming bintana.(2 hakbang pabalik) 9. Palagi akong nagpapaalam sa nanay kung hindi ako makakauwi sa oras. (2 hakbang pasulong.) 10. Hinahayaan kong nakabukas ang telebisyon kahit na ako ay naglalaro. (manatili) 11. Ginagamit ko ang bag ni Ate kahit walang paalam (3 hakbang pabalik) Edukasyon sa Pagpapakatao February 13, 2013 7:25-7:55 Wednesday

Upload: richard-manongsong

Post on 04-Oct-2015

32 views

Category:

Documents


5 download

DESCRIPTION

pwde n

TRANSCRIPT

CULMINATING ACTIVITY

Sa mga gawaing ito ay binigyang-diin ang mga konseptong tinalakay sa Aralin 1, 2, at 3.

I. Bigyan ng sapat na panahon ang mga mag-aaral upang magawa nila ang bookmark na matatagpuan say unit. Ito ay maaaring ibigay nila sa isang tao na kanilang nasaktan ang damdamin. Ang mga ito, kasama ng mga ginawa nilang mga gamit nan i-recycle ay maaaring isama sa exhibit sa Earth Day Celebration.

II. Maglaro Tayo

Gumawa ng isang board game gamit ang isang manila paper at pentel pen katulad ng nasa ibaba.

Layunin: Makarating mula sa starting line hanggang sa finish line. Kung sino sa mga manlalaro ang unang makarating sa finish line ay siyang itatanghal na panalo.

Bilang ng manlalaro: 2 hanggang 5

Mga kaibigan:

2-5 tansan (bilang pamato), 1 dice

Paraan:

1. Maglalaro muna ng gunting-papel-bato upang malaman ang pagkakasunod-sunod ng maglalaro.

2. Ihahagis ng unang manlalaro ang dice upang malaman kung ilang hakbang ang kanyang gagawin. Maaring sumulong o manatili sa kinalalagyan ang pamato ayon sa bilang na makikita sa dice.

3. Susunod na maglalaro ang ikalawang bata at gagawin ang mga naunang hakbang hanggang matapos ang laro.

Mga nilalaman ng board game:

Paalala: Maaring i-modify/simplify sa pamamagitan ng pagdadagdag ng mga kahon.

1. Humingi ng paumanhin sa aking nanay. (3 hakbang pasulong)

2. Maingay kaming naglaro ng aking kapatid kahit alam naming natutulog pa ang tatay. (5 hakbang pabalik)

3. Tumulong akong magtanim ng mga bulaklak sa bakanteng lote n gaming bakuran. (2 hakbang pasulong)

4. Nang aking marinig ang tawag ng lolo ay agad akong sumagot. (1 hakbang pasulong)

5. Padabog akong sumunod s autos ni tatay. (Bumalik sa starting line)

6. Hindi ko kinibo ang tiyo dahil si kuya lang ang ibinili niya ng bagong laruan. Kaarawan kasi ni kuya, (3 hakbang pabalik)

7. Gumawa ako ng lalagyan ng aking mga gamit tulad ng gunting, ruler, at lapis mula sa lumang kahon ng sapatos. (3 hakbang pasulong)

8. Binato naming magkakapatid ang mga ibon sa aming bintana.(2 hakbang pabalik)

9. Palagi akong nagpapaalam sa nanay kung hindi ako makakauwi sa oras. (2 hakbang pasulong.)

10. Hinahayaan kong nakabukas ang telebisyon kahit na ako ay naglalaro. (manatili)

11. Ginagamit ko ang bag ni Ate kahit walang paalam (3 hakbang pabalik)

12. Kung sira an gaming gripo ipinapaalam ko sa tatay. (2 hakbang pasulong)

13. Gumamit ako ng malinis na tubig sa paglilinis ng aking laruan kahit may tubig mula sa pinagbanlawan ng mga damit. (manatili)

14. Umaalis ako sa bahay kapag alam kong maglilinis na kami n gaming silid ni Kuya. I3 hakbang pabalik)

15. Sa pagtatapon ng basura ay nilalaro koi to ng parang basketball. (2 hakbang pabalik)

Mga Mungkahi:

1. Maaring gumawa ng 4 na board game para sa apat na pangkat. Maaari rin naming hikayatin ang mga bata na gumawa ng sarili nilang board game. Matapos laruin ang kanilang board game ay maaaring makipagpalitan sa ibang pangkat.

2. Ipaalala ang mga alituntunin sa paglalaro. (Halimbawa: Maglaro ng tapat. Bigyan ng pagkakataon ang lahat upang makapaglaro.)

I. Layunin

1. Nakababaybay nang wasto ng mga tiyak na ngalan ng tao, lugar at bagay.

2. Nakasusulat ng mga payak na pangungusap, parirala, talata, at kuwento na sinusunod ang tamang bantas, gamit ng malaking letra, pasok ng unang pangungusap sa talata, at kaayusan.3. Nakikilala ang mga pangungusap na pautos o pakiusap

4. Nakapagbibigay ng mga pangungusap ma pautos o pakiusap.

5. Nagagamit ang bantas na tuldok sa pagbuo ng pangungusap.

II. Paksa

Tema:

1. Pabigkas na Wika

Pag-uusap tungkol sa pamilya, kaibigan, natatanging tao, paaralan, at lugar ayon sa sariling kultura o kalinangan.

2. Pagkilala ng Salita:

a. Pagbasa sa unang kita ng mga salitang nasa talaan ng dagdag na dahon ng aklat.

b. Pagbasa ng mga parirala, pangungusap, at maikling kuwento na may matataas na uri ng salita at mga salitang dapat pag-aralan.

3. Katatasan:

a. Pagbasa nang pabigkas ng tekstong pang-unang baitang sa antas na 60 salita bawat minuto.

b. Pagbasa ng tatlo hanggang apat na parirala na may wastong tono, pagpapahiwatig ng damdamin, at gamit ng bantas sa tekstong pang-unang baitang.

4. Pagbaybay:

a. Pagsulat nang may wastong baybay ng mga salitang natutuhan.

b. Pagsulat nang may wastong baybay ng mga tiyak na ngalan ng tao, lugar, at bagay.

5. Pagsulat:

Pagsulat ng payak na parirala, pangungusap, talata at kuwento na sinusunod ang wastong gamit ng bantas, malaking letra, wastong pasok ng unang pangungusap sa talata at may kaayusan.

6. Pagkatha:

Pagsulat gamit ang kaalaman sa palatinigan ng wika para sa ibat ibang layunin ng pangungusap, biro, tula, awit, bugtong, maikling kuwento, at iba pa.

7. Kamalayan sa Gramatika:

Pagkilala ng tiyak na ngalan ng tao, lugar, at bagay

8. Talasalitaan:

Pagtalakay ng mga salita sa pamamagitan ng pagbibigay-kahulugan ayon sa karanasan.

9. Pag-unawa sa Binasa:

a. Paghinuha kung ano ang susunod na mangyayari sa kuwento, pabula at alamat.

b. Pagturo ng tiyak na kaalaman o impormasyon sa teksto upang makita ang wastong sagot sa payak na tanong.

c. Paghinuha kung ano ang susunod na mangyayari sa isang sitwasyon, sa paaralan, at pamayanan, sa mga usapin, balita sa radyo at balitang lokal.

d. Pagpapahiwatig ng pagkagiliw sa kuwento sa pamamagitan nang pagbabasa-basa (browsing) at paghiling na dalasan ang pagbabasa ng maraming kwento.

B. Sanggunian:

a. K to 12 Curriculum

b. Two-Track Approach to Teaching Children to Read and Write Their First Language (L1): A Guidebook fot Trainers (Susan and Dennis Malone, 2010)

c. Activities for Early Grades of MTB-MLE Program (Susan Malone,2010)

d. Language Curriculum Guide by SIL International and SIL Philippines MTB-MLE Consultants

C. Kagamitan:

Larawan, kuwento, tula, Venn Diagram

D. Paksa:

Mga Pagdiriwang sa Ating Pamayanan (pista, pagtitipon)

III. Gawain sa PagkatutoIkatlong Araw

Kasanayang Pangwika

1. Balik-aral

Itanong: Ano ang nais natin sa pistahan?

Ano-ano ang bagay na ginagamit natin kapat tayo ay kumakain?

Ano ang ginagawa mo sa mga bagay na ito pagkatapos kumain?

Ano ang tamang paraan ng paghuhugas ng mga bagay na ginagamit sa pagkain?

2. Paglalahad

Bumuo ng apat na pangkat.

Ang bawat pangkat ay susulat ng 4-6 na panuto kung paano huhugasan ang mga gamit sa pagkain. Gamitin ang pangungusap na pautos.

3. Pagtatalakay

Anu-ano ang mga panuto o direksyon sa tamang paghuhugas ng mga gamit sa pagkain?

Pakinggan ang ulat ng bawat pangkat.

4. Paglalahat

Itanong: Ano ang mga salitang ginagamit sa pag-uutos o pakikiusap?

May mga salita na ginagamit sa pag-uutos. Ginagamit ito kung nagsasabi ng panuto o direksyon.

Halimbawa: ilagay, pakibigay, maaari ba, puwede ba at iba pa.

Week 4 Day 3 Lesson Plan

I. Objectives:

Arrange the pictures according to the beginning, middle and end of the story

Recognize, distinguish, and supply words that end with same sound

Recognize the use of the pronoun She to replace names of girls

II. Subject Matter and Materials

Subject Matter: beginning, middle and end of the story pronoun She

Materials: picture cards

III. Procedure

A. Presentation and Modeling (Oral Language and Listening Comprehension)

The teacher will read a short story with a beginning, middle and an end.

Karen and Gina

Karen and Gina were dancing.

Ouch! Karen, you stepped on my foot.

Sorry, Gina, Karen said.

Answer the following questions:

a. Who were dancing?

b. What happened while they were dancing?

c. Did Karen mean to step on Ginas foot?

d. What do you think will Gina tell Karen? I have 3 pictures about the story.

Let us talk about each picture.

e. The teacher will sequence the pictures and retell the story.

Let us talk about each picture.

The teacher will sequence the pictures and retell the story.

B. Modeling (Grammar)

Ask the students to listen to the teacher. Replace the name of a girl with the pronoun She. (Pattern after the dialogue for the pronoun He) Example: Karla is eating.

C. Guided Practice (Oral Language, Listening Comprehension, and Phonological Activity):

The teacher will tell a short story with the beginning, middle and end.

Sarahs Cup of Taho

Sarah heard the vendor shout, Tahoooo! Tahooo!

She got a cup of taho.

She said, Thank you!

The teacher will ask the students to watch a classmate arrange the pictures of the events in the story. The teacher will ask the students to listen to a classmate retell the story. (Teacher-guided) She is eating.

Where did Sarah put the taho? Cup

What is the ending sound of the word cup? /p/

Alright, listen to the words that I am going to say bus, cat and tap. Which word has the same ending sound as cup? tap

The teacher will do an activity on ending sounds. The teacher will divide the class into groups and give each group a flag. The students in each group may take turns in answering. Each student will raise the flag if the pair of words stated have the same ending sound.

Example: hat cat, tap pat, fan ran

I. Measure mass using standard units of measurement.

II. Learning Content

Skills Measuring Mass Using standard units of measurement

Reference- BEC PELC III C.1.1

Materials- real objects, weighing scale

Value- carefulness

III. Learning Experiences

A. Preparatory Activities

1. Drilla. Measure objects in the room using hand span, foot, ruler, pencil.

2. Review

Look and compare. Use heavier or lighter.

1.

Hollow block

ruler

2.

Towel

cotton

3. etc.

3. Motivation

Do you experience going to market? What did you buy? What vendor uses when mother buys fruits and meat?

B. Developmental Activities

1. Presentation

Show two objects to the class. Show a weighing scale.

2. Let the pupil put one-object on the weighing scale. Tell to the class how the scale works.

3. Show how to measure things like bananas, vegetables and tell the weight in kilograms.

4. Generalization

If you were to buy something that is sold by weight how do you like it to be measured?

C. Fixing Skills

A. Activity MTBI

How many kilograms?

_____ kgs.

_____ kgs.

B. Solve the problems.

Mother went to market. She bought 5 kilograms of rice and 2 kilograms of fish.1. How many kilograms of rice did Mother buy?2. How many kilograms of fish did Mother buy?3. How many kilograms of rice and fish did Mother buy?

D. Application

A. Activity MTBI

Look at the table. Answer the questions below. Write your answer

on the blank.

Name of PupilWeight

Mark28 kg.

Miguel30 kg.

Celia19 kg.

Vilma22 kg.

Anton25 kg.

1. How many kilograms is Celia? ___________2. How many kilograms is Miguel?___________

3. Who is the heaviest?____________

4. Who is the lightest?____________

5. Who is heavier, Vilma or Celia? _________

B. How many kilograms?

_____ kgs.

_____ kgs.

IV. Evaluation

Write how many kilograms.

1.

___ kgs.

2.

V. Assignment

Ask your mother how many kilograms of rice does she buy for one week.

1. ampalaya and okra

2. guava and atis

I. Layunin

1. Natutukoy ang distansiyang katulad ng malapit at malayo.

2. Naituturo ang direksyon tulad ng kanan at kaliwa, likod at harapan, at iba pa.

3. Ntutukoy ang paraan ng pag-uugnayan at pagtutulungan ng pamilya at paaralan para sa kabutihan ng anak/mag-aaral.

4. Napahahalagahan ang ugnayan at pagtutulungan ng pamilya at paaralan.

Aralin 1.4: Ang Aking Dinaraanan Mula sa Bahay Patungong Paaralan

Pag-isipan:

Ano-ano ang mga nakikita ng mga mag-aaral mula sa kanilang bahay patungong paaralan?

Gawain 1

Ipaguhit sa mga mag-aaral ang kanilang mga nakikita sa paligid ng kanilang tahanan sa kani-kanilang kwaderno o sa isang buong papel. Palagyan ng border ng kagaya ng bintana sa ibaba. Palagyan ng kulay ang kanilang ginawa.

Gawain 2

Itanong ang mga sumusunod:

a. Malayo ba ang inyong bahay sa iyong paaralan?

b. Paano ka nakakarating sa iyong paaralan?

Talakayin ang mga paraan ng mga mag-aaral upang makarating sa paaralan.

Gawain 3

Itanong sa mga mag-aaral kung ano-ano ang kanilang mga nakikita sa daan patungo sa kanilang paaralan?

Ipatukoy sa mga mag-aaral ang mga larawan ng mga nakikita nila sa kanilang dinadaanan tuwing papasok o pauwi sila mula sa paaralan. Sabihin sa mag-aaral na kumuha ng kapareha o isang maliit na pangkat. Bigyan ng panahon ang mga mag-aaral upang magkuwento tungkol sa mga nakikita nila sa kanilang dinadaanan.

Gawain 4

Ipasuri sa mag-aaral ang mapang nasa larawan na nagpapakita ng lokasyon ng bahay ni Mimi at ng kanyang paaralan. Itanong kung ano-ano ang mga nadadaanan ni Mimi papunta at pauwi sa kaniyang paaralan.

Gawain 5

Magpagawa ng mapa sa isang buong papel na nagpapakita ng lokasyon ng bahay at paaralan ng mga mag-aaral. Tiyaking maiguhit din nila ang mga nakikita sa dinaraanan nila papunta sa paaralan. Paalalahanin sila na maglagay ng pananda. Ipakulay ang kanilang gawain.

Sabihin at itanong sa mga bata:

Tingnan ang ginawa mong mapa. Magpatulong sa magulang o guro at sagutin ang mga sumusunod:

a. Saan matatagpuan ang iyong paaralan, sa kaliwa o kanan ng inyong bahay?

b. Ano ang nasa harap at likuran ng iyong paaralan?

c. Malayo ba ang iyong bahay sa iyong paaralan? Bakit mo nasabi ito?

d. Madali bang puntahan ang iyong paaralan?

Bigyang diin ang mga nakatala sa loob ng kahon sa ibaba.

Tandaan: Nakatutulong ang mapa upang malaman mo ang daan patungo sa iyong mga pinupuntahan. May ibat ibang mga paraan nang pagpunta mula sa isang lugar patungo sa iba pang lokasyon. Tema: Komunikasyon: cell p hone/telepono, radio, warning signal, telebisyon, word of mouth

Mga Lingguhang Layunin

1. Wikang Binibigkas at Pag-unawa sa Napakinggan: Nakagagawa ng paglalahad ng isang kaganapan batay sa mga hayap o nakalap na impormasyon

2. Gramatika: Nagagamit ang wastong pang-uri sa paglalarawan ng pamilya

Ikalawang Araw

Layunin: Nakagagawa ng paglalahad ng isang kaganapan batay sa mga hayag o nakalap na impormasyon.

Oras: 30 minuto

Pamamaraan

1. Tunguhin

Nakagagawa ng paglalahad ng isang kaganapan batay sa mga hayag o nakalap na impormasyon sa aralin at kuwento na tinalakay kahapon.

2. Paglalahad

Sabihin: ngayong araw, aalamin natin kung ano-ano ang ginawa ng mga kasama ninyo sa bahay sa buong maghapon.

3. Pagtuturo at Paglalarawan

a. Pangunahan ang talakayan sa pagbibigay ng ulat ng mga bagay na ginawa ng mga kasama ninyo sa bahay noong nakaraang araw. (Halimbawa: Ang nanay ko ay nagpunta sa palengke upang bumili ng isda. Si Kuya ay n aglaro ng habulan kasama ang kaniyang mga kaibigan.)

b. Bigyang pagkakataon ang bawat bata na ibahagi sa klase ang kanilang takdang aralin. Gawin itong isang laro (pass the message) na lalaruin ng sampung mag-aaral.

4. Sabihin ang mga natatandaang naganap sa loob ng silid-aralan/paaralan ng nagdaang mga araw.

Worksheet 28: Activities with Ribbons

and Balloons

ALONE:

1. Let the pupils create the following shapes with the use of a ribbon. Have them use fast and slow arm movements in doing the activity.

WITH A PARTNER

1. Let the pair hold the balloon with both hands and

with their feet apart.

2. Let one partner throw it to their partner using

overhead throw while the partner does the same.

Variations/s: Let the pair pass the balloon using

elbow to elbow, knee to knee; head to head.

Ask: Were you able to do it? Did you have fun?

Edukasyon sa Pagpapakatao February 13, 2013 7:25-7:55 Wednesday

Noted:

AURELIA A. AGUILA

Principal II

Mother Tongue February 13, 2013

7:55- 8:45 Wednesday

EnglishFebruary 13, 2013

8:45- 9:15 Wednesday

Mathematics February 13 2013

9:35- 10:25 Wednesday

Araling Panlipunan February 13, 2013

10:25- 11:05 Wednesday

Filipino February 13, 2013

1:00- 1:30 Wednesday

P.E. February 13, 2013

1:30- 2:10 Wednesday