mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria

4
Mala-Masusing Banghay-Aralin sa Filipino Ikasampung Baitang I. Mga Layunin: Sa pamamagitan ng pagtalakay sa maikling kwento, ang mga sumusunod ay inaasahan nsa mga mag-aaral: a. Nasusuri ang nilalaman ng kwento kabilang na ang tauhan, tagpuan, suliranin at kaisipang nakapaloob. b. Nagiging matalino sa pagpili at paggawa ng sariling desisyon sa buhay c. Nakasusulat ng sariling saloobin hinggil sa isang sitwasyong nangangailangan ng sariling pagpapasiya. II. Paksang-Aralin Paksa: Ang Pinili ni Uncle Ben (Maikling Kwento ng Nigeria) Sanggunian: Baybayin 10 nina Remedios Infantado, et.al.pp. 240-244 Kagamitan: Mga larawan, LCD Projector, laptop, Powerpoint Presentation, atbp. Pagpapahalaga: Pagiging matalino sa pagpili at paggawa ng sariling desisyon sa buhay Pamamaraan: Talakayan, Think-pair-share, Q&A, atbp. III. Istratehiya A. Panimulang Gawain: a. Panalangin b. Pagsasaayos ng lugar o silid aralan b. Pagtsek ng atendans c. Pagbati d. Pagbabalik-aral Tatawag ang guro ng dalawang mag-aaral para magbigay ng rebyu sa paksa ng nakaraang talakayan.

Upload: salvador-lumbria

Post on 12-Jan-2017

3.639 views

Category:

Education


174 download

TRANSCRIPT

Page 1: mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria

Mala-Masusing Banghay-Aralin sa FilipinoIkasampung Baitang

I. Mga Layunin:

Sa pamamagitan ng pagtalakay sa maikling kwento, ang mga sumusunod ay inaasahan nsa mga mag-aaral:

a. Nasusuri ang nilalaman ng kwento kabilang na ang tauhan, tagpuan, suliranin at kaisipang nakapaloob.

b. Nagiging matalino sa pagpili at paggawa ng sariling desisyon sa buhayc. Nakasusulat ng sariling saloobin hinggil sa isang sitwasyong nangangailangan ng

sariling pagpapasiya.

II. Paksang-Aralin

Paksa: Ang Pinili ni Uncle Ben (Maikling Kwento ng Nigeria)Sanggunian: Baybayin 10 nina Remedios Infantado, et.al.pp. 240-244Kagamitan: Mga larawan, LCD Projector, laptop, Powerpoint Presentation, atbp.Pagpapahalaga: Pagiging matalino sa pagpili at paggawa ng sariling desisyon sa buhayPamamaraan: Talakayan, Think-pair-share, Q&A, atbp.

III. Istratehiya

A. Panimulang Gawain:

a. Panalanginb. Pagsasaayos ng lugar o silid aralanb. Pagtsek ng atendansc. Pagbatid. Pagbabalik-aralTatawag ang guro ng dalawang mag-aaral para magbigay ng rebyu sa paksa ng nakaraang talakayan.

B. Pagganyak (Pagpili ng larawan)

1. Magpapakita ang guro ng mga larawang nagsasalungatan o nangangailangan ng pagpapasiya mula sa mag-aaral.Halimbawa:Mayamang di kagwapuhan at gwapong mahirap

2. Papipiliin ang mga mag-aaral sa pamamagitan ng pagtaas ng kanilang kanang kamay. Kapag ang mga kamay ay nakabuka nangangahulugan ito na pinipili nila ang larawan A at larawan B naman kung nakatikom ito.

3. Titimbangin ng guro ang naging sagot ng mag-aaral at tatawag ng ilang mag-aaral upang hingiin ang kanilang panig kung bakit ito ang kanilang naging pagpapasiya.

Page 2: mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria

C. Paglalahad ng Paksa at Layunin

Sasabihin ng guro sa buong klase ang magiging paksa;

D. Paghahawan ng Sagabal (Pagtatapat tapat ng mga salita)

Pupunta ang mga mag-aaral sa pisara para pagtapat-tapatin ang mga salita.

Mga Salita:

Inapuhap -kinapa gulok -itaknapaigtad -napalundag naliliyo -nahihilomakanti -madikitan sinto-sinto -baliw

E. Pagtalakay (Pagsusuri sa nilalaman ng akda sa pamamagitan Q&A)

1. Tatawag ang guro ng ilang mag-aaral upang basahin ang buod ng maikling kwento2. Pagkatapos basahin ay susuriin ang nilalaman nito sa pamamagitan ng inihandang mga tanong.

Mga Gabay na tanong:1. Sino si Uncle Ben? Ilarawan ang kanyang katangian.2. Saan ang naging tagpuan ng kuwento? 3. Sino si Mami Wata? Ano ang kanyang papel na ginampanan sa kwento?4. Paano nagsimula ang suliranin sa kwento?5. Kung ikaw ang nasa kalagayan ni Uncle Ben, ano ang gagawin mo kung sakaling

madatnan mong mayroong estranghero sa loob ng iyong kwarto? Bakit?6. Tama ba ang naging desiyon ni Uncle Ben na piliin ang pamilya kaysa kayamanan?

Bakit?

F. Paglalapat (Think-pair-share)

Maghanap ng kapareha. Suriin ang isang sitwasyon sa ibaba at magbigay ng kongkretong sagot sa tanong.

Si Angelina ay isa sa pinakamatalik mong kaibigan sa loob ng klase. Isang araw nakita mong ninakaw niya ang mamahaling make-up sa bag ni Sophia. Upang iba ang mapagbintangan inilagay niya ang panyo ng kaaway mo sa klase na si Mikaela. Nang malaman ni Sophia na ninakaw ang kanyang make-up ay agad niyang pinagbintangan si Mikaela dahil sa panyong nagsilbing ebidensya. Dahil sa pangyayaring ito ay ipinatawag si Mikaela sa opisina ng prinsipal para ipaliwanag ang akusasyon at nabalitaan mong siya ay masususpende sa klase.

Ano ang gagawin mo?

G. Pagbabahagi

Tatawag ang guro ng ilang mag-aaral upang magbahagi ng kanilang sagot sa klase.

Page 3: mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria

G. Paglalagom sa paksang tinalakay (One Sentence Summary)

Tatawag ang guro ng ilang mag-aaral para magbigay ng isang pangungusap na pagbubuod ng paksang tinalakay.

IV. Pagtataya

Isulat ang iyong saloobin hinggil sa sumusunod na sitwasyon sa loob ng limang pangungusap. (15 pts)

Kung ikaw ay bibigyang pagkakataong makapag-aral sa isang kilalang unibersidad sa ibang bansa subalit kapalit naman nito ay ang paglayo sa iyong pamilya. Ano ang iyong pagpapasiyang gagawin? Bakit?

Rating scale: 4 – lubos na naisakatuparan3 – naisakatuparan2 – hindi masyadong naisakatuparan1 – Hindi naisakatuparan

Mga Pamantayan Puntos1. may kaugnayan sa paksa2. organisado ang mga ideya3. binubuo ng limang pangungusap4. maayos ang gramatika

Kabuuan:

V. Kasunduan

1. Basahin ang akdang Handa Akong Mamatay.2. Alamin at tukuyin ang paksang nakapaloob sa talumpati.3. Batay sa binasang akda, magtala ng tatlong karanasan ng mga African na tinutulan

ni Mandela.4. Magtala ng tatlong pagkakaiba ng mga African at Puti sa South Africa.5. Isulat ang sagot sa isang kalahating papel.

Sanggunian: Baybayin 10 nina Remedios Infantado, et.al.

pp. 254-256

Inihanda ni:Salvador D.L.S. Lumbria

BSE-4 Filipino