unang araw para sa unang aralin
DESCRIPTION
Unang Araw Para Sa Unang Aralin Grade 9TRANSCRIPT
Unang ArawMagsimula na tayong maglakbay sa Timog-Silangang Asya at sabay nating pag-aralan ang ilan sa kanilang panitikan na may malaking impluwensiya rin sa uri ng panitikan na mayroon tayo ngayon.
Aalamin natin kung paano naiiba ang kuwentong makabanghay sa iba pang uri ng maikling kuwento.
Layunin:1. Nasusuri ang mga pangyayari, at ang
kaugnayan nito sa kasalukuyan sa lipunang Asyano batay sa napakinggang akda.
A. Panitikan: Maikling Kuwentong
Makabanghay
(Ito’y kuwento batay sa text message na ipinadala kay Dr. Romulo N. Peralta. Sa kaniyang muling pagsasalaysay, ang pangalan at ilang mga pangyayari ay pwawang mga kathang-isip lamang.)
Paksa:
“Nang Minsang Naligaw si Adrian”
Sa sumusunod na gawain, tutuklasin natin kung may alam na kayo sa pagkakaiba ng kuwentong makabanghay sa iba pang uri ng kuwento.
Panimulang Gawain:
A. Tuklasin
Makikinig kayo ng isang kuwentong babasahin ng guro.
Matapos mapakinggan ay gawin ninyo ang unang gawain.
“Nang Minsang Naligaw si Adrian”
Gawain 1:
Yugto-yugtong Pagbuo
Ilahad ang kuwentong napakinggan sa pamamagitan ng yugto-yugtong pagbuo.
Istratehiya:
Epesodic Organizer
Kaugnay na mga pangyayari
Kaugnay na mga pangyayari
Kaugnay na mga pangyayari
SIMULA
GITNA
WAKAS Kaugnay na mga pangyayari
Sagutin ang mga gabay na tanong:1. Saan ang tagpuan ng kuwento?
2. Sa anong panahon naganap ang kuwento?3. Paano nagsimula ang kuwento?
4. Ano ang naging suliranin/tunggalian ng kuwento?5. Saang bahagi ang kasukdulan?
6. Ipaliwanag. Paano nagtapos ang kuwento?
GAWAIN 2. Fist of Five
Gawin natin ang Fist of Five. Ipakikita ang bilang ng mga daliri ayon sa katumbas nitong antas ng pagkaunawa o pagkatuto – 5 daliri alam na alam na at kayang ipaliwanag sa iba; 4 daliri nagagawa nang ipaliwanag mag-isa; 3 daliri kailangan pa ng tulong sa pagpapaliwanag; 2 daliri kailangan pang magpraktis, at 1 daliri nagsisimula pa lamang matuto.
Ang iyong pulso sa:
naipaliliwanag ko ang katuturan ng maikling kuwento napag-iiba-iba ko ang iba’t ibang uri ng kuwento naiisa-isa ko ang mga elemento ng maikling kuwento napagsusunod-sunod ko ang mga pangyayari sa isang kuwento nasusuri ko ang mga pangyayari, at ang kaugnayan nito sa kasalukuyan
nakabubuo ako ng sariling paghahatol o pagmama- tuwid sa mga ideyang nakapaloob sa akda nabibigyang-kahulugan ko ang mga pahiwatig na ginamit sa maikling kuwento
napaghahambing ko ang mga piling pangyayari sa napanood na dula o telenobela sa kasalukuyang lipunan at sa kuwentong tinalakay, nasusuri ang isang kuwentong makabanghay batay sa mga proseso sa paglikha nito
naisasalaysay ko nang may pagkakasunod ng mga pangyayari ng isang maikling kuwentong maka- banghay at nagagamit ko nang wasto ang mga kataga o pahayag na nagpapakita ng pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari
Subukin n’yong muli. Basahin ang kasunod na kuwento at ilahad n’yo ito gamit rin ang yugto-yugtong pagbuo.
Basahin at suriin ang pagkasunod-sunod ng mga pangyayari sa “Ang Ama” mula sa Singapore upang malaman n’yo kung paano ba naiiba ang kuwentong makabanghay sa iba pang uri ng kuwento.
B. Linangin:
GAWAIN 3. Paglinang ng Talasalitaan
Bigyang-kahulugan ang mga sinalungguhitang pahayag ayon sa pahiwatig nito sa pangungusap.
1. Ang takot ay sa alaala ng isang lasing na suntok sa bibig na nagpapatulo ng dugo at nagpapamaga ng ilang araw sa labi.
2. Natatandaan ng mga bata ang isa o dalawang okasyon na sinorpresa sila ng ama ng kaluwagang-palad nito.
3. Kung umuuwi itong pasigaw-sigaw at padabog-dabog, tiyak na walang pagkain, at ang mga bata’y magsisiksikan, takot na anumang ingay na gawa nila ay makinis sa ama at umakit sa malaking kamay nito upang pasuntok na dumapo sa kanilang mukha.
4. Alam nila na ang halinghing niyon ay parang kudkuran na nagpapangilo sa nerbiyos ng ama at ito’y nakabubulahaw na sisigaw, at kung hindi pa iyon huminto, ito’y tatayo, lalapit sa bata at hahampasin iyon nang buong lakas.
5. Ang balita tungkol sa malungkot niyang kinahinatnan ay madaling nakarating sa kaniyang amo, isang matigas na loob pero mabait na tao, na noon di’y nagdesisyong kunin siya uli, para sa kapakanan ng kaniyang asawa at mga anak.
6. Mula sa kaniyang awa, sa sarili ay bumulwak ang wagas na pagmamahal sa patay na bata.