ap 5 sining ng pagtatanong final
TRANSCRIPT
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
1/45
ARALING PANLIPUNANGRADE 5
ENERO 2016
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
2/45
Ang Sining ng Pagtatanong
?
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
3/45
GAWAIN
DEPARTMENT OF EDUCATION
1. Kumuha ng kapareha.
2. Ang isa ay mag-iisip ng
itatanong. Ang isa namanay sasagot sa tanong.
3. Sagutin !akit sinasa"ingang pagtatanong ay isangsining?
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
4/45
Bakit isang sining ang pagtatanong?
DEPARTMENT OF EDUCATION
Sa mga nagtanong
1. Ano ang itinanong mo sa iyongkapareha?
2. Paano mo ito itinanong?
3. Nasagot ba nang tama ang iyongtanong?
4. Paano sinagot ng iyong kapareha angtanong?
5. Ano an naramdaman mo sa
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
5/45
Bakit isang sining ang pagtatanong?
DEPARTMENT OF EDUCATION
Sa mga sumagot
1. Nasagot mo ba nang tama angtanong?
2. Paano mo sinagot ang tanong?
3. Sa palagay mo, naunaaan ba ng
iyong kapareha ang iyong sagot?
4. Ano ang naramdaman mo sapagsagot mo sa tanong?
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
6/45
Bakit isang sining ang pagtatanong?
DEPARTMENT OF EDUCATION
Ang pagtatanong ay isang siningsapagkat dito naipakikita ng guro angkaniyang istratehiya kung paano niyamagaganyak ang mga mag!aaral na
lumahok o makibahagi sa isangtalakayan.
"atulad ng isang pagsusulit, ito ayisang mabisang pagtataya sa mgakaalaman at kasanayang dapatmatamo ng mga mag!aaral.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
7/45
Bakit kailangang magtanong?
DEPARTMENT OF EDUCATION
1. #pang bigyan ng pagkakataon ang mag!
aaral na mag!isip ang pagtatanong
2. #pang mapuka ang interes ng mag!aaral
3. #pang malaman ang mga bahaging
nahirapan ang mag!aaral4. #pang matuklasan ang interes o kahinaan ng
mag!aaral
5. #pang malinang ang kakayahan ng mag!
aaral na magsuri at magsaayos o bumuo ngmga kagamitan o karanasan
$. #pang matulungan ang mga mag!aaral naiugnay ang natutunan sa sariling karanasan
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
8/45
Bakit kailangang magtanong?
DEPARTMENT OF EDUCATION
%. #pang maipokus ang atensiyon ng mag!aaralsa mahahalagang puntos ng aralinat iayos itosa lohikal na pamamaraan.
&. #pang malinang, malianagan, maiayos, omapalaak ang mga ideya hinggil sa mgapagpapahalaga at panana.
'. #pang magsilbing isang paraan ng pagsasanay.
1(.#pang maipakita ang ugnayan, gaya ng sanhiat bunga.
11.#pang himukin ang mga mag!aaral na ilapatang mga konsepto sa tunay na buhay.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
9/45
MGA LAYUNIN
DEPARTMENT OF EDUCATION
1. )akilala ang mga katangian ngisang maayos at tamang tanong*
2. )agkaroon ng pansarilingkamalayan tungkol sa mgapamamaraan at estratehiya sapagtatanong*
3. )akilala ang kahalagahan ng mgakasanayan sa pag!iisip ayon sainilahad ng +aonomy ni -loom* at
4. )akabuo ng mga tanong sa iba!iban antas bata sa m a aralin sa
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
10/45
PANIMULANG GAWAIN
DEPARTMENT OF EDUCATION
1. )aghati!hati sa anim na grupo.
2. "umuha ng sampung meta ardsbaat grupo.
3. /sulat sa baat meta ard angisang katangian ng maayos natanong. /dikit ang mga meta ardsa eb.
4. /ulat at ipalianag ng isangkasapi ang output ng grupo.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
11/45
PAGSUSURI
DEPARTMENT OF EDUCATION
Angisang
maayosna
tanongay
Angkopat
Akma
Simple
)alianag
+umpak
)akabuluhan
Nakapu!ka ngpag!iisip
0umagami
t ng karani!ang salita
)aymalalim napagpapali
a!nag
Akma saedad,
kakayahanat interesng mag!
aaral
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
12/45DEPARTMENT OF EDUCATION
Ano ang katangian ng mabisang pagtatanong?
1. Pinatitibay at pinauunlad ang mgalayunin sa pagkatuto.
2. Nakahihikayat upang mahimok ang
mag!aaral unaain o itaas ang antasng hamon sa pagpapatuloy ng aralin.3. "asangkot o kasama ang lahat ng
mag!aaral.4. )agbigay ng pagkakataon sa mga
mag!aaral na mag!isip.5. Pagtataguyod ng katiran at
palianag.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
13/45DEPARTMENT OF EDUCATION
Ano ang katangian ng mabisang pagtatanong?
$. )ay pagpapahalaga sa opinyon atideya ng baat mag!aaral.
%. Nagpapakita ng pagkakaugnay ng
nauna at kasalukuyang aralin.&. umihikayat sa mga mag!aaral namagbakasakali at magbigay nghipotesis.
'. umihikayat sa mga mag!aaral namagtanong din.
1(.umihikayat sa mga mag!aaral na
makinig at sumagot sa tanong ng
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
14/45
PAGHAHALAW
DEPARTMENT OF EDUCATION
!akit maha#aga ang
pagtatanong?
1. #pang maging masigla angtalakayan sa klase.
2. #pang matiyak kung naging mabisaang pagkakalahad ng aralin.
3. #pang matiyak kung natamo anglayunin ng pagtuturo.
4. #pang matuklasan kung anong
damdamin ang namamayani sa
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
15/45
Ano ang +eknik sa Pagtatanong?
DEPARTMENT OF EDUCATION
Ang mga pamamaraang
ginagamit sa pagbubuo at
pagbibigay ng tanong upangmaging masigla ang talakayan
at pagkatuto at makakuhangmga bagong impormasyon.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
16/45
!akit kai#angan ng $aknik sa%agtatanong
DEPARTMENT OF EDUCATION
1. Upang hikayatin ang mga mag-aaral.
2. Upang malaman kung mayroon na silang alam
tungkol sa itatanong.
3. Upang maalaala ng mag-aaral ang dati na niyang
kaalaman o karanasan tungkol sa nilalaman ng
tanong.
Upang makabuo ng panibagong karanasan at
magkaroon ng impormasyon tungkolsa tanong.
4.
5. Upang maiangat pa ang pag-iisip ng mag-aaral
mula sa konkreto tungo sa mapanuri at
mapagtayang kasagutan.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
17/45
!akit Kai#angan ng $aknik sa%agtatanong
DEPARTMENT OF EDUCATION
6. Upang alalayan ang mag-aaral sa tamangpagkakasunod-sunod na siyang magbubuo ng
lubos na pag-unawa.
7. Upang mahikayat sa pagbubuo ng hipotesispagtataya atproblem solving.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
18/45
PAGHAHALAW
DEPARTMENT OF EDUCATION
&"a't &"ang (ri ng
%agtatanong$ANON) $(N)KO* SA +)A $AO,
!A)A, *(NAN, O %AN)AAR&
Ang mga tanong ay nagsisimula saSino, Ano, Alin, Saan o Kailan.
Sa mga katanungang ito ay mahahasao magagamit ng mga mag!aaral ang
kasanayang umunaa ng paksang
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
19/45
PAGHAHALAW
DEPARTMENT OF EDUCATION
&"a't &"ang (ri ng%agtatanong
$ANON) NA !AK&$ Sa pagpapalianag, nagagamit ng mag!
aaral ang asto at malalim na pagkukuroo pagpapalianag batay sa kaniyang
pagkaunaa sa paksang tinalakay.
Ang sagot sa tanong na Bakitaykaraniang nagsisimula sa kasi, dahil sa,
mangyari, paano, kung hindi ko gagawin
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
20/45
PAGHAHALAW
$ANON) NA NA)$&$&+!AN)
Nangangailangan ng pagkukuro at pag!iisa!isa ng mga bagay na magpapalianag
kung ano ang magiging kapasiyahan.
Sinasanay ang mag!aaral na mangatiranayon sa mga impormasyong alam niya atbatay na rin sa pansarili niyang kaalaman.
DEPARTMENT OF EDUCATION
&"a't &"ang (ri ng
%agtatanong
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
21/45
$ypes o /uestions
DEPARTMENT OF EDUCATION
!anong na maaaring sagutin ng isang salita o parirala
!anong na sinasagot ng oo o hindi
!anong na maaaring magtapos agad ng isang usapan otalakayan.
+ga katangian ng tanong na #ose
nagbibigay ng katotohananmadaling sagutin"apipigil nito ang usapan lalo na sa nagtatanong..
#ose
/uestions
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
22/45
+ga (ri ng $anong
DEPARTMENT OF EDUCATION
#abisa ito upang mahikayat ang isang taong magsalita. $araniwang nag-uumpisa ang tanong saAno, Bakit,
Kailan Sino.#aaari din itong mag-umpisa sa% Magbigay
ng halimbawa ng... o magkuwento ka tungkol sa&
Mga katangian ng bukas na tanong
"ahihikayat ang mag-aaral na mag-isip ng isasagot.."agbibigay ng opinion o nararamdaman
ang 'ontrol ng usapan ay nasa sumasagot ng tanong.
!ukas na mga
$anong
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
23/45
$ypes o /uestions
DEPARTMENT OF EDUCATION
(agtatanong ito upang makakuha ng patotoo sa
isang impormasyon positibo man o hindi.
!hey mean something like% )#aaari nitong
ipakahulugan ang %!ama ba ako*+ o di kaya ay
),umasang-ayon ka ba*+
$ag /uestions
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
24/45
$ypes o /uestions
DEPARTMENT OF EDUCATION
ng tanong na naghihinuha ay batay sa isang
hinuha sa isang binasa o konteksto.
ayunin nitong tayain ang kakayahang mag-isip
pa tungkol sa isan babasahin o konteksto.
alimbaaPumunta ako sa mallkahapon.Pumunta rin ang kapatid
kong si la.
+ga tanong na
naghihinuha
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
25/45
PAGHAHALAW
+ga $anong na may mataas na antas sapagkatnangangai#angan ito ng mas mataas nakakayahan sa pag-iisip upang masagot ang mgakatanungan ng isang guro
Pampuka ng pag!iisip
Pinalaak o expanded
dayberdyent, pang!ebalasyon
reperensyal sa antas ding ito ay mahalagang mapag!ugnay!
ugnay ang mga dati nang natutuhan stokknoledge upang makapagbigay ng panibago at
pansariling ideya. DEPARTMENT OF EDUCATION
&"a't &"ang (ri ng
%agtatanong
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
26/45
PAGHAHALAW
$ANON) NA (+&&N)& N)%A*A)A
Nasasagot sa pamamagitan ngpagbibigay ng kuro!kuro batay sanakita, nabasa, o naranasan ngsumasagot.
6ito mahihinuha ng guro kungmalina o hindi ang pagkakatalakay
niya sa aralin.DEPARTMENT OF EDUCATION
&"a't &"ang (ri ng
%agtatanong
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
27/45
$apag nagtatanong ang isang mag-aaral
DEPARTMENT OF EDUCATION
inawin ang katanungan.
/angga0t maaari tulungan ang mag-aaral na sagutin ang
tanong sa kaniyang sariling pagpupunyagi.
tanong ang parehong tanong sa mga mag-aaral.
/uwag agad ibigay ang tamang sagot..
bigay lamang ang sagot kung di na kayang sagutin nglahat./uwag hahayaang di masagot ang tanong ng mag-aaral.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
28/45
Pangangasiwa sa mga Sagot ng Mag-aaral
DEPARTMENT OF EDUCATION
1. pakita ang paghanga sa pagsagot ng mag-aaral. wasang magbigay ng di kanais-nais na pananalita.
4. Ulitin ang isang malinaw na sagot ng mag-aaral lao
na sa pagpapaliwanag.
3. ,undan ng nakahihikayat na pananalita ang tamang
sagot ng mag-aaral.
2. /uwag hayaang makalampas ang maling sagot.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
29/45
Pangangasiwa sa mga Sagot ng Mag-aaral
DEPARTMENT OF EDUCATION
5. /ikayatin ang mag-aaral na sumagot nang malinaw atmay malakas na boses.
. wasang markahan ang mag-aaral habang nagsasalita
ito.
6. /ikayatin ang mag-aaral na sumagot sa buong
pangungusap.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
30/45
Techniques in Handling Students Question
DEPARTMENT OF EDUCATION
. /ayaang magtanong ang mag-aaral.
1. /uwag agad sagutin ang tanong ng mag-aaral.
11. (aalalahanan ang mga mag-aaral na bumuo ngtamang tanong..
12. $ung hindi masasagot ang tanong ng isang mag-aaral
sabihin agad ito sa mag-aaral.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
31/45
BLOOMS T!O"OM#
DEPARTMENT OF EDUCATION
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
32/45
BLOOMS T!O"OM#
DEPARTMENT OF EDUCATION
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
33/45
$%&'S%( BLOOMS T!O"OM#
DEPARTMENT OF EDUCATION
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
34/45
BLOOMS T!O"OM#
DEPARTMENT OF EDUCATION
1456 2001
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
35/45
$%&'S%( BLOOMS T!O"OM#
DEPARTMENT OF EDUCATION
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
36/45
PAGHAHALAW
DEPARTMENT OF EDUCATIONnmMALLLLLLLLL
)arahil ay alam mo na ngayon angastong pamaraan ng pagtatanong 7kailan babagay ang isang uri ng
tanong sa tinalakay na aralin1. Akma2. Napapanahon3. )alianag4. /bigay ang tamang tanong upang
makakuha ng tamang sagot.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
37/45
PAGLALAPAT
DEPARTMENT OF EDUCATION
1. -umalik sa inyong mga
pangkat.
2. "umuha ng tig!iisang aralin sa
Araling Panlipunan 5.
3. )aghanap sa aralin ng mga
tanong na akma sa nakasaadsa tsart.
4. "ung ala, bumuo ng mga
tanon amit an m a aralin
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
38/45
PAGLALAPAT
DEPARTMENT OF EDUCATION
Remem"ering
(nerstan
ingApp#iation
Ana#ysis
Ea#uatingreating
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
39/45
Bakit Mahalaga ang Pagtatanong
DEPARTMENT OF EDUCATION
1. #pang maging masigla angtalakayan sa klase.
2. #pang matiyak kung naging mabisa
ang pagkakalahad ng aralin.
3. #pang matiyak kung natamo anglayunin ng pagtuturo.
4. #pang matuklasan kung anongdamdamin ang namamayani sadibdib ng mga mag!aaral matapos
matalakay ang aralin.
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
40/45
Pagtatapos
DEPARTMENT OF EDUCATION
Ang pagkatututoaynag-uumpisasa mga
tanong,hindisa mgasagot.
Halaw mula kay
Guy ClaxtonBristol University
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
41/45
DEPARTMENT OF EDUCATION
#ight
shinean "e a
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
42/45
DEPARTMENT OF EDUCATION
$eahing is the art o asking 8uestions.Socrates
$o 8uestion 9e## is to teah 9e##. &n the
ski##u# use o 8uestions. +ore thananything e#se, #ies the :ne art o teahing.
Earnst Sachs
)oo #earning starts 9ith 8uestions, notans9ers.
Guy Claxton, Bristol University
$ / ti
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
43/45
$ypes o /uestions
DEPARTMENT OF EDUCATION
(agtatanong ng impormasyon
(agtatanong ng dahilan
pagtatanong ng oras
pagtatanong ng lugar.
pagtatanong ng pagpipilian.
pagtatanobg kung sino.
pagtatanong ng pagmamay-ari
;h
/uestions
PAGHAHALAW
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
44/45
PAGHAHALAW
DEPARTMENT OF EDUCATION
$AKSONO+&AN) %AN)KO)N&$&!O N&
!*OO+ )A;A&N
1."aalaman Nanghihingi ng isang tiyak na impormasyon.Nagpapaulit ng dati nang natutuhan onaranasan.
2. Pang!unaa Nagpapabigay!kahulugan saa isang bagay nanatutunan sa pamamagitan ngPagsasalin sa ibang porma o anyoPagpapahayag sa sariling paraan o pananalitaPagbibigay!kahulugan sa nabasa o narinigPaghahambing
3. Aplikasyon Nagpapagamit ng natutuhang impormasyonupang malunasan ang isang suliranin.
PAGHAHALAW
-
7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final
45/45
PAGHAHALAWAN$AS N) $ANON) KAKAAAN> )A;A&N
4.
Pagsusuri
Nangangailangan ng kakayahan
)atukoy ang mga dahilan ng isangpangyayari)asusuri ang mga impormasyon upangmakagaa ng
isang konklusyon o inperensya
)asuri ang isang konklusyon paramakapagbigay ng
ebidensya na umaayon o sumasalungatdito.
5. Sintesis Nangangailangan ng kakayahang gumaa ngorihinal at malikhaing pag!iisip sapamamagitan ngPagbuo ng orihinal na komunikasyon okomposisiyon