nền móng
TRANSCRIPT
ThuyÕt minh tÝnh to¸n1.) c¸ctµi liÖu cÇn dïng thiÕt kÕ
1.1) §Ò bµi:S¬ ®å §CCT
S¬ ®åc«ng tr×nh
Cét
N0tt
(kN)
M0tt
(kNm)
Qtt
(kN)
D5-IV S2 D 1403
333 81
ThiÕt kÕ nÒn vµ mãng c«ng tr×nh theo s¬ ®å c«ng tr×nh cã néi lùc do t¶i träng tÝnh to¸n thuéc tæ hîp c¬ b¶n cÆp néi lùc nguy hiÓm nhÊt g©y ra t¹i ch©n cét (®Ønh mãng) ë cèt thÊp h¬n cèt ngoµi nhµ 0,7m nh sè liÖu bµi ra.Theo b¸o c¸o kÕt qu¶ kh¶o s¸t ®Þa chÊt c«ng tr×nh nhµ, giai ®o¹n phôc vô thiÕt kÕ b¶n vÏ thi c«ng: khu ®Êt x©y dùng t¬ng ®èi b»ng ph¼ng ®îc kh¶o s¸t b»ng ph¬ng ph¸p khoan th¨m dß, xuyªn tÜnh, xuyªn tiªu chuÈn SPT ®Õn ®é s©u 30m. Tõ trªn xuèng díi gåm c¸c líp ®Êt cã chiÒu dµy Ýt thay ®æi trong mÆt b»ng vµ trung b×nh b»ng c¸c trÞ sè nh trong trô ®Þa chÊt c«ng tr×nh. ChØ tiªu c¬ lý vµ kÕt qu¶ thÝ nghiÖm hiÖn trêng cña c¸c líp ®Êt nh trong b¶ng. Mùc níc ngÇm gÆp ë ®é s©u c¸ch mÆt ®Êt nh trong trô ®Þa chÊt c«ng tr×nh.Néi lùc do t¶i träng tiªu chuÈn g©y ra:
§èi víi c¸c c«ng tr×nh kh¸c n=2
1
1.2).§Æc ®iÓm c«ng tr×nh thiÕt kÕTra b¶ng phô lôc H2 TCXD 205-1998 ®Ó x¸c ®Þnh lo¹i biÕn d¹ng vµ chØ sè giíi h¹n cho phÐp. C«ng tr×nh thiÕt kÕ lµ nhµ chung c cã kÕt cÊu lµ khung BTCT:
- §é lón tuyÖt ®èi giíi h¹n Sgh=0,08m- §é lón lÖch t¬ng ®èi giíi h¹n Sgh=0,002
1.3) T¶i träng c«ng tr×nh t¸c dông lªn mãng T¶i träng c«ng tr×nh t¸c dông lªn mãng ®· cho
tríc theo tæ hîp c¨n b¶n lµ t¶i träng tÝnh to¸n: + §èi víi cét trôc D
Ntt0 = 1403(kN) Mtt
0= 333(kNm) Qtt=81(KN)1.4).§¸nh gi¸ ®iÒu kiÖn ®Þa chÊt c«ng tr×nh, ®Þa chÊt thuû v¨n:Theo b¸o c¸o kÕt qu¶ ®Þa chÊt c«ng tr×nh, khu ®Êt x©y dùng t¬ng ®èi b»ng ph¼ng, ®îc kh¶o s¸t b»ng c¸c ph¬ng ph¸p khoan th¨m dß, xuyªn tÜnh, xuyªn tiªu chuÈn SPT. Tõ trªn xuèng díi cã c¸c líp ®Êt, chiÒu dµy Ýt thay ®æi:Líp 1: §Êt lÊp dµy 1mLíp 2: §Êt sÐt pha vµng nh¹t dµy 4,2mLíp 3: §Êt c¸t pha dµy 7,1mLíp 4 : C¸t h¹t nhá dµy 6.7mLíp 4: C¸t h¹t võa chiÒu s©u cha kÕt thóc trong ph¹m vi hè khoan s©u 30m.
2
TT
Tªn gäi líp ®Êt
(kN/m3)
SkN/m3
W%
WL%
WP%
cII (kPa)
qc (kPa)
SPTN
E (kPa)
1 §Êt lÊp 16,8 - - - - - - - - - 2 SÐt pha
vàng nh¹t 18,6 26,632,7
39,0
23,4
12,6 24,1 2380 7,3 6270
3 C¸t pha 18,4 26,726,5
31,2
25,8
14,4 17,2 2690 8,4 8490
4 C¸t h¹t nhá 18,9 26,9
19,3 - - 22 - 4890
15,8 9890
5 C¸t h¹t võa 19,2 27,1
16,7 - - 29 - 8750
22,1
31500
§Ó tiÕn hµnh lùa chän gi¶i ph¸p nÒn mãng vµ ®é s©u ch«n mãng cÇn ph¶i ®¸nh gi¸ tÝnh chÊt x©y dùng cña c¸c líp ®Êt.Líp 1: §Êt lÊp, cã chiÒu dµy trung b×nh 1m. Líp ®Êt nµy kh«ng ®ñ chÞu lùc ®Ó lµm mãng c«ng tr×nh, kh«ng cã tÝnh n¨ng x©y dùng, ph¶i bãc bá líp nµy vµ ph¶i ®Æt mãng xuèng líp ®Êt díi ®ñ kh¶ n¨ng chÞu lùc. Líp 2 : SÐt pha vµng nh¹t dµy trung b×nh 4,2m cã ®é sÖt:
3
nÒn ®Êt ë líp 2 nµy ë tr¹ng th¸i dÎo mÒm. HÖ sè rçng:
e= =
Träng lîng riªng ®Èy næi
®n=
§Êt sÐt pha vµng nh¹t tr¹ng th¸i dÎo mÒm cã m«®un biÕn d¹ng E = 6270 (kPa) ®Êt trung b×nh.Líp 3: §Êt c¸t pha dµy 7,1m cã ®é sÖt:
nÒn ®Êt ë líp 3 nµy ë tr¹ng th¸i nöa r¾n HÖ sè rçng
Träng lîng riªng ®Èy næi:
®n=
§Êt c¸t pha tr¹ng th¸i dÎo cã m«®un biÕn d¹ng E = 8490(kPa) ®Êt trung b×nh.Líp 4: C¸t h¹t nhá cã chiÒu dµy 6,7m cã ®é sÑt HÖ sè rçng
= nÒn ®Êt ë tr¹ng
th¸i chÆt võa Träng lîng riªng ®Èy næi:
4
®n=
§Êt c¸t h¹t nhá tr¹ng th¸i chÆt võa cã m«®un biÕn d¹ng E = 9890(kPa) ®Êt trung b×nhLíp 5: C¸t h¹t nhá võa cã chiÒu dµy cha kÕt thóc ë hè khoan kh¶o s¸t HÖ sè rçng
= nÒn ®Êt ë
tr¹ng th¸i chÆt võa Träng lîng riªng ®Èy næi:
®n=
§Êt c¸t h¹t nhá tr¹ng th¸i chÆt võa cã m«®un biÕn d¹ng E = 31500 (kPa) ®Êt rÊt tèt
KÕt luËn:Mùc níc ngÇm ë ®é s©u 1,5m kÓ tõ mÆt ®Êt tù nhiªn. mùc níc ngÇm n»m kh¸ cao nhng kh«ng cã kh¶ n¨ng ¨n mßn cÊu kiÖn bª t«ng cèt thÐp.2.)thiÕt kÕ mãng cét trôc D theo 3 ph¬ng ¸n
2.1) X¸c ®Þnh t¶i träng t¸c dông xuèng mãng. T¶i träng tÝnh to¸n t¹i ch©n cét ë ®Ønh mãng:
Nott = 1403(kN) Mo
tt= 333(kNm) Qtt = 81(kN) T¶i träng tiªu chuÈn t¹i ch©n cét ë ®Ønh mãng:
5
Chän cèt lµ mÆt ®Êt phÝa trong nhµ, mÆt kh¸c theo s¬ ®å ®Êt trong nhµ vµ ngoµi nhµ chªnh lÖch nhau 0,3 m, ®Êt ngoµi nhµ c¸ch ®Ønh mãng 0,7m t¶i träng tÝnh to¸n ë ®Ønh mãng ë cèt -1m.2.2) ThiÕt kÕ mãng M1 theo ph ¬ng ¸n mãng ®¬n BTCT ch«n n«ng trªn nÒn thiªn nhiªn.2.2.1 Chän ®é s©u ch«n mãng Chän ®é s©u ch«n mãng h=1,5(m) ®èi víi nÒn ®Êt phÝa ngoµi nhµ, nh vËy mãng ®Æt trong líp ®Êt thø nhÊt lµ sÐt pha vµng nh¹t, mùc níc ngÇm n»m díi ®¸y mãng. Nh vËy mãng ®Æt s©u trong líp ®Êt sÐt pha vµng nh¹t 0,5m.2.2.2) X¸c ®Þnh kÝch th íc s¬ bé ®¸y mãng Gi¶ thiÕt b=1,6(m).- Cêng ®é tÝnh to¸n cña ®Êt t¹i ®Õ mãng:
Tra b¶ng 3-1(HD§NM) m1=1,1 ®Êt sÐt pha vµng nh¹t cã Il > 0,5 m2= 1 nhµ khung kh«ng ph¶i d¹ng tuyÖt ®èi cøng ktc= 1 v× c¸c chØ tiªu c¬ lý cña ®Êt lÊy theo kÕt qu¶ trùc tiÕp ®èi víi ®Êt.
Tra b¶ng 3-2(HD§ANM)II= 12,6 A=2,002 B=2,11; D =4,504; cII= 24,1(kPa);
6
- DiÖn tÝch s¬ bé cña ®Õ mãng :
Víi V× mãng chÞu t¶i lÖch t©m kh¸ lín nªn ta t¨ng diÖn tÝch ®Õ mãng lªn :
Chän =
LÊy b=2,8 (m) chän l=3,4(m)
tÝnh l¹i
- ¸p lùc tiªu chuÈn ë ®Õ mãng :
ChiÒu cao lµm viÖc cña mãng: hm=1,5 - 0,7=0,8(m)
m
* KiÓm tra ®iÒu kiÖn ¸p lùc t¹i ®Õ mãng:
7
§iÒu kiÖn ¸p lùc ®îc tho¶ m·n,vËy kÝch thíc mãng
2.2.4, KiÓm tra kÝch th íc s¬ bé ®¸y mãng theo TTGHII :§èi víi c«ng tr×nh cã kÕt cÊu khung bª t«ng cèt thÐp cã têng chÌn, ta cã: Stb≤Sgh =0,08m vµ ÄS≤ÄSgh=0,002 ( TCXD 205-1998)Mãng cã b <10m , nÒn ®Êt cã chiÒu dµy lín, ta ph¶i tÝnh theo ph¬ng ph¸pcéng lón c¸c líp ph©n tè:
- Céng øng suÊt b¶n th©n t¹i ®Õ mãng: øng suÊt g©y lón t¹i ®Õ mãng
- øng suÊt g©y lón t¹i ®é s©u zi:Chia ®Êt nÒn díi ®Õ mãng thµnh c¸c líp ph©n tè cã chiÒu dµy
.
Chän hi=0,5(m)
B¶ng ®Ó tÝnh Điểm Z(m) l/b z/b K0
¥glzi
¥btzi
1 0 1.214 0.000 1.000132.7
1026.10
0
2 0.5 1.214 0.179 0.977129.6
06 4.374
3 1 1.214 0.357 0.868115.1
32 8.747
4 1.5 1.214 0.536 0.71094.28
513.12
1
5 2 1.214 0.714 0.56174.45
017.49
4
6 2.5 1.214 0.893 0.44058.40
021.86
8
7 3 1.214 1.071 0.34846.16
626.24
28 3.5 1.214 1.250 0.279 36.98 30.61
8
7 5
8* 3.7 1.214 1.321 0.27836,89
332.36
4
9 4 1.214 1.429 0.22730.08
035.09
4
10 4.5 1.214 1.607 0.18724.82
339.64
3
11 5 1.214 1.786 0.15620.76
644.19
2
12 5.5 1.214 1.964 0.13317.58
848.74
0
13 6 1.214 2.143 0.11415.06
353.28
9
14 6.5 1.214 2.321 0.09813.03
057.83
8
15 7 1.214 2.500 0.08611.37
262.38
7
16 7.5 1.214 2.679 0.07510.00
566.93
6
17 8 1.214 2.857 0.067 8.86571.48
5
18 8.5 1.214 3.036 0.060 7.90776.03
4
19 9 1.214 3.214 0.053 7.09380.58
3
T¹i ®é s©u 9m kÓ tõ ®Õ mãng cã:gl = 7,093kPa < 0,1bt = 0,1 . 80,583= 8,0583kPavËy giíi h¹n nÒn ®Õn t¹i ®iÓm 19 ë ®é s©u 9(m) kÓ tõ ®Õ mãng.§é lón (S) cña nÒn x¸c ®Þnh theo c«ng thøc:
S = 4.56cm < Sgh = 8cm Tho¶ m·n ®iÒu kiÖn ®é lón tuyÖt ®èi.
9
BiÓu ®å øng suÊt g©y lón
2.2.5, TÝnh to¸n ®é bÒn vµ cÊu t¹o mãng:Dïng bª t«ng B15, Rb= 8500(kPa), Rbt= 750(kPa)Cèt thÐp CII, Rs=280000(kPa). Khi tÝnh to¸n ®é bÒn ta ph¶i dïng tæ hîp t¶i träng bÊt lîi nhÊt.Träng lîng cña mãng vµ ®Êt trªn c¸c bËc mãng kh«ng lµm cho mãng bÞ uèn vµ kh«ng g©y ra ®©m thñng nªn ta kh«ng kÓ ®Õn.* ¸p lùc tÝnh to¸n ë ®¸y mãng: No
tt = 1403(kN) Mott= 333(kNm) Qtt =
81(kN)
1014503400
pminp p1tt
tttt
max
= víi e=0,284m
=221,234(Kpa)=73,51KPa)
Lµm líp bª t«ng lãt dµy 10cm, v÷a xim¨ng c¸t vµng B7,5 ®¸ nªn ta chän líp b¶o vÖ cèt thÐp 0,035m.Chän chiÒu cao mãng hm= 0,8 h0= 0,8 - 0,035 = 0,765(m)*KiÓm tra chiÒu cao lµm viÖc cña mãng theo ®iÒu kiÖn ®©m thñng:
DiÖn tÝch ®©m thñng: c=L-h0=1,45- 0,765= 0,685 mFct = c.b = 0,685 . 2.8 = 1,918m2
¸p lùc tÝnh to¸n trung b×nh trong ph¹m vi diÖn tÝch g©y ®©m thñng.
11
-Lùc ®©m thñng:
- Lùc chèng ®©m thñng: .Rbt.h0.btb
btb=bc+2h0=(0,22+2.0,765)/2=0,875 m.Rbt.h0.btb = 1 . 750 . 0,765 . 0,875 = 502,03 kN > Nct = 395,02 kN mãng kh«ng bÞ ph¸ ho¹i do chäc thñngTÝnh to¸n cèt thÐp cho mãng.Cèt thÐp ®Ó dïng cho mãng chÞu m«men do ¸p lùc ph¶n lùc cña ®Êt nÒn g©y ra. Khi tÝnh m«men ta quan niÖm c¸nh nh nh÷ng c«ng s«n ®îc ngµm vµo c¸c tiÕt diÖn ®i qua mÐp cét.* M« men t¬ng øng víi mÆt ngµm I-I
DiÖn tÝch cèt thÐp ®Ó chÞu m«men MI
Chän ; AS = 232,16cm2 > 30,57(cm2)ChiÒu dµi mét thanh: Kho¶ng c¸ch c¸c cèt thÐp dµi cÇn bè trÝ: =2.8 – 2 x (0,025+0.016) = 2,718mKho¶ng c¸ch gi÷a hai trôc cèt thÐp:
a = chän a180mm
* M« men t¬ng øng víi mÆt ngµm II-II:
12
DiÖn tÝch cèt thÐp chÞu m«men MII
Víi h’0 = h0- ( /2+ ) h0- = 0.765 – 0.016 = 0.749m
Chän cèt thÐp 20 12 AS = 22,62cm2
ChiÒu dµi mçi thanh: .Kho¶ng c¸ch c¸c cèt thÐp ng¾n cÇn bè trÝ: Kho¶ng c¸ch gi÷a hai trôc cèt thÐp:
a = . chän a170
2.3)Mãng ®¬n bª t«ng cèt thÐp trªn ®Öm c¸t:2.3.1 X¸c ®Þnh kÝch th íc s¬ bé ®¸y mãng: .Dïng c¸t h¹t th« võa, ®Çm chÆt võa ®Ó lµm ®Öm c¸t: Tra b¶ng TCXD 45-78(b¶ng 2.3)ta cã cêng ®é tÝnh to¸n cña c¸t lµm ®Öm: Ro=400Kpa, cêng ®é nµy øng víi b1=1m; h1=2m. ThiÕt kÕ mãng ®¬n bªt«ng cèt thÐp trªn nÒn ®Öm c¸t, chän ®é s©u ch«n mãng h=1,5m kÓ tõ ®¸y mãng ®Õn líp ®Êt phÝa ngoµi nhµ, ®Êt trong nhµ chªnh ®Êt ngoµi nhµ .0,3m.T¶i träng tiªu chuÈn ë ®Ønh mãng:Ntc
0=1169.17(KN)Mtc
0=277,5(KNm)Qtc
0=67,5(KN)Ta cã h=1,5m<2m; ta chän b=1,8m*Cêng ®é tÝnh to¸n cña c¸t tÝnh theo c«ng :
K1 lµ hÖ sè kÓ ®Õn ¶nh hëng bÒ réng mãng lÊy K1=0,125 ®èi víi ®Êt c¸t (trõ c¸t bôi)
kPa
- DiÖn tÝch ®¸y mãng:
13
Do mãng chÞu t¶i lÖch t©m nªn ta t¨ng diÖn tÝch ®Õ mãng lªn
Chän = =1,76m
LÊy b=1,8 chän l=2,6m ¸p lùc tiªu chuÈn ë ®Õ mãng:
chiÒu cao lµm viÖc cña mãng hm=0,8(m)
m
* KiÓm tra ®iÒu kiÖn ¸p lùc t¹i ®Õ mãng:
Tho¶ m·n ®iÒu kiÖn ¸p lùc ®¸y mãngKiÓm tra ®iÒu kiÖn kinh tÕ:
Tho¶ m·n ®iÒu kiÖn kinh tÕ. VËy kÝch thíc ®Õ mãng lµ (1,8x2,6)m.2.3.2 X¸c ®Þnh kÝch th íc ®Öm c¸t: Chän chiÒu cao ®Öm c¸t h®=1,5m KiÓm tra chiÒu cao h® ¸p lùc g©y lón t¹i ®¸y ®Öm c¸t.
14
= 1.16,8 + 0,5.18,6 + 1,5.8,474 = 38,811kPa=285,82 - (1.16,8 + 0,5.18,6) = 259,72(kPa)
Tra b¶ng ®îc K0=0,4195 = 0,4195 . 259,72 = 108,95kPa
Hy=h+hd=1,5+1,5=3 m
Líp ®Êt cã
= 38,111+108,95 = 147,061 kPa < Rdy = 209,667 kPaNh vËy chiÒu cao ®Öm c¸t ®· tho¶ m·n ®iÒu kiÖn ¸p lùc lªn líp ®Êt (sÐt pha vµng nh¹t).2.2.4, KiÓm tra kÝch th íc s¬ bé ®¸y mãng theo TTGHII :øng suÊt g©y lón t¹i ®Õ mãng:
=285,82 – (1.16,8 + 0,5.18,6) = 259,72 (kPa)chia nÒn ®Êt díi ®¸y mãng thµnh c¸c ph©n tè cã chiÒu dµy
chän hi=0,2.b=0,2.1,8=0,36mTa cã b¶ng tÝnh
Điểm Z (m) l/b z/b Ko (kPa) (kPa)1 0 1.444 0 1.000 259.7
2026.10
02 0.36 1.444 0.2 0.972 252.5
0729.24
9
15
3 0.72 1.444 0.4 0.851 220.991
32.398
4 1.08 1.444 0.6 0.687 178.538
35.547
5 1.44 1.444 0.8 0.538 139.815
38.696
6 1.8 1.444 1 0.420 109.171
41.845
7 2.16 1.444 1.2 0.331 86.080
44.994
8 2.52 1.444 1.4 0.265 68.863
48.143
9 2.88 1.444 1.6 0.215 55.951
51.292
10 3.24 1.444 1.8 0.178 46.146
54.441
11 3.6 1.444 2 0.149 38.589
57.681
11* 3.7 1.444 2.1 0.142 36802 55.316
12 3.96 1.444 2.2 0.126 32.675
60.956
13 4.32 1.444 2.4 0.108 27.978
64.231
14 4.68 1.444 2.6 0.093 24.198
67.507
15 5.04 1.444 2.8 0.081 21.117
70.782
16 5.4 1.444 3 0.072 18.576
74.057
17 5.76 1.444 3.2 0.063 16.460
77.332
18 6.12 1.444 3.4 0.057 14.679
80.607
19 6.48 1.444 3.6 0.051 13.168
83.882
20 6.84 1.444 3.8 0.046 11.876
87.158
21 7.2 1.444 4 0.041 10.763
90.433
22 7.56 1.444 4.2 0.038 9.797 93.708
23 7.92 1.444 4.4 0.034 8.955 96.983
16
Ta thÊy t¹i ®é s©u 7,92m th× gl = 8,955 kPa < 0,1bt = 0,1 . 96,983 = 9,6983kPaVËy giíi h¹n nÒn t¹i ®iÓm 23. Tra b¶ng quy ph¹m víi c¸t th« võa chÆt võa ®îc E=35000Kpa
§é lón tuyÖt ®èi:
S = 3,556cm < Sgh = 8cm Tho¶ m·n ®iÒu kiÖn ®é lón tuyÖt ®èi.
17
BiÓu ®å øng suÊt g©y lónBÒ réng ®Öm c¸tbd = b + 2hd . tg = 1,8 + 2 . 1,5 . tg300 = 3,53mT¹o líp ®Öm c¸t nghiªng mét gãc gãc ma s¸t trong cña líp ®Êt ®Æt ®Öm c¸t chän chiÒu réng ®¸y trªn ®Öm c¸t: btr = bd + 2hd . tg = 3,53 + 2 . 1,5 . tg300 = 5,26 m
- ChiÒu dµi ®¸y ®Öm c¸t ld = l + 2hd . tg = 2,6 + 2 . 1,5 . tg300 = 4,03mChiÒu dµi ®¸y trªn ®Öm c¸t: ltr = ld + 2hd . tg = 4,03 + 2 . 1,5 . tg300 = 5,76 m2.3.5, TÝnh to¸n ®é bÒn vµ cÊu t¹o mãng:Dïng bª t«ng B15, Rb= 8500 kPa; Rbt=750Kpa
18
Cèt thÐp nhãm CII cã Rs=280000Kpa. Lµm líp bª t«ng lãt dµy 10cm B7,5 v÷a xi m¨ng c¸t.Khi tÝnh to¸n ®é bÒn ta ph¶i dïng tæ hîp t¶i träng bÊt lîi nhÊt¸p lùc tÝnh to¸n ë ®¸y mãng:No
tt = 1403(kN) Mott= 333(kNm) Qtt =
81(kN)
= víi e=0,284m
=496,26(Kpa)=103,31(KPa)
*Líp bªt«ng lãt dµy 10cm, v÷a xi m¨ng c¸t vµng B7,5 ®¸ do ®ã líp b¶o vÖ cèt thÐp lÊy b»ng 0,035m.;hm=0,8m
Lµm líp bª t«ng lãt dµy 10cm, v÷a xim¨ng c¸t vµng B7,5 ®¸ nªn ta chän líp b¶o vÖ cèt thÐp 0,035m.Chän chiÒu cao mãng hm= 0,8 h0= 0,8 - 0,035 = 0,765m) *KiÓm tra chiÒu cao lµm viÖc cña mãng theo ®iÒu kiÖn ®©m thñng:
DiÖn tÝch ®©m thñng:
19
c=L-h0=1,05- 0,765= 0,285 mFct = c.b = 0,285 . 1,8 = 0,513 m2
¸p lùc tÝnh to¸n trung b×nh trong ph¹m vi diÖn tÝch g©y ®©m thñng.
-Lùc ®©m thñng:= 474,73 . 0,513 = 243,53 (kN)
- Lùc chèng ®©m thñng: .Rbt.h0.btb
btb=bc+2h0=(0,22+2.0,765)/2=0,875 (m).Rbt.h0.btb = 1 . 750 . 0,765 . 0,875 = 502,03 kN > Nct = 243,53 kN mãng kh«ng bÞ ph¸ ho¹i do chäc thñngTÝnh to¸n cèt thÐp cho mãng.Cèt thÐp ®Ó dïng cho mãng chÞu m«men do ¸p lùc ph¶n lùc cña ®Êt nÒn g©y ra. Khi tÝnh m«men ta quan niÖm c¸nh nh nh÷ng c«ng s«n ®îc ngµm vµo c¸c tiÕt diÖn ®i qua ch©n cét.* M« men t¬ng øng víi mÆt ngµm I-I
DiÖn tÝch cèt thÐp ®Ó chÞu m«men MI
20
Chän ; AS = 24,12cm2 > 22,82(cm2)ChiÒu dµi mét thanh: Kho¶ng c¸ch c¸c cèt thÐp dµi cÇn bè trÝ: =1,8 – 2 x (0,025+0,015) = 1,72mKho¶ng c¸ch gi÷a hai trôc cèt thÐp:
a = chän a180mm
* M« men t¬ng øng víi mÆt ngµm II-II:
DiÖn tÝch cèt thÐp chÞu m«men MII
Víi h’0 = h0- ( /2+ /2) h0- = 0,765 - 0,014 = 0.751m
Chän cèt thÐp 17 10 AS = 13,345 cm2
ChiÒu dµi mçi thanh: .Kho¶ng c¸ch c¸c cèt thÐp ng¾n cÇn bè trÝ: Kho¶ng c¸ch gi÷a hai trôc cèt thÐp:
a = . chän a150
21
2.4).Ph ¬ng ¸n mãng cäc: 2.4.1 Chän lo¹i kÝch th íc cäc vµ ph ¬ng ¸n thi c«ng: ThiÕt kÕ mãng cäc cho cét trôc B nhµ khung bª t«ng cèt thÐp .tiÕt diÖn cét:30x30cm. cèt phÝa ngoµi nhµ thÊp h¬n trong nhµ 0,6m. §¸y ®µi ®Æt ë cèt -1,6m kÓ tõ cèt ngoµi nhµ.T¶i träng ®Æt ë ®Ønh ®µi c¸ch cèt ngoµi nhµ 0,8m.T¶i träng tÝnh to¸n ë ®Ønh ®µi:N0
tt=1354(KN); M0tt=262(KNm); Qtt=26(KN).
T¶i träng tiªu chuÈn ë ®Ønh ®µi:
Chän cäc BTCT chÕ t¹o s½n tiÕt diÖn (30x30)cm , bª t«ng B25 thÐp däc 418-CII cäc dµi 21 m ®îc nèi tõ 3 ®o¹n 7m ,phÇn cäc nguyªn ngµm vµo ®µi lµ 0,15m, phÇn r©u
22
1
4
2
3
5
thÐp ®Ëp ®Çu cäc 0,4m ch©n cäc c¾m vµo líp 5 c¸t h¹t nhá lµ 1,8m , cäc ®îc h¹ b»ng ph¬ng ph¸p ®ãng , chiÒu cao ®µi gi¶ thiÕt = 0,8m cèt ®Õ ®µi ®Æt ë -0,8m so víi cèt §Ó nèi c¸c cäc l¹i víi nhau ta dïng ph¬ng ph¸p hµn hai ®Çu cäc l¹i víi nhau b»ng c¸c tÊm thÐp.§Ó nèi cäc b»ng biÖn ph¸p hµn, ngêi ta hµn s¼n c¸c b¶n thÐp vµo thÐp däc cña cäc. 1-§o¹n cäc trªn 2-§o¹n cäc díi3- B¶n thÐp dïng ®Ó nèi cäc4- B¶n thÐp hµn vµo thÐp däc5- §êng hµn
2.4.3) X¸c ®Þnh søc chÞu t¶i cña cäc:2.4.3.1 Søc chÞu t¶i cña cäc theo vËt liÖu lµm cäc:Pv = (RbAb + RsAs)
- hÖ sè uèn däc(cäc kh«ng cã líp ®Êt bïn).Rb=14500Kpa; RS=280000KpaAs-diÖn tÝch tiÕt diÖn ngang cña cèt däc chÞu lùc; As = 4.3,14.0,0182/4 = 0,0010736m2
Ab- diÖn tÝch tiÕt diÖn ngang cña cäc Ab=0,3.0,3=0,09m2
Pv = 1.(14500 . 0,09 + 280000 . 0,0010736) = 1589,86 kN2.4.3.2 X¸c ®Þnh søc chÞu t¶i cña cäc theo c êng ®é ®Êt nÒn:
Ch©n cäc tú lªn c¸t h¹t nhá nªn cäc lµm viÖc theo s¬ ®å cäc ma s¸t:
23
MNN
m=1- lµ hÖ sè lµm viÖc cña cäc trong ®Êt.mR=1; mfi=1- do h¹ cäc b»ng bóa diezen kh«ng khoan dÉn vµ cäc trô ®Æc. Chia nÒn ®Êt thµnh c¸c líp ®Êt ®ång nhÊt, chiÒu dµy mçi líp ®îc chia Cêng ®é tÝnh to¸n cña ®Êt ë ch©n cét víi ®é s©u H=22,05m (tra b¶ng 6-2 )víi c¸t h¹t nhá cã néi suy ta cã: R=3203Kpa
Líp ®ÊtChiÒu dµy
ph©n líp(hi)
zi(m) fi mfi mfifi.hi
2IL=0,692
2 2.6 8,048 1 16,0962 4.6 10,16 1 20,32
0,1 5,56 10,6048
1,06048
3IL=0,645
2 6,7 14,5925 1 29,185
2 8,7 14,95 1 29,91,2 10,3 15,01 1 18,012
4IL=0.508
2 11,9 28,0592 1 56,118
42 13,9 28,795
2 1 57,5904
2 15,9 27,0864 1 54,172
82 17,9 28,798
4 1 57,5968
1,5 19,650
29,6664 1 44,499
6
5 1,65 21,225 57,225 1 94,421
Tæng 478,972
24
P®
,=1(1 . 3203 . 0,3 . 0,3 + 4 . 0,3 . 478,972) = 863,0364 kN
2.4.3.3, X¸c ®Þnh søc chÞu t¶i cña cäc theo kÕt qu¶ xuyªn tÜnh tiªu chuÈn SPT:
Trong ®ã:- do cäc ®ãng
N=16,3- sè SPT ë ch©n cäcF- DiÖn tÝch tiÕt diÖn ngang ch©n cäc u- Chu vi ch©n cäc u=4.0,3=1,2mNsi- ChØ sè SPT cña líp ®Êt rêi thø i cã chiÒu dµy t¬ng øng Lsi
Cui- Lùc dÝnh kh«ng tho¸t níc cña líp ®Êt thø i cã chiÒu dµy t¬ng øng Lci
Líp ®Êt ChiÒu dµy Nsi Cui Nsi.Lsi
Cui Lsi
2 4,1 7,5 44 - 180,43 5,2 5,8 34 - 176,84 9,5 10,8 65 - 617,55 1,65 16,3 - 26,89
5-
Tæng céng 26,895
974,7
2.4.3.4, X¸c ®Þnh søc chÞu t¶i träng theo ph ¬ng th¼ng ®øng cña cäc theo kÕt qu¶ xuyªn tØnh.
25
Pmñi=qp.Fqp=K.qc : Søc c¶n ph¸ cña ®Êt ë ch©n cäc. K- phô thuéc vµo loai ®Êt , qc=4170 K=0,5(tra b¶ng 5-9),qp=0,5.4170 =2085Kpa
- tra b¶ng 5-9(SHD§A)
Líp ®Êt
ChiÒudµy
li(m)qc(Kpa
) K qsi(Kpa)
qp(Kpa) qsi.li
2 4,1 1942 - 30 64,733
- 265,405
3 5,2 1730 - 30 57,777
- 300,440
4 9,5 2230 - 40 55,75 - 529,625
5 1,65 4170 0,5 100 41,7 2085 68,805Tæng céng 2085 1164,
275Pxq=1,2.(265,4053+300,4404+529,625+91,74)=1424,653KNPmñi=qp.F=2085.0,3.0,3=187,65KNP’
x=Pmñi+Pxq=2085.0,3.0,3 + 1,2. 1164,275 = 1584,78 kN
Chän min(P®;Px;Pv;PSPT)=(616,45; 528,26; 1589,86; 558,096)VËy ®a Px=528,26 KN vµo tÝnh to¸n. 2.4.4) X¸c ®Þnh sè l îng cäc vµ bè trÝ cäc cho mãng: ¸p lùc tÝnh to¸n do cäc t¸c dông lªn ®Õ ®µi do ph¶n lùc ®Çu cäc g©y ra:
26
DiÖn tÝch s¬ bé ®Õ ®µi:
Träng lîng cña ®µi vµ ®Êt lªn ®µi:
Sè lîng cäc s¬ bé:
nc,sb =
Do mãng chÞu t¶i lÖch t©m nªn lÊy sè cäc n’=4cäc.bè trÝ cäc trong mÆt b»ng nh h×nh vÏ:DiÖn tÝch thùc tÕ cña ®Õ ®µi : b=1,5 m; l=1,8 m; F®=1,5.1,8=2,7 m2
Träng lîng tÝnh to¸n cña ®µi vµ ®Êt lªn ®µi:
=1,
1.2,7.2,2.20 =130,68 KNLùc däc tÝnh to¸n x¸c ®Þnh ®Õn cèt ®µi:Ntt=N0
tt+N®tt=1354+130,68 = 1484,68 KN
M« men tÝnh to¸n x¸c ®Þnh t¬ng øng víi träng t©m tiÕt diÖn cña ®Õ ®µi:h®=1,6-0,8=0,8mMtt=M0
tt+Qtt.h®=262+26.0,8=282,8KNmLùc truyÒn xuèng c¸c cäc d·y biªn:
Pttmax= 489,003 KN
27
Ptt
min= 253,337 KN-Träng lîng tÝnh to¸n cña cäc:Pc=0,3.0,3.(25-10).20,45 1,1=30,368KNPtt
max + Pc = 489,003 + 30,368 = 519,371KN < Px = 528,26 kN§ång thêi Pmin
tt=253,337KN >0 nªn kh«ng ph¶i kiÓm tra theo ®iÒu kiÖn nhæ.KiÓm tra ®iÒu kiÖn kinh tÕ:
Tháa m·n ®iÒu kiÖn
kinh tÕ2.4.5, KiÓm tra nÒn mãng cäc theo ®iÒu kiÖn biÕn d¹ng:§é lón cña nÒn mãng cäc ®îc tÝnh theo ®é lón cña nÒn mãng
khèi quy íc cã mÆt c¾t lµ abcd nh trªn h×nh vÏ:
Trong ®ã: ;
- ChiÒu dµi cña ®¸y mãng khèi quy íc:LM = L’ + 2Lc. tg = 1,2 + 0,3 + 2.20,45 . tg3,9850 = 4,35 m BÒ réng cña ®¸y khèi quy íc:BM = B’ + 2Lc. tg = 0,9 + 0,3 + 2.20,45 . tg3,9850 = 4,05 m ChiÒu cao khèi mãng quy íc:HM = 1,6 + 20,45 = 22,05 m-X¸c ®Þnh träng lîng cña khèi quy íc:+ Träng lîng khèi quy íc kÓ tõ ®¸y ®µi ®Õn mÆt ®Êt:
= LM . BM . h. tb = 4,35 . 4,05 . 2,2 . 20 = 775,17 kN+ Träng lîng cña ®Êt trõ ®i träng lîng cña ®Êt bÞ cäc chiÕm chç
trong ph¹m vi tõ ®¸y ®µi ®Õn ch©n cäc: =
28
= 4,35 . 4,05 . (4,1.8,673 + 5,2.8,643 + 9,5.9,211 + 1,65.9,513) = 3236,403 KN.
+ Träng lîng cña cäc trong ph¹m vi khèi quy íc:= nc .fc . cäc . Lc = 4 . 0,32 . 15 . 20,45 = 110,43 kN
Träng lîng cña khèi quy íc:775,17 + 3236,403 + 110,43 = 4122,003kN
T¶i träng t¹i ®¸y khèi quy íc 1177,3913 + 4122,003 = 5299,3943 kN
227,826 + 22,609 . (20,45 + 0,8) = 708,261 kNm
Cêng ®é tÝnh to¸n cña ®Êt t¹i ®¸y khèi quy íc:
Tra b¶ng 3-1m1=1,2 do ®Êt c¸t nhá; m2=1 do nhµ khung ; Ktc=1 v× c¸c chØ tiªu c¬ lý cña ®Êt lÊy theo sè liÖu thÝ nghiÖm
trùc tiÕp ®èi víi ®Êt.C¸t h¹t nhá cã II = 210
A = 0,55; B = 3,21; D = 5,81
+ ¸p lùc tiªu chuÈn t¹i ®¸y khèi quy íc:
;
29
= 356,254 kPa <1,2RM = 1,2 . 817,425 = 980,91kPa= 245,365 kPa
= 300,8095 kPa < RM = 817,425 kPaTÝnh to¸n ®é lón cña nÒn:
Ta cã thÓ tÝnh to¸n ®îc ®é lón cña nÒn theo qua niÖm nÒn biÕn d¹ng tuyÕn tÝnh. Trêng hîp nµy ®Êt tõ ch©n cäc trë xuèng cã ®é dµy ín, ®¸y cña khèi quy íc cã diªn tÝch bÐ nªn ta dïng lµ nöa kh«ng gian tuyÕn tÝnh ®Ó tÝnh to¸n.+ X¸c ®Þnh øng suÊt b¶n th©n t¹i ®¸y khèi quy íc :
øng suÊt g©y lón t¹i ®¸y khèi quy íc:
Chia nÒn ®Êt díi ®¸y khèi quy íc thµnh c¸c líp ®ång nhÊt cã chiÒu dµy
chän hi = 0,2BM = 0,2 . 4,05 = 0,81 m
Ta thÊy t¹i ®iÓm 4 cã ®é s©u 3,24 m tÝnh tõ ®¸y khèi quy íc cã:
VËy, gíi h¹n nÒn t¹i ®iÓm 4.§é lón ®îc x¸c ®Þnh theo c«ng thøc:
§iÓm zi (m) 2zi/BM LM/BM K0gl
zi (kPa)
btzi+h
(kPa0 0.00 0.00 1.074 1,000 95.215 205.5941 0.81 0.40 1.074 0.963 91.689 213.3002 1.62 0.80 1.074 0.811 77.230 221.0053 2.43 1.20 1.074 0.623 59.323 228.7114 3.24 1.60 1.074 0.466 44.409 236.416
30
VËy S=0,018m<Sgh=0,08m tho¶ m·n ®iÒu kiÖn ®é lón tuyÖt ®èi .§é lón lÖch sÏ ®îc kiÓm tra khi thiÕt kÕ cho d·y trôc kh¸c.2.4.6, TÝnh to¸n ®é bÒn
vµ cÊu t¹o ®µi cäc:Dïng bª t«ng B15 cèt thÐp nhãm CII. ®µi cäc cã c¸c thanh thÐp chê ®Ó ®æ cét . Líp bª t«ng lãt dµy 0,1m B7,5 c¸t vµng, ®¸ 4x6Rb=8500KPa; Rs=280000KPa; Rbt=750KPa.+ X¸c ®Þnh chiÒu cao ®µi theo ®iÒu kiÖn ®©m thñng:Khi vÏ th¸p ®©m thñng tõ mÐp cét nghiªng mét gãc 450 so víi ph¬ng th¼ng ®øng cña cét ta thÊy th¸p n»m trïm ra ngoµi trôc c¸c cäc. Nh vËy ®µi cäc kh«ng bÞ ®©m thñng.
+ TÝnh to¸n thÐp ®Æt cho ®µi cäc:h0= 0,8 - 0,15 = 0,65 m
M« men t¬ng øng víi mÆt ngµm I-I MI=r1 (P1+P3) víi P1=P3= Ptt
max= 489,003 KN
r1=
31
MNN
MI = 0,35.2.489,003 = 342,302 KNmDiÖn tÝch cèt thÐp t¬ng øng víi mÆt ngµm I-I
Chän 1414 cã AS = 21,55 cm2
ChiÒu dµi mæi thanh:l*=l-2.0,025=1,8-0,05=1,75mKho¶ng c¸c cèt thÐp dµi cÇn bè trÝ:b’=b-2(0,015+0,025)=1,5-0,08=1,42mKho¶ng c¸ch gi÷a hai trôc cèt thÐp c¸ch nhau:
chän
a=100mm-M« men t¬ng øng víi mÆt ngµm II-II:
MII=r2(P1+P2) víi P1= Pttmax=
489,003 KNP2= Ptt
min= 253,337 KN
r2=
MII= 0,3(489,003 + 253,337) = 222,702 KNmDiÖn tÝch cèt thÐp øng víi mÆt ngµm II-II:
Chän 1312 cã AS = 14,69 cm2
ChiÒu dµi mæi thanh:b*=b-2.0,025=1,5-0,05=1,45mKho¶ng c¸c cèt thÐp dµi cÇn bè trÝ:l’=l-2(0,015+0,025)=1,8-0,08=1,72mKho¶ng c¸ch gi÷a hai trôc cèt thÐp c¸ch nhau:
chän a=140mm
32
3).ThiÕt kÕ mãng cét trôc A:
Mãng cét trôc A lµ mãng biªn cã Ta thÊy néi lùc nhá so víi cét trôc B nªn ta chän ph¬ng ¸n mãng n«ng trªn nÒn thiªn nhiªn (lµ ph¬ng ¸n rÎ nhÊt).3.1, X¸c ®Þnh t¶i träng t¸c dông xuèng mãng.T¶i träng tÝnh to¸n t¹i ch©n cét ë ®Ønh mãng: T¶i träng tiªu chuÈn t¹i ch©n cét ë ®Ønh mãng:
Chän cèt lµ mÆt ®Êt phÝa trong nhµ, mÆt kh¸c theo s¬ ®å mÆt b»ng th× ®Êt trong nhµ vµ ngoµi nhµ chªnh nhau 0,6 m.3.2,Chän ®é s©u ch«n mãng. Chän ®é s©u ch«n mãng h=1,5m ®èi víi nÒn ®Êt phÝa ngoµi nhµ.nh vËy mong dÆt trong líp ®Êt thø nhÊt lµ sÐt pha vµng nh¹t, mùc níc ngÇm n»m ë ®¸y mãng. Nh vËy mãng ®Æt s©u trong líp
33
®Êt sÐt pha vµng nh¹t 0,6m.3.3, X¸c ®Þnh kÝch th íc s¬ bé ®¸y mãng. Gi¶ thiÕt b=2,1m+ cêng ®é tÝnh to¸n cña ®Êt t¹i ®Õ mãng
Tra b¶ng 3-1(HD§ANM)m1=1,1 ®Êt sÐt pha vµng nh¹t cã IL>0,5.m2=1 nhµ khung kh«ng ph¶i tuyÖt ®èi cøng.Ktc =1 v× c¸c chØ tiªu c¬ lý cña ®Êt lÊy theo kÕt qu¶ trùc tiÕp ®èi víi ®Êt.Tra b¶ng 3-2(HD§ANM)
-DiÖn tÝch s¬ bé cña ®Õ mãng:
Trong ®ã:
34
3200
1500
-0,6
0,00
mnn
800
ed
mtt
mtt0
nq tt0tt
0
V× mãng chÞu t¶i lÖch t©m kh¸ lín nªn ta t¨ng diÖn tÝch ®¸y mãngF*=1,2.F=1,2.5,922=7,106m2.Chän: K = l/b = 1,3
b =
Chän b = 2,4m l = 1,3.2,4 = 3,12m chän l =3,2mTÝnh l¹i R=1,1(0,27.2,4 .8,673 + 2,11 . 1,5 .14,018 + 4,62 .23) = 171,87(KPa)¸p lùc tiªu chuÈn ë ®Õ mãng:
ChiÒu cao lµm viÖc cña mãng:hm=1,5-0,8=0,7m
trong ®ã : L= ; t«n nÒn = 16,5
kN/m3
1,4.2,4 . 16,5 . 0,6 = 33,264 KN
, trong ®ã
33,264 . 0,9 = 29,9376 kNm ;
199,23 kPa < 1,2R = 1,2 . 171,87 = 206,244kPa
35
80,50 kPa
139,86 kPa < R = 171,87 kPa§iÒu kiÖn ¸p lùc ®îc tho¶ m·n, vËy kÝch thíc mãng(lxb)=(3,2x2,4)3.4, KiÓm tra ®iÒu kiÖn ¸p lùc lªn líp ®Êt yÕu.§Ó ®¶m b¶o cho mèi quan hÖ gi÷a øng suÊt vµ biÕn d¹ng t¹i ®Ønh líp ®Êt yÕu lµ tuyÕn tÝnh cÇn kiÓm tra ®iÒu kiÖn:
-
Ta cã: - Ta t×m hÖ sè K0
= 139,86 – (0,9 . 16,5 + 0,1 . 18,4 + 0,5 . 8,673) = 118,8335 kPa
K0 tra b¶ng phô thuéc vµo l/b = 3,2/2,4 = 1,333; 2z/b = 2.4,2/2,4 = 3,5 K0 = 0,1753
= 0,1753 . 118,8335 = 20,8315 kPa
TÝnh R®y:
Tra b¶ng 3-1(s¸ch híng dÈn ®å ¸n nÒn vµ mãng)m1=1,1 ®Êt sÐt pha vµng nh¹t cã ®é sÖt Il>0,5m2=1 Do nhµ khung
36
glzi
zibt
btzi+hy zi
gl
mnn
Ktc=1 v× c¸c chØ tiªu c¬ lý cña ®Êt lÊy theo kÕt qu¶ thÝ nghiÖm trùc tiÕp ®èi víi ®Êt.Víi II = 12,50 tra b¶ng 3-2 (HD§ANM) ta cã:A=0,24; B=1,99; D=4,49.
kN/m3
Hy=h+hy = 1,5+4,2=5,7m ; ;
;
Ta thÊy Rdy = 228,876kPa < = 57,453 + 20,8315 = 78,2845 kPaVËy ®· tho¶ m¶n ®iÒu kiÖn ¸p lùc lªn nÒn ®Êt yÕu (nÒn ®Êt sÐt pha x¸m tro)3.5, KiÓm tra kÝch th íc s¬ bé ®¸y mãng theo TTGHII :- øng suÊt b¶n th©n t¹i ®Õ mãng: øng suÊt g©y lón t¹i ®Õ mãng
= 139,86 – (0,9 . 16,5 + 0,1 . 18,4 + 0,5 . 8,673) = 118,8335 kPa- øng suÊt g©y lón t¹i ®é s©u zi:Chia ®Êt nÒn díi ®Õ mãng thµnh c¸c líp ph©n tè cã chiÒu dµy hi b/4 = 2,4/4 = 0,6mChän hi=0,2b=0,2.2,4=0,48(m) B¶ng ®Ó tÝnh
§IÓM Zi(m) 2Z/b l/b K0gl
zi btzi+h
0 0.0 0.0 1.33 1 118.834 21.89
37
0 0 3 4
1 0.48
0.40
1.333 0.971 115.348 26.05
72 0.9
60.8
01.33
3 0.842 100.058 30.220
3 1.44
1.20
1.333 0.672 79.856 34.38
34 1.9
21.6
01.33
3 0.520 61.793 38.546
5 2.40
2.00
1.333 0.402 47.811 42.70
96 2.8
82.4
01.33
3 0.315 37.393 46.872
7 3.36
2.80
1.333 0.251 29.788 51.03
58 3.8
43.2
01.33
3 0.202 24.044 55.198
8* 4.20
3.50
1.333 0.175 20.835 58.32
09 4.3
23.6
01.33
3 0.166 19.766 59.358
10 4.80
4.00
1.333 0.139 16.518 63.50
611 5.2
84.4
01.33
3 0.117 13.904 67.655
12 5.76
4.80
1.333 0.101 11.963 71.80
313 6.2
45.2
01.33
3 0.087 10.339 75.952
14 6.72
5.60
1.333 0.076 8.992 80.10
115 7.2
06.0
01.33
3 0.067 7.922 84.249
T¹i ®é s©u 7,2(m) kÓ tõ ®Õ mãng cã:gl = 7,922 kPa < 0,1bt = 0,1 . 84,249 = 9,42kPavËy giíi h¹n nÒn ®Õn t¹i ®iÓm 15 ë ®é s©u 7,2(m) kÓ tõ ®Õ mãng.§é lón (S) cña nÒn x¸c ®Þnh theo c«ng thøc:
38
S = 4,028cm < Sgh = 8cm Tho¶ m·n ®iÒu kiÖn ®é lón tuyÖt ®èi.§é lón lÖch so víi mãng díi trôc C:
VËy ®iÒu kiÖn lón lÖch t¬ng ®èi ®îc tho¶ m·n
BiÓu ®å øng suÊt g©y lón - øng suÊt b¶n th©n2.2.5, TÝnh to¸n ®é bÒn vµ cÊu t¹o mãng:Dïng bª t«ng B15, Rb= 8500(kPa), Rbt= 750(kPa)
39
Cèt thÐp CII, RS=280000(kPa). Khi tÝnh to¸n ®é bÒn ta ph¶i dïng tæ hîp t¶i träng bÊt lîi nhÊt.Träng lîng cña mãng vµ ®Êt trªn c¸c bËc mãng kh«ng lµm cho mãng bÞ uèn vµ kh«ng g©y ra ®©m thñng nªn ta kh«ng kÓ ®Õn.* ¸p lùc tÝnh to¸n ë ®¸y mãng:
=
víi
=192,05 (KPa) ; =57,06 (KPa); =124,56 (KPa)
Chän chiÒu cao mãng hm= 0,7 m, h0=0,7-0,035=0,665(m)*KiÓm tra chiÒu cao lµm viÖc cña mãng theo ®iÒu kiÖn ®©m thñng:
DiÖn tÝch ®©m thñng:c=L-h0=1,4 - 0,665 = 0,735 mFct = c .b = 0,735 . 2,4 = 1,764m2
¸p lùc tÝnh to¸n trung b×nh trong ph¹m vi diÖn tÝch g©y ®©m thñng.
40
¸p lùc tÝnh to¸n trung b×nh trong ph¹m vi diÖn tÝch g©y ®©m thñng.
=192,05 (KPa) ; =57,06 (KPa); =124,56 (KPa)
-Lùc ®©m thñng:
- Lùc chèng ®©m thñng: .Rbt.h0.btb
btb=bc+h0=0,3+0,665 = 0,965 m.Rbt.h0.btb = 1 . 750 . 0,665 .0,965 = 481,294 kN > Nct = 311,429 kN mãng kh«ng bÞ ph¸ ho¹i do chäc thñngTÝnh to¸n cèt thÐp cho mãng.Cèt thÐp ®Ó dïng cho mãng chÞu m«men do ¸p lùc ph¶n lùc cña ®Êt nÒn g©y ra. Khi tÝnh m«men ta quan niÖm c¸nh nh nh÷ng c«ng s«n ®îc ngµm vµo c¸c tiÕt diÖn ®i qua ch©n cét.* M« men t¬ng øng víi mÆt ngµm I-I
DiÖn tÝch cèt thÐp ®Ó chÞu m«men MI
Chän ; AS = 24,63 cm2 > 24,19(cm2)ChiÒu dµi mét thanh: Kho¶ng c¸ch c¸c cèt thÐp dµi cÇn bè trÝ: =2,4 – 2 x (0,025+0,015) = 2,32m
41
Kho¶ng c¸ch gi÷a hai trôc cèt thÐp:
a = chän a150mm
* M« men t¬ng øng víi mÆt ngµm II-II:
DiÖn tÝch cèt thÐp chÞu m«men MII
Víi h’0 = h0- ( /2+ /2) h0- = 0,665 – 0,014 = 0,651m
Chän cèt thÐp 18 10 AS = 14,13 cm2
ChiÒu dµi mçi thanh: .Kho¶ng c¸ch c¸c cèt thÐp ng¾n cÇn bè trÝ: Kho¶ng c¸ch gi÷a hai trôc cèt thÐp:
a = . chän a180
42