new federal ministry of education · 2020. 4. 30. · gabatarwa jagoran malami na aji 2 ya samar da...

262

Upload: others

Post on 13-Oct-2020

0 views

Category:

Documents


0 download

TRANSCRIPT

Page 1: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon
Page 2: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon
Page 3: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon
Page 4: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Mallaka da Samarwa An samar da wannan littafin a ƙarƙashin Aikin Binciken Karatu da Samun Gurbi

(RARA) sannan yana da lasisi ne a ƙarƙashin tsarin bai ɗaya na mallaka mai

lamba 4.0 na Ƙasa da ƙasa”

An yi bitar littafin tare da amincewa da shi a ƙarƙashin Aikin Koyon Karatu da

Lissafi (RANA) na DFID/UNICEF/FHI360.

Rights and Permission Originally developed under the Nigeria Reading and Access Research Activity

and licensed under the Creative Commons Attribution 4.0 International License.

Reviewed and adapted under Reading and Numeracy Activity (RANA) DFID/UNICEF/

FHI360

Jagoran Malamai - Aji 2

Page 5: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Abubuwan da Ke Ciki Godiya............................................................................................................................................................................................... i Gabatarwa ....................................................................................................................................................................................... ii Waɗanda Suka Yi Bitar Littafin ......................................................................................................................................................... iii Tsarin Koyarwar RANA..................................................................................................................................................................... iv Abubuwa Biyar Na Koyar da Karatu da Rubutu ................................................................................................................................. v

Fahimtar ƙwayoyin Sauti ................................................................................................................................................................................... v Tsarin Haruffan Harshe ............................................................................................................................................................................................... v Iya Karatu .................................................................................................................................................................................................................... v Kalmomi ............................................................................................................................................................................................................ vi Fahimta ............................................................................................................................................................................................................. vi

Manyan Hanyoyin Koyarwa Na Tsarin Koyar da Karatu ................................................................................................................... vii Koyo A Tare ....................................................................................................................................................................................................................... vii Gwajin-Bi-da-Gyara .......................................................................................................................................................................................... vii In Yi, Mu Yi, Ku Yi ....................................................................................................................................................................................................... vii Amfani da Sassan Jiki ....................................................................................................................................................................................... vii Harshen Baka: Fahimtar ƙwayoyin Sauti da Sanin Kalmomi ........................................................................................................................... vii Muhimmancin Ganin Rubutu ..........................................................................................................................................................................viii Rarrafe Koyon Karatu .............................................................................................................................................................................................. viii

Gwaji ............................................................................................................................................................................................... ix Gwajin Jagorancin Koyarwa .............................................................................................................................................................. x

Zango Na 1 ....................................................................................................................................................................................... 1

Mako Na 1 ....................................................................................................................................................................................................................... 2 Mako Na 2 ....................................................................................................................................................................................................................... 8 Mako Na 3 ..................................................................................................................................................................................................................... 16 Mako Na 4 ..................................................................................................................................................................................................................... 24 Mako Na 5 ..................................................................................................................................................................................................................... 32 Mako Na 6 ..................................................................................................................................................................................................................... 38 Mako Na 7 ..................................................................................................................................................................................................................... 46 Mako Na 8 ..................................................................................................................................................................................................................... 54 Mako Na 9 ..................................................................................................................................................................................................................... 62 Mako Na 10 ................................................................................................................................................................................................................... 70

Page 6: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Jagoran Malamai - Aji 2

Abubuwan da Ke Ciki

Zango Na 2 ..................................................................................................................................................................................... 76

Mako Na 1 ..................................................................................................................................................................................................................... 77 Mako Na 2 ..................................................................................................................................................................................................................... 85 Mako Na 3 ..................................................................................................................................................................................................................... 93 Mako Na 4 …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..101 Mako Na 5………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….. 109 Mako Na 6…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..115 Mako Na 7 ................................................................................................................................................................................................................... 123 Mako Na 8 ................................................................................................................................................................................................................... 131 Mako Na 9 ................................................................................................................................................................................................................... 139 Mako Na 10 ................................................................................................................................................................................................................. 147 Mako Na 11 ................................................................................................................................................................................................................. 155

Zango Na 3 ................................................................................................................................................................................... 161

Mako Na 1 ................................................................................................................................................................................................................... 162 Mako Na 2 ................................................................................................................................................................................................................... 170 Mako Na 3 ................................................................................................................................................................................................................... 178 Mako Na 4 ................................................................................................................................................................................................................... 186 Mako Na 5 ................................................................................................................................................................................................................... 194 Mako Na 6 ................................................................................................................................................................................................................... 200 Mako Na 7 ................................................................................................................................................................................................................... 208 Mako Na 8 ................................................................................................................................................................................................................... 216 Mako Na 9 ................................................................................................................................................................................................................... 224 Mako Na 10 ................................................................................................................................................................................................................. 232 Mako Na 11 ................................................................................................................................................................................................................. 240

Jagoran Malamai - Aji 2

Page 7: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Godiya

Aikin Koyon Karatu tare da Lissafi (RANA) da ke ƙarkashin Salon Ingantuwar Rayuwar Iyali Baki Ɗaya (fhi360) na godiya ga Asusun Kula da Ƙananan Yara na Majalisar Ɗinkin Duniya (UNICEF) da Sashen Cigaban Ƙasa-da-Ƙasa na Ingila (DFID) domin samar da kuɗaden gudanar da aikin samar da Jagoran Malamai domin amfanin ɗalibai a makarantun firamare na jihohin Katsina da Zamfara. Muna godiya ga Ma’aikatun Ilimi, da Hukumomin Bayar da Ilimi Bai-Ɗaya (SUBEB) da Ma’aikatun Samar da Ilimi na Gamagari (SAME) na jihohin Katsina da Zamfara domin ba da gudunmawar ma’aikata da shawarwari lokacin rubuta wannan littafin. Haka ma muna godiya ga Kwalejojin Ilimi da jami’oi a kan gudunmuwar manazarta da malamai da ɗalibai domin tallafawa aikin rubuta wannan littafin: Kwalejin Ilimi ta Tarayya da ke Katsina (FCE Katsina) da Kwalejin Ilimi ta Tunawa da Isa Kaita da ke Dutsin-Ma (Isah Kaita CoE Dutsen-Ma) da Kwalejin Ilimi ta Tarayya da ke Gusau (FCET Gusau), Kwalejin Ilimi ta Jihar Zamfara (CoE Maru) da Kwalejin Ilimi da ke Azare (CoE Azare) da Kwalejin Koyon Aikin Shari’a ta Tunawa da Bala Usman da ke Daura da Jami’ar Usmanu Danfodiyo da ke Sokoto da Jami’ar Jihar Sokoto da ke Sokoto da kuma Jami’ar Ahmadu Bello da ke Zaria. Godiya ta musamman ga Hukumar Bayar da Ilimi Bai-Ɗaya ta jihar Sokoto domin bayar da makarantun gwaji lokacin rubuta littafin. Haka kuma, muna godiya ga Hukumar Bincike da Bunƙasa Ilimi (NERDC) a kan shawarwarin inganta aikin littafin. Daga ƙarshe, muna jinjina wa ilahirin marubuta da editoci da mazayyana hotuna da masu fassara da ma’aikatan aikin Koyon Karatu da Lissafi (RANA) waɗanda suka sha famar aiki wajen samar da wannan littafin.

Jagoran Malamai - Aji 2 i

Page 8: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon Karatu da Lissafi na RANA domin ɗalibai ‘yan Aji 2. Jagoran an tsara shi ne domin yayi aiki kafaɗa da kafaɗa da littafin karatun ɗalibai na Aji 2 na RANA.Ya ƙunshi darussan makwanni 32, da suka ƙunshi kimanin darussa 96 gaba ɗaya. An tsara dukkan darussan ne ta yadda za su ƙara gina dabarun koyon karatun ɗalibai musamman gane gaɓoɓin kalmomi da karatun kalma da rubuta kalma da kuma karatun labari. Kowane mako ya ƙunshi darusa guda uku. Dukkan darusan suna farawa da waƙa ko sarƙaƙiyar magana domin inganta ƙwazon ɗalibai da jawo hankalinsu ga fahimtar harshe da karatu. Bayan wannan, an yi amfani da waƙar gaɓoɓI a cikin darasin domin taimakawa ɗalibai wajen bunƙasa koyon tsarin gaɓoɓi na kowane baƙi (alal misali, na ni no nu ne). An gabatar da baƙaƙe daidai da tsarin ƙididdigar samuwarsu a cikin harshen Hausa. Bayan koyon waƙar gaɓoɓi a darasi na farko, ɗalibai za su koyi yadda za a haɗa gaɓoɓin wajen karanta kalmomi, wanda ya haɗa da rubutu (da mayar da hankali ga haɗa haruffa) da rubutu don samun ma’ana ta hanyar rubuta abin da hoto ya nuna. A ƙarshen darasin farko, ɗalibai za su karanta jimla, wadda za su rubuta a matsayin aikin da za su yi a gida. A darasi na biyu na kowane mako, ɗalibai suna koyon ƙarin kalmomi uku waɗanda ke amfani da tsarin gaɓoɓin da aka koya musu. Daga nan ɗalibai za su fara gwajin jujjuya gaɓoɓin da ƙananan katin karatunsu. Daga ƙarshe, sai ɗalibai su yi amfani da dukkan kalmomin da suka koya wajen karanta wani ɗan gajeren labari da aka rubuta da hoto. A darasi na uku kuma na ƙarshe na kowane mako, ɗalibai za su yi bita da kuma gwajin abin da aka koya musu a cikin darasi na 1 da na 2. A tsakiya da kuma ƙarshen kowane zangon karatu kuwa, jagoran malamin yana ɗauke da “makwannin bita,” inda ɗalibai suke yin bitar dukkan abin da suka koya a baya cikin zangon karatun. Darusan RANA da yawa an raba su a cikin tsarin “In Yi, Mu Yi, Ku Yi”. A lokacin "In Yi," malami zai yi gwajin karatu ko wani abin da za a yi (alal misali, yadda ake yin motsin jikin sauti). A lokacin "Mu Yi," malami da ɗalibai ne ke yin gwajin karatu ko abin da za a yi. A lokacin "Ku Yi," malami zai nemi ɗalibai su yi gwajin karatun ko abin da ake son su yi su kaɗai. Wannan tsarin ana kiransa, "sakin ragwamar aiki ga mai koyo kaɗan-kaɗan" wanda ke nufin a hankali malamai suna baiwa ɗalibai damar yin aiki da kansu har su gama aikin da ake son su yi da kansu ɗin. Darussan bita da makwannin bita basu bi wannan tsarin ba; darussansu an tsarasu ne ta yadda malamai za su iya kula da buƙatun ɗalibansu duk lokacin da suke buƙata. Waɗannan darussan suna amfani da siga irinta "wasa ƙwaƙwalwa" wadda ke neman ɗalibai su nuna abin da suka sani ba tare da malamai sun fara faɗa musu amsar ba. Ta wannan hanya, darusan bitar suna matsayin gwajin bi-da-gyara ne ta yadda malamai za su iya auna matakin da ɗalibansu suka kai na iya karatun da aka koya musu. Duk da kykkyawan tsarin da aka yiwa dukkan darussan tare da cikakken bayanin komai a rubuce, ba dole ba ne sai an bi kowane matakin koyar da darasi. Maimakon haka, abinda ya fi muhimmanci shine malamai su mayar da hankali ga saka ɗalibai aiki da kuma cimma manyan manufofin darasi. A lura cewa manyan manufofin an rubuta su a saman kowane darasi. Haka kuma, yana da muhimmanci malamai su sami wasu hanyoyi na musamman da za su yi amfani da su domin inganta darasi daidai da yanayin azuzuwansu. Malaman da suka saba da matakan darussan na iya amfani da taken ayyukan da ke cikin akwatin da ke gefen hannunsu na hagu a sauƙaƙe, maimakon karanta dukkan ƙananan matakai wajen aiwatar da darasin. Daga ƙarshe, yana da kyau a tabbatar da an ƙara yin amfani da wasu hanyoyin taimakawa wajen koyar da waɗannan darusa ta amfani da wasu dabarun koyon karatu da rubutu. {arancin lokaci ya sa waɗannan darussan suka zaɓi hanyar koyar da karatu da rubutu ta amfani da furucin sautuka, duk da akwai wasu hanyoyi da ayyuka da yawa da malami ke iya taimakawa ɗalibansu wajen koyarwar. Ayyukan sun haɗa da karatun labari a bayyane da gasar karatu da amfani da katin karatu na kalmomi da nemo jaridu ko wani labari daga cikin al’umma da gwajin rubuta sunaye da wasu hanyoyi da dama. Shirin RANA, yana fatar cewa wannan jagoran malamin zai zama mai amfani gare ku wajen koyarwa a makarantu.

ii Jagoran Malamai - Aji 2

Page 9: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Waɗanda Suka Yi Bitar Littafin

Sunaye Wajen Aiki

Zaliha Nasirudden Bello Consultant Content Developer

Naziru Ibrahim Abbas Consultant Translator, Usmanu Danfodiyo University, Sokoto

Hassan Rabeh RANA Master Trainer, Katsina

Hauwa Shitu Lawal RANA Master Trainer, Katsina

Nura Garba Bakori RANA Master Trainer, Katsina

Shafiu Umar RANA Master Trainer, Katsina

Abubakar Umar RANA Master Trainer, Zamfara

Dr. Musa Fadama Gummi RANA Master Trainer, Zamfara

Dr. Ibrahim Marafa Nahuce RANA Master Trainer, Zamfara

Godwin Ondoma Graphic Designer

John Akanbi Illustrator

Salim Sadiq Danjuma Teacher Education officer, RANA Katsina

Mustapha Shehu Teacher Education officer, RANA Zamfara

Emily Koester Literacy Advisor, Reading And Numeracy Activity (RANA)

Mika’ilu Ibrahim Literacy Coordinator, Reading And Numeracy Activity (RANA)

Nurudeen Lawal Project Director, Reading And Numeracy Activity (RANA)

Jagoran Malamai - Aji 2 i ii

Page 10: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Tsarin Koyarwar RANA

Da Farko, shi wannan tsari ya samo asali ne daga binciken manazarta, kuma

yana da nasaba da wasu ingantattun tsare-tsare da kuma la’akari da darussan

da aka koya daga ayyukan tallafi a Najeriya.

Abu Na Biyu, shi ne, tsarin yana amfani da muhimman rassan koyar da karatu

don taimaka wa ɗalibai su iya karatu. Su waɗannan rassan guda biyar ne:

Fahimtar ƙwayoyin Sauti da Tsarin Haruffan Harshe da Ma’anar Kalmomi da

Iya Karatu da Fahimta. Dukkansu na da tasiri a wannan tsarin na koyarwa.

Abu Na Uku, shi ne, wannan tsari na koyarwa ya yi amanna da cewa iya

harshe shi ne jigo wajen koyon karatu da rubutu. Shi ya sa wannan shiri ya ba

da ƙarfi a harshen gida, wanda shi ne Hausa.

Na Huɗu, tsarin da ake bi yana ƙarfafa maganar cewa, iya karatu da rubutu a

wani harshe yana taimaka wa ɗalibai su iya karatu da rubutu a wani harshen

na daban. Wannan bayani ya zo daidai da hanyar nan ta ɗora sabon aiki kan

abin da aka koya a baya. Abin nufi a nan shi ne, tsarin yana taimaka wa ɗalibai

su koyi iya karatu a cikin harshen gida, wanda suka fi iyawa, kafin su koyi

karatu a harshen da ba su sani ba.

Na Biyar, tsarin koyarwa na RANA, yana jaddada muhimmancin yin bayani

dalla-dalla, daga tushe zuwa rassa, na darussan da za a koyar. Abin da ake

nu da irin wannan bayani shi ne cewa, koyarwa takan fara daga sauƙaƙan

ayyukan horarwa ka n a kai ga masu wuya. Tsarin na koyar da ɗalibai sabon

aiki a bayyane yake, ta yadda za a fara gabatar da dukkan muhimman

abubuwan da ake son a koyar tun daga farko. Shi kuma yin bayani dalla-

dalla hanya ce da malamai za su shiga gaba suna aiki, ɗalibai na biye suna

kwaikwayonsu. Bayan haka, sai su ɗaliban su cigaba da koyon aikin da kansu,

malamai suna dudduba su.

Na Shida, wannan tsari yana ba da fifiko kan amfani da littattafai iri-iri. Ɗalibai

suna buƙatar samun damar amfani da littattafan koyon karatu da suka dace

da shekarunsu. Sannan kuma suna da buƙatar jin karatu daga bakin waɗanda

suka iya karatu, domin su ma su kwaikwaya.

Na Bakwai, tsarin ya fahimci muhimmancin gwajin ɗalibai, kuma ya shigar

da gwaje-gwajen a cikin ainihin darasi, domin ya faɗakar da malamai wajen

koyarwa.

Na Takwas, tsarin yana sane da cewa malamai suna da buƙatar talla da

jagora wajen koyar da karatu. Saboda haka ne aka tsaro shirin da niyyar ba da

horo da yin jagora da kuma ba da damar musayar ra’ayi dangane da koyo da

koyarwa.

Na Tara, wannan tsari ya yi amanna da muhimmmancin sa-idon iyaye ga

karatun ’yan azuzuwan farko. Ana mayar da hankali kan bai wa ɗalibai

ayyukan karatu da za su gwada yi a gida.

Abu Na Goma, shi ne, a fahimci cewa tsarin koyar da karatu na RANA hanya

ce ta koyar da azuzuwan farko na ramare. Ba a tsara wannan hanya ta maye

gurbin manhaja ba. Munyi amanna, idan aka bi wannan tsari, za a ɗora ɗalibai

kan tafarkin koyon da zai kai su ga nasarar zama gwanayen karatu da rubutu.

iv Jagoran Malamai - Aji 2

Page 11: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Abubuwa Biyar Na Koyar da Karatu da Rubutu

Gabatarwa

Maganar masana ta zo daidai a kan cewa akwai abubuwa biyar da ya kamata

duk wani ingantaccen shirin koyar da karatu ya ƙunsa domin taimaka wa

ɗalibai su zamo gwanaye wajen karatu da rubutu. Akwai buƙatar koyar da

waɗannan rassa a tsarin da aka fayyace shi a bayyane.

Fayyacewa: Ana nufin ka yi aiki a fili don ɗalibai su koya.

A kula: Ana nufin koyarwarka ta kasance ta fara daga aiki mai sauƙi zuwa mai

wuya, ba tare da tsallake muhimman ayyuka ba.

Abubuwan biyar su ne:

a. Fahimtar ƙwayoyin sauti

b. Tsarin haruffan harshe

c. iya karatu

d. Ma’anar kalmomi

e. Fahimta

1. Fahimtar Ƙwayoyin Sauti

Manufa:

Fahimtar ƙwayoyin sauti na nufin ƙwarewa wajen saurare da rarrabewa da

kuma sarrafa ɗaiɗaikun sautuka a cikin magana. Kafin yara su fara karatu a

littafi, ya dace su ƙara sanin yadda ake gina kalma daga sautuka. Dole ne su

fahimci cewa kalmomi sun ƙunshi ƙwayoyin sautuka ne (sauti ɗaya zai iya

canza ma’anar kalma).

Dalili: Ɗalibai na buƙatar fahimtar muhimmancin ƙwayoyin sauti domin

taimaka wa karatu da rubutunsu.

Hanyar Koyarwa: Ana iya bunƙasa fahimtar ƙwayoyin sauti ta hanyar amsa-

amo da waƙoƙi, tare da aiki da ɗaiɗaikun haruffa. Ɗaliban da ke da fahimtar

ƙwayoyin sauti na iya gane kalmomin “mace” da “mama”, dukkansu suna

farawa da sauti iri ɗaya /m/.

2. Tsarin Haruffan Harshe

Manufa: Tsarin baƙaƙen hausa shi ne fahimtar cewa haruffa ne suke

tattaruwa su gina kalma, su kuma haruffa wakilai ne na sauti. Idan yara suka

fahimci dagantakar harafi da sauti, suna kan hanya ne na iya karanta kalmomi

da kuma rubuta su.

Dalili: Koyar da ilimin sauti zai bai wa ɗalibai damar furta sauti da baƙin

kalmomin da ba a koyar ba.

Hanyar Koyarwa: Malamai su taimaka wa ɗalibansu ta hanyar koyar da su

ɗaiɗaikun haruffa da zanen haruffa, da kuma gaɓar kalma. Haka kuma, ya

dace su ba su damar koyon haɗa haruffa da rarraba su. Ɗaliban da aka koyar

da su iya furta sauti na iya karantawa da kiran sunan haruffan baƙuwar kalma

kamar ‘gwamma’, ko da kuwa ba su san ma’anar kalmar ba.

3. Iya Karatu

Manufa: iya karatu shi ne karanta rubutu daidai, cikin hanzari tare da

kakkarya murya da nuna yanayi. Iya karatu na da muhimmanci don shi yake

cike giɓi tsakanin tantance kalmomi da kuma fahimtar ma’anar kalmomin.

Dalili: Yakan taimaka wa ɗalibai fito da ma’ana cikin rubutu. Haka kuma yakan

taimaka musu su

zamo suna sane da tsarin jimla, wanda hakan ke taimaka wa rubutunsu da

fahimtarsu.

Jagoran Malamai - Aji 2 v

Page 12: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Hanyar Koyarwa: Gwargwadon yin ma’amalar ɗalibai da rubutu, gwargwadon

zamansu gwanayen karatu. Gwama karatun amshi da karatu tare da karatun

raɗa zai taimaka wa ɗalibai su ƙara ƙwarewa a karatu (dubi akwatin bayani a

ƙasa). Gwanaye a karatu za su iya karya murya da hanzari, kamar yadda yake a

tsarin kalma da na ƙa’idojin rubutu.

Karatun Amshi: Ana amfani da shi a lokacin da aka gabatar da sabon rubutu.

Da farko, malamai za su karanta, su kuma ɗalibai su amsa.

Karatun Tare: A nan kowa zai karanta rubutun a lokaci guda. Muryar malami/

malama ta taimaki ɗalibai.

Karatu A ƙungiyance : Za a ga ɗalibai suna karatun rubutu a ƙungiyance.

Karatun Raɗa: Ɗalibai ba su da isasshiyar ƙwarewar iya karatu a asirce. Sai dai

suna iya yi wa rubutu ‘karatun raɗa’, wato a tsanake.

4. Kalmomi

Manufa: Yara na da buƙatar sanin ma’anar kalmomi kafin su fahimci abin da

su ka gani a rubuce ko suka ji a labari. Sanin ma’anar kalmomi ke sa a fahimci

labara ko abin da aka saurara.

Dalili: Ɗalibai na buƙatar sanin tarin kalmomi domin fahimtar abin da suka

karanta da kuma iya magana mai ma’ana.

Hanyar Koyarwa: Za a iya koyar da kalmomi kai tsaye ko kuma a fakaice.

Darussan da ke gwama koyarwa da motsin jiki da amfani da hotuna da

karatu a bayyane, suna bai wa ɗalibai damar jin kalmomi da amfani da su.

Ya kasance, azuzuwan ku cike suke da rubutu ko’ina a baje domin amfanin

ɗalibai. Ɗaliban da aka koya wa karanta kalmomi za su gane yawancin abin da

suka saurara, ko kuma su iya karantawa. Haka kuma, ɗalibai na iya amfani da

kalmomi a lokacin rubutunsu.

5. Fahimta

Manufa: Fahimta ita ce fitar da ma’ana daga abin da aka rubuta. Duk

matakan koyar da karatu (fahimtar ƙwayoyin sauti da tsarin baƙaƙe da gano

gaɓar kalma da kuma ma’anar kalmomi) na taimakawa ne wajen fahimta.

Fahimta iri biyu ce:-

Fahimtar Zahiri; ita ce wadda ke nuna iya ba da bayanin abin da ke bayyane

a cikin labari (kamar launin rigar wani cikin labari, ko kuma abin da ya faru a

ciki).

Fahimtar Hasashe; kuwa ita ke buƙatar mai karatu ya nemo wani bayani da

ba ya cikin labari (kamar yadda yake tsammanin wanin cikin labari ke ji, ko

abin da su za su yi da a ce su ne a cikin labarin).

Dalili: Shi ne babban dalilin yin karatu.

Hanyar Koyarwa: Ya kamata a koyar da fahimta ga ɗalibai, komin ƙuruciyarsu.

Ana koyar da fahimta ka n karatu da lokacinsa da kuma bayan kammala shi.

Ɗaliban da aka koya wa iya amfani da fahimta, za su iya hasashen makomar

labari, su kuma auna fahimtarsu game da labarin, yayin da yake cikin karatu,

tare da bayyana ra’ayinsa bayan ya kammala karatun labarin.

vi Jagoran Malamai - Aji 2

Page 13: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Manyan Hanyoyin Koyarwa A Tsarin Koyar da Karatu

Akwai hanyoyin koyarwa da dama da ake amfani da su wajen Ayyukan

Binciken Karatu Na RANA.

• Koyo a tare

• Gwajin bi-da-gyara

• In Yi, Mu yi, Ku Yi

• Amfani da sassan jiki

• Harshen baka: Fahimtar ƙwayoyin sauti da sanin kalmomi

• Rarrafen koyon karatu

• Fahimtar tsarin rubutu

Koyo A Tare

Kamar yadda sunan ya nuna, tare ake koyo da koyarwa. Koyo a tare na ba da

dama ga ɗalibai su yi aiki tare da ‘yan ajinsu kullum, ko kuma na ɗan lokaci, a

ajin koyar da karatu. Yana daga cikin tsarin ‘In Yi’, ‘Mu Yi’, ‘Ku Yi’, ko dai kafin

a fara wani aiki, ko kuma bayan an kammala shi. Koyo a tare yana ƙarfafa

ƙwarewa, yayin da yake ƙara samar da damar koyon amfani da sababbin

bayanai tare da sauran ɗalibai. Yana kuma taimakawa wajen rage matsalolin

da ke tattare da aji mai ɗalibai da yawa.

Gwajin Bi-da Gyara

Gwajin bi-da gyara na nuni da gwajin yau da kullum, kuma ana cusa shi ne a

cikin darussan koyarwa na kowace rana. Wannan na ba da dama ga malamai

su ƙiyasta da rubuta ƙwazon ɗalibai a lokacin da suke kammala ayyukan da

aka ba su.

In Yi, Mu Yi, Ku Yi

Hanyar koyon karatu ta daki-daki, ita ce aka sani da sunan “In Yi, Mu Yi, Ku

Yi”. Da farko, ɗalibai za su ga malami/malama yana/tana aiki shi/ita kaɗai.

Sannan, sai ɗalibai su yi aikin tare da malami/malama. Daga ƙarshe, kowane

ɗalibi/ɗaliba zai gwada yin aikin shi kaɗai. Wannan hanyar ce aka fifita a

yawancin ayyukan koyo, kamar yadda aka nuna a sashen ‘Hanyar Koyarwa’ na

wannan Jagoran Malamai. Hanyar tana taimakon koyon karatu, domin tana

ƙara ƙarfafa gwiwar ɗalibai yayin da suke koyon sabon aiki.

Amfani da Sassan Jiki

Koyarwa ta hanyar amfani da sassan jiki ya ƙunshi ayyukan da ke buƙatar

ɗalibai su yi amfani da hanyoyi biyu ko fiye na ji a jiki, don fahimtar sabon

bayani. Haka kuma ta ƙunshi yi wa ɗalibai jagora don amfani da ganinsu da

jinsu da kuma gaɓɓan jiki. Ana amfani da waɗannan hanyoyi a duk tsawon

darasi. An jima ana amfani da hanyar koyarwar da ta haɗa ji da gani da motsi

da tafi, ga waɗanda aka haifa da ƙarancin fahimta. Yanzu an gano cewa

kowane ɗalibi/ɗaliba na iya samun amfanin koyarwa ta wannan hanya.

Harshen Baka: Fahimtar ƙwayoyin Sauti da Sanin Kalmomi

Iya karanta kalmomi ya kan zo cikin sauƙi idan an sami ingantaccen horon

iya magana. Bunƙasa fahimtar ƙwayoyin sauti da kalmomi shi ke samar da

tushe ga koyon karatu. Fahimtar ƙwayoyin sauti na nufin samun fahimtar

dangantakar da ke akwai tsakanin sautukan harshe da waɗansu abubuwa,

kamar gaɓoɓin kalma da raujin sautuka cikin kalma. Haka kuma ɗalibai

na buƙatar su sami damar koyo da amfani da kalmomi. Sanin kalmomi na

taimaka wa ɗalibai lokacin da suka fara karatu.

Jagoran Malamai - Aji 2 vii

Page 14: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Muhimmancin Ganin Rubutu

Ganin harshe a rubuce na taimaka wa ɗalibai wajen fahimtar yadda rubutu

yake, da kuma muhimmancinsa. Dole ne ɗalibai su sami damar amfani da

littattafai da ire-iren hanyoyin rubutu, domin su saba da amfani da bayanai

ta kafa daban-daban. Wannan hanyar koyo za ta taimaka wa ɗalibai su gane

cewa rubutu wakilin magana ne, kuma yana ɗauke da ma’ana.

Rarrafe Koyon Karatu

Wannan hanya kai tsaye take tallafa wa bayanin fara aiki daga sanannen aiki

zuwa ga baƙon aiki. Ta hanyar farawa da rarrafe, ɗalibai za su tinkari sabon aiki

da ma’aunin fahimtar da suke da ita. A koyarwa, maimakon jin amsar tambaya

kai tsaye, ana tallafa wa ɗalibai su samo amsar da ta yi daidai. Ya kamata a

tallafa wa ɗalibai da hanyar ta rarrafe, ta hanyar yi musu gyara. Misali, ɗalibi/

ɗaliba ya yi kuskuren karanta kalmar “yaro”, ya ambaci “yawo”, sai a ce masa,

“ka/kin samo sautin farko daidai. To amma bari mu duba sauran sautukan da

ke cikin Kalmar.” Ko kuma, ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna jan biro, ya/ta kira shi

“baƙin biro”, sai a ce da shi/ita, “haka ne, lallai biro ne. To sai dai baƙi ne, ba ja

ba”.

Hanyar Koyarwa Ta RANA, tsari ne na jaddadawa da faɗaɗa muhimman

rassan da ke dunƙule a cikin Manhajar Hausa ta Hukumar Bincike da Bunƙasa

Ilimi (NERDC 2012). Haka kuma tsarin ya tsamo jigogin rayuwa na yau da

kullum daga manhajar, da suka haɗa da bayanin iyali da ciniki da kiwon lafiya

da motsa jiki da sufuri da noma da ire-iren ayyukan jama’a, waɗanda a kansu

ne aka gina darussan da ke ciki.

viii Jagoran Malamai - Aji 2

Page 15: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Gwaji

Muhimmancin gwajin bi-da-gyara - A cikin kowane aji za a sami ɗalibai da ke

da buƙatu da ƙwarewa da suka sha bamban da juna. Abu ne mai muhimmanci

malamai su samar da hanyoyin inganta koyarwarsu domin dukkan ɗaliban su

kai ga samun nasara. Gwajin bi-da-gyara zai fayyace wa malamai muhimman

bayanai dangane da abin da ɗalibai suka koya, sannan hanyar za ta iya bai wa

ɗalibai shawarar gyara aikinsu nan take.

Gwajin bi-da-gyara na iya kasancewa da ɗaiɗaikun ɗalibai ko rukuninsu ko

kuma da dukkan ɗaliban aji. Ana ba da shawarar yadda gwajin zai kasance a

ko’ina cikin Jagoran Malamai, domin tallafawa wajen binciko fahimtar ɗalibai

ta yau da kullum, domin bunƙasa cigabansu.

Mene ne gwajin bi-da-gyara? Gwajin bi-da-gyara hanya ce mai sauƙi da

malamai kan iya binciko fahimtar ɗalibansu. Gwajin-bi-da-gyara kan iya

ɗaukar salo iri-iri, waɗanda malamai za su iya amfani da su. A cikin wannan

jagora, za a sami misalai ƙarara kan yadda za a gudanar da gwaje-gwajen gano

fahimta.

Hanyar gwajin bi-da-gyara da aka sani ita ce yin tambaya. Malamai na iya

amfani da yin tambayoyi domin gano bayanin fahimtar ɗalibai. Kowane darasi

da ke cikin jagoran malamai na ƙunshe da rubutattun tambayoyi da ke mai da

hankali kan muhimman bayanan da labari ya ƙunsa. Malamai na iya amfani

da yin tambaya su binciko fahimtar ɗalibai. Ta hakan, gwajin zai ba da hasken

yadda za a tinkari matakin koyarwa na gaba.

Wata sananniyar hanyar gwajin bi-da-gyara na faruwa ne lokacin da ɗalibai

ke karatu a bayyane: ko a matakin harafi ko na gaɓar kalma ko na kalma ko

na jimla. Malamai na iya binciko fahimtar darasi a lokacin da ɗalibai suka mai

da hankali ga yin ayyukan da aka ba su a lokuta daban- daban cikin koyar da

darasi. Misali, a lokacin da aka nemi dukkan ɗalibai su maimaita karanta wata

gaɓar kalma, ko kalma, ko jimla, malami na iya tono zurfin fahimtar ɗalibi. Ta

hakan, sai malamai su iya tantance ko lokacin wucewa gaba ya yi, ko kuma sai

an maimaita koyarwar.

Gwajin bi-da-gyara a matsayin tsarin koyarwa na yau da kullum - Akwai

hanyoyin gwajin bi-da-gyara da dama a cikin tsarin darasinka da ke cikin

jagoran malamai. Kowane darasi an raba shi gida biyar: fahimtar ƙwayoyin

sauti da tsarin haruffan harshe da kalmomi da iya karatu da fahimta. Sannan

kuma kowane reshe daga cikin waɗannan yana da jerin ayyuka uku: ‘In Yi,

Mu Yi, Ku yi.’ Da farko malami zai yi dukkan abin da yake son a kwaikwaya. A

aiki na ‘Mu Yi, ana sakin ragamar koyarwar ne a hankali, don mai da koyo a

hannun ɗalibi. A aikin ‘Ku Yi’ kuwa, ɗalibai za su sami damar nuna ƙwarewarsu

a fannin da aka koya musu. A cikin ayyuka biyu na ƙarshen darasi ne malami

ke da damar binciko fahimtar ɗalibansa.

Misali, a sashen darasin da ke koyar da Fahimtar ƙwayoyin Sauti, za a nemi

ɗalibai su ‘Tafa Gaɓar Kalma’. Malami zai nemi dukkan ɗalibai su furta kalma,

su kuma tafa ta. Ta hakan, malami zai sami damar duddubawa ya ga ɗaliban

da ba sa aikin furuci da tafawa tare da sauran ɗalibai. Ka ga malami na da

ƙarin samun damar binciko fahimta, ta hanyar tambayar ɗalibai su nuna

ƙwarewarsu wajen tafa gaɓoɓin kalma su kaɗai.

Jagoran Malamai yana ba da damar ƙara horuwa a dukkan sassan a lokacin

darasi na biyu cikin mako. Ana son malamai su karkato darasin na biyu a cikin

mako zuwa samun ƙarin ƙwarewar ɗalibai a kan sassan nan biyar da ke cikin

kowane darasi: Fahimtar ƙwayoyin Sauti, Tsarin Haruffan Harshe, Iya Karatu,

Kalmomi, da Fahimta.

Jagoran Malamai - Aji 2 ix

Page 16: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

Gwajin Jagorancin Koyarwa

Da’irar Auna Fahimta Da’irar tana farawa da auna abin da ɗalibai suka sani ko suka

fahimta a baya. A kowane mataki na batun da aka koyar, ya

kamata malami ya auna fahimtar ɗalibai, don gano ko sun

fahimci abin da aka koya musu. Idan ba su fahimta ba, sai a sake

bitar batun sannan a sake auna fahimtarsu.

x Jagoran Malamai - Aji 2

- wucewa zuwa

wani bayani, ko a maimaita

koyarwa

Koyar da bayani na gaba, ko a maimaita koyarwa

Binciko fahimtar bayani

Page 17: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

1

ZANGO NA 1 Mako na 1 – 10

Alamomi Alamar Da’ira: An danganta sashen ‘Gano Gaɓar Kalma’ da wannan alamar ta da’ira. A nan malami/malama zai/za ta jagoranci ɗalibai zuwa ga sashen ta hanyar jan hankalinsu zuwa ga alamar da’ira da ke cikin Littafin Karatun Ɗalibai.

Alamar Dala: An danganta sashen ‘Kalmomin da za a karanta’ da wannan alamar ta dala. A nan malami/malama zai/za ta jagoranci ɗalibai zuwa ga sashen ta hanyar jan hankalinsu zuwa ga alamar dala da ke cikin Littafin Karatun Ɗalibai.

Alamar Tauraro: An danganta sashen ‘Karatun Jimla’ da wannan alamar ta tauraro. A nan malami/malama zai/za ta jagoranci ɗalibai zuwa ga sashen ta hanyar jan hankalinsu zuwa ga alamar tauraro da ke cikin Littafin Karatun Ɗalibai.

Page 18: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

2

Zango na 1 Mako na 1 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya:

• Rera waƙar wasulla • Zana layi tsakanin wasullan da suke daidai da juna • Rubuta harafin: a da i

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki rera

waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen jimla

bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake faɗa

a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

a i o u e

Minti 4

1. Rubuta: a i o u e

2. Ka/ki ce: Yanzu za

ku koyi sunayen

wasulla.

Rera wasullan da ke

kan allo kai kaɗai sau

biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

wasullan a kan allo tare da kai/ke

sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a

cikin ƙungiyoyi.

Gane Harafi

a, i

Minti 4

1. Nuna wasali daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan wasullan.

2. Rubuta a. Nemi ɗalibai su faɗi sunan wasalin. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ita ta

hanyar amfani da waƙar wasulla.

3. Maimaita mataki na biyu da wasalin i.

Page 19: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

3

Zango na 1 Mako na 1 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Zana layi zuwa wasullan da suke daidai da juna

Minti 10

1. Rubuta:

2. Ka/ki ce: za ku gano

wasullan da suke daidai

da junansu tare da jan

layi a tsakaninsu. Yi wa

ɗalibai bayanin yadda

wasullan ke kama da

juna.

3. Nemi ɗalibai da su gano

akwatin gurbin wasulla na

ɗaya a cikin littafansu. Nemi

ɗalibai da su ɗaga fensirinsu

sama su kuma zana layi

tsakanin wasullan da ke

daidai da juna. Zagaya

domin taimaka wa ɗalibai.

4. Nemi ɗalibai da su gano

akwatin gurbin wasulla na biyu a

cikin littafansu. Nemi ɗalibai da

su zana layi tsakanin wasullan da

ke daidai da juna

5. Rubuta gurbin akwatin

wasullan a kan allo,

nemi ɗalibai da su

zana layi a

wasullan da ke

daidai da juna

Rubutu a

Minti 8 1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan allo. Sannan ka/ki rubuta a.

2. Umurci ɗalibai da su gano

wasalin a mai ɗigo-ɗigo

kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman wasalin a.

4. Ka/ki tusa wasalin na a a

kan allo yayin da ɗalibai ke

cikewa a cikin littafansu.

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

wasalin na a a layukan da ke ƙasa.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Aikin gida da kammalawa

Minti 5

1. Ɗaga littafin ɗalibai, nuna inda aikin gida yake. Nuna wa ɗalibai yadda za su cike wasullan ta hanyar cike wasalin farko. Sai ka/ki umurci ɗalibai su cike sauran wasullan da kansu idan sun je gida 2. Ka/ki ce, “Yau mun koyi a, i, o, u, e. Mu tafa wa kanmu!”

a e

u a

e u

i o

a i

o a

Page 20: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

4

Zango na 1 Mako na 1 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Rera waƙar wasulla • Zana layi tsakanin wasullan da suke daidai da juna • Rubuta harafin: o da u

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki rera

waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen jimla

bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake faɗa

a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

a i o u e

Minti 4

1.Rubuta: a i o u e

2. Ka/ki ce: Yanzu za

ku koyi sunayen

wasulla.

Rera wasullan da ke kan

allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

wasullan a kan allo tare da kai/ke

sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a

cikin ƙungiyoyi.

Gane Harafi

o, u

Minti 4

1. Nuna wasali daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan

wasullan.

2. Rubuta o. Nemi ɗalibai su faɗi sunan wasalin. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ita ta

hanyar amfani da waƙar wasulla.

3. Maimaita mataki na biyu da wasalin u.

Page 21: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

5

Zango na 1 Mako na 1 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Zana layi zuwa wasullan da suke

daidai da juna

Minti 10 1. Rubuta:

2. Ka/ki ce: za ku gano

wasullan da suke daidai da

junansu tare da jan layi a

tsakaninsu. Yi wa ɗalibai

bayanin yadda wasullan ke

kama da juna.

3. Nemi ɗalibai da su gano

akwatin gurbin wasulla na

ɗaya a cikin littafansu. Nemi

ɗalibai da su ɗaga fensirinsu

sama su kuma zana layi

tsakanin wasullan da ke daidai

da juna. Zagaya domin taimaka

wa ɗalibai.

4. Nemi ɗalibai da su gano

akwatin gurbin wasulla na biyu

a cikin littafansu. Nemi ɗalibai

da su zana layi tsakanin

wasullan da ke daidai da juna

5. Rubuta gurbin

akwatin wasullan

a kan allo, nemi

ɗalibai da su zana

layi a wasullan da

ke daidai da juna.

Rubutu

o

Minti 8 1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan allo. Sannan ka/ki rubuta o.

2. Umurci ɗalibai da su gano

wasalin o mai ɗigo-ɗigo kusa

da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman wasalin o.

4. Ka/ki tusa wasalin na o a

kan allo yayin da ɗalibai ke

cikewa a cikin littafansu.

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

wasalin na o a layukan da ke

ƙasa

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Aikin gida da Kammalawa

Minti 5

1. Ɗaga littafin ɗalibai, nuna inda aikin gida yake. Nuna wa ɗalibai yadda za su cike wasullan ta hanyar cike wasalin farko. Sai ka/ki umurci ɗalibai su cike sauran wasullan da kansu idan sun je gida 2. Ka/ki ce, “Yau mun koyi a, i, o, u, e. Mu tafa wa kanmu!”

u u

a i

i a

o e

e u

u o

Page 22: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

6

Zango na 1 Mako na 1 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Rera waƙar wasulla • Zana layi tsakanin wasullan da suke daidai da juna • Rubuta harafin: e

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 4

1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki rera

waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen jimla

bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake faɗa

a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

a i o u e

Minti 4

1.Rubuta: a i o u e

2. Ka/ki ce: Yanzu za

ku koyi sunayen

wasulla.

Rera wasullan da ke kan

allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

wasullan a kan allo tare da kai/ke

sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a

cikin ƙungiyoyi.

Gane Harafi

e

Minti 4

1. Nuna wasali daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan

wasullan.

2. Rubuta e. Nemi ɗalibai su faɗi sunan wasalin. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ita ta

hanyar amfani da waƙar wasulla.

Page 23: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

7

Zango na 1 Mako na 1 Darasi na 3

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Zana layi zuwa

wasullan da suke daidai da juna

Minti 10 1. Rubuta:

2. Ka/ki ce: za ku gano

wasullan da suke daidai da

junansu tare da jan layi a

tsakaninsu. Yi wa ɗalibai

bayanin yadda wasullan ke

kama da juna.

3. Nemi ɗalibai da su gano

akwatin gurbin wasulla na ɗaya

a cikin littafansu. Nemi ɗalibai

da su ɗaga fensirinsu sama su

kuma zana layi tsakanin

wasullan da ke daidai da juna.

Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

4. Nemi ɗalibai da su gano

akwatin gurbin wasulla na

biyu a cikin littafansu. Nemi

ɗalibai da su zana layi

tsakanin wasullan da ke daidai

da juna

5. Rubuta

gurbin

akwatin

wasullan a kan

allo, nemi

ɗalibai da su zana layi a

wasullan da ke daidai da juna

Rubutu

e

Minti 8

1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan allo. Sannan ka/ki rubuta e.

2. Umurci ɗalibai da su gano

wasalin e mai ɗigo-ɗigo kusa da

alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman wasalin e.

4. Ka/ki tusa wasalin na e a kan

allo yayin da ɗalibai ke cikewa

a cikin littafansu.

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

wasalin na e a bisa layukan da

ke ƙasa

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Kammalawa Minti 5

1. Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 2. Ka/ki ce, “Yau mun koyi a, i, o, u, e. Mu tafa wa kanmu!”

e a

o e

a o

i u

a a

u i

Page 24: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

8

Zango na 1 Mako na 2 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “n” • Karanta kalmomi 2 na: nono, Nana • Rubuta kalmomi 2 na: nono, Nana • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

na ni no nu ne

Minti 4 1. Rubuta: na ni no nu ne

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu

da gaɓoɓi da suka fara

da N. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau

biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu.

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 25: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

9

Zango na 1 Mako na 2 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

no, na

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta no. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar na.

Karatun kalma

nono Nana

Minti 5 1. Rubuta: nono 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa

gaɓoɓin kalmar mu wuri

ɗaya mu sami kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin da

kake/kike nuna ta a hankali.

Daga nan sai ka/ki faɗi

kalmar gaba ɗaya yayin da

kake/kike bin ƙasan kalmar

da yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar nono tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci ɗalibai

su nuna kalmar nono kuma su

karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar Nana.

7. Ka/ki ce Nana ko nono

sannan ka/ki umurci ɗalibai su

nuna a cikin littafansu. Umurci

ɗalibai da su duba amsarsu da

ta abokansu.

Rubutu

Nana

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu

a kan allo. Sannan ka/ki

rubuta Nana.

2. Yi bayanin cewa harafin farko ya kasance babba saboda sunan yanka ne.

3. Umurci ɗalibai da su gano kalmar Nana mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

4. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin N na Nana.

5. Ka/ki tusa kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

6. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar Nana a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto. A tuna wa

ɗalibai cewa babban harafi

dole ne ya kai ga layin sama

yayin da ƙaramin harafi zai

tsaya a layi mai ɗigo-ɗigo.

7. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 26: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

10

Zango na 1 Mako na 2 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Rubutu mai ma’ana

nono

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta nono a bisa layukan da

ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Nana na nan.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi na, ni, no, nu, ne. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin Nana da nono. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 27: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

11

Zango na 1 Mako na 2 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: nuna, nuni, zane • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

na ni no nu ne

Minti 2 1.Rubuta: na ni no nu ne

2. Ka/ki ce: Yanzu za

mu yi bita a kan

gaɓoɓin mu da suke

farawa da N.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 28: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

12

Zango na 1 Mako na 2 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Karatun kalma

Nana nuni zane

Minti 5 1. Rubuta: Nana

2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta Nana. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

Nana tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar Nana sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin nuni da zane.

7. Ka/ki ce Nana, nuni, ko

zane sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 1. Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (nu, ni). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ni da nu. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: na, na, nu da ni ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

nu ni no

ne na

nu ni na

na

Page 29: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

13

Zango na 1 Mako na 2 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

na nan Minti 2 1. Rubuta: na nan

2. Nuna na. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar na, zai zama nan. Nuna nan.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu

Nana na nan. Nana na gida. Nana na zane.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna Kalmar gida. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/Ki ce: Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/Ki ce: Me Nana take yi? 3. Ka/Ki ce: Me kuke yi a gida?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 30: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

14

Zango na 1 Mako na 2 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

na ni no nu ne

Minti

2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti

2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kamala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti

8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

no na ni

nu no na

Page 31: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

15

Zango na 1 Mako na 2 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu

Nana na gida. Nana na zane. Nana na nan.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. na 2. nono

3. nan 4. gida

5. Nana 6. zane

Page 32: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

16

Zango na 1 Mako na 3 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “k” • Karanta kalmomi 2 na: Kaka, keke • Rubuta kalmomi 2 na: Kaka, keke • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Sarƙaƙiyar Magana

An kashe kasa an kasa gwaza.

Garin kallon kasasshiyar kasa,

an kasa kwashe kashin gwaza.

Minti 4 1) Ka/ki ce: Sarƙaƙiyar Magana wasu kalmomi ne masu wuyar faɗi da sauri. Yau za mu yi bitar sarƙaƙiyar magana tare. 2) Ka/ki faɗi sarƙaƙiyar maganar a bayyane.

3) Umurci ɗalibai su faɗi sarƙaƙiyar maganar tare da kai/ke a hankali sannan kuma a sake faɗi da sauri.

4) Umurci ɗalibai daban-daban su faɗi sarƙaƙiyar maganar da sauri.

Waƙar gaɓa

ka ki ko ku ke

Minti 4 1.Rubuta: ka ki ko ku ke

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da K. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga

alamar a cikin littafinsu,

sannan ka/ki umurci ɗalibai

da su rera waƙar san biyu tare

da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 33: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

17

Zango na 1 Mako na 3 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Gane Gaɓoɓi

ka, ke

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta ka. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar ke.

Karatun kalma

keke Kaka

Minti 5 1. Rubuta: keke 2. Ka/ki ce: Yanzu zan

haɗa gaɓoɓin kalmar mu

wuri ɗaya mu sami

kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya yayin

kake/kike bin ƙasan kalmar

da yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar keke tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar keke

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar Kaka.

7. Ka/ki ce Kaka ko keke

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

Kaka

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta Kaka.

2. Yi bayanin cewa harafin farko ya kasance babba saboda sunan yanka ne.

3. Umurci ɗalibai da su gano kalmar Kaka mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

4. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin K na Kaka.

5. Ka/ki tusa kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

6. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar Kaka a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.A tuna wa

ɗalibai cewa babban harafi

dole ne ya kai ga layin sama

yayin da ƙaramin harafi zai

tsaya a layi mai ɗigo-ɗigo.

7. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 34: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

18

Zango na 1 Mako na 3 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Rubutu mai ma’ana

keke

Minti 6 1. Umurci ɗalibai da su

duba hoto na gaba

sannan su faɗi me suka

gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta keke a bisa layukan da

ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Nana na da keke.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ka, ki, ko, ku, ke. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin Kaka da keke. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 35: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

19

Zango na 1 Mako na 3 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: kunu, koyo, koko • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Sarƙaƙiyar Magana

An kashe kasa an kasa gwaza.

Garin kallon kasasshiyar kasa,

an kasa kwashe kashin gwaza.

Minti 3 1) Ka/ki ce: Sarƙaƙiyar Magana wasu kalmomi ne masu wuyar faɗi da sauri. Yau za mu yi bitar sarƙaƙiyar magana tare. 2) Ka/ki faɗi sarƙaƙiyar maganar a bayyane.

3) Umurci ɗalibai su faɗi sarƙaƙiyar maganar tare da kai/ke a hankali sannan kuma a sake faɗi da sauri.

4) Umurci ɗalibai daban-daban su faɗi sarƙaƙiyar maganar da sauri.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ka ki ko ku ke

Minti 2 1.Rubuta: ka ki ko ku ke

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da K.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 36: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

20

Zango na 1 Mako na 3 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Karatun kalma

kunu koyo koko

Minti 5 1. Rubuta: kunu 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta kunu. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

kunu tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar kunu sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin koyo da koko.

7. Ka/ki ce kunu, koyo, ko

koko sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (ka, ko). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ka da ka. Faɗi abinda yake a kan kowane kati sannan ka/ki nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: ka, ka, ko da ko ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

ku ki ko

ke ka

ka ka ko

ko

Page 37: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

21

Zango na 1 Mako na 3 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Keɓaɓɓiyar kalma ka kan

Minti 2 1. Rubuta: ka kan 2. Nuna ka. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar ka, zai zama kan. Nuna kan.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu

Kaka na kunu. Kaka na kan kujera. Nana na koyo.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna Kalmar kujera. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Ina Kaka take zaune? 2. Ka/ki ce: Me Nana take koyo? 3. Ka/ki ce: Me kuke koyo a gida?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 38: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

22

Zango na 1 Mako na 3 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ka ki ko ku ke

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kamala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ku ke Ka

nu ka na

Page 39: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

23

Zango na 1 Mako na 3 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai

Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu

Kaka na kan kujera. Kaka na kunu. Nana na koyo.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. Kaka 2. kunu

3. na 4. koyo

5. kan 6. kujera

Page 40: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

24

Zango na 1 Mako na 4 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “m” • Karanta kalmomi 2 na: Mama, miya • Rubuta kalmomi 2 na: Mama, miya • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Gaisuwa

Idan muka tashi da safe, Sai mu gai da iyayenmu

Mamata ina kwana Gaisuwa ce da safe Ina wuni Babana

Gaisuwa ce da rana Mamata sai da safe Gaisuwa ce da dare.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ma mi mo mu me

Minti 4 1.Rubuta: ma mi mo mu me

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da M. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga

alamar a cikin littafinsu,

sannan ka/ki umurci ɗalibai

da su rera waƙar san biyu tare

da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 41: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

25

Zango na 1 Mako na 4 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

ma, mi

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta ma. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar mi.

Karatun kalma

Mama miya

Minti 5 1. Rubuta: Mama 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa

gaɓoɓin kalmar mu wuri

ɗaya mu sami kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin da

kake/kike nuna ta a hankali.

Daga nan sai ka/ki faɗi

kalmar gaba ɗaya yayin da

kake/kike bin ƙasan kalmar

da yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar Mama tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci ɗalibai

su nuna kalmar Mama kuma

su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar miya.

7. Ka/ki ce Mama ko miya

sannan ka/ki umurci ɗalibai su

nuna a cikin littafansu. Umurci

ɗalibai da su duba amsarsu da

ta abokansu.

Rubutu

Mama

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a

kan allo. Sannan ka/ki rubuta

Mama.

2. Yi bayanin cewa harafin farko ya kasance babba saboda sunan yanka ne.

3. Umurci ɗalibai da su gano kalmar Mama mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

4. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su ɗora

saman harafin M na Mama.

5. Ka/ki tusa kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu.

6. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar Mama a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.A tuna wa

ɗalibai cewa babban harafi dole

ne ya kai ga layin sama yayin da

ƙaramin harafi zai tsaya a layi

mai ɗigo-ɗigo.

7. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 42: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

26

Zango na 1 Mako na 4 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Rubutu mai ma’ana

miya

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta miya a bisa layukan da

ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Mama na miya.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ma, mi, mo, mu, me. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin Mama da miya. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 43: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

27

Zango na 1 Mako na 4 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: nema, manja, samo • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Gaisuwa

Idan muka tashi da safe,

Sai mu gai da iyayenmu Mamata ina kwana Gaisuwa ce da safe Ina wuni Babana

Gaisuwa ce da rana Mamata sai da safe Gaisuwa ce da dare.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ma mi mo mu me

Minti 2 1.Rubuta: ma mi mo mu me

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da M.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa:

Katin da

ke ɗauke

da gaɓoɓin

kalmomi

Page 44: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

28

Zango na 1 Mako na 4 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

nema manja samo

Minti 5 1. Rubuta: nema 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta nema. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

nema tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar nema sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin manja da samo.

7. Ka/ki ce nema, manja, ko

samo sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (ma, mo). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin sa da mo. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: ne, mo, sa da ma ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

ma

aa

a

mi mo

mu me

ne ma sa

mo

Page 45: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

29

Zango na 1 Mako na 4 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

ma man Minti 2 1. Rubuta: ma man

2. Nuna ma. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar ma, zai zama man, kamar a cikin kalmar neman.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu

Mama na miya. Mama na neman manja. Nana ta samo manja.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna Kalmar ta. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare

da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Me Mama take yi? 2. Ka/ki ce: Ta ya Nana ta taimaki Mama? 3. Ka/ki ce: Ta yaya kuke taimaka wa a gidanku?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 46: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

30

Zango na 1 Mako na 4 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ma mi mo mu me

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kamala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ma me mo

sa ne Ma

Page 47: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

31

Zango na 1 Mako na 4 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Mama na neman manja. Nana ta samo manja. Nana na miya.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. samo 2. Mama

3. miya 4. manja

5. nema 6. na

Page 48: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

32

Zango na 1 Mako na 5 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta wasulla da kuma gaɓoɓin da ke farawa da: n, k, m • Karanta gaɓar kalma • Karantun kalma

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 4

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin

da ka/kike kwatanta abinda

ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa a i o u e

na ni no nu ne ka ki ko ku ke

ma mi mo mu me

Minti 3

1. Ka/ki ce: Yanzu za mu yi

bitar gaɓoɓin kalmomi.

2. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar .

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin da ke cikin

littafinsu tare da kai/ke sau

biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera waƙar gaɓoɓin, sau biyu, a rukuni daban daban na aji, yayin da suke nunawa a cikin littafinsu.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

na ma ka

mu ku nu

Page 49: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

33

Zango na 1 Mako na 5 Darasi na 1

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 8

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Kammalawa Minti 2

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. Nana 2. masa

3. keke 4. Kaka

5. kunu 6. Mama

Page 50: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

34

Zango na 1 Mako na 5 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓin 9 da kuma haɗa su domin

gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karantu labari

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Gaisuwa

Idan muka tashi da safe, Sai mu gai da iyayenmu

Mamata ina kwana Gaisuwa ce da safe Ina wuni Babana

Gaisuwa ce da rana Mamata sai da safe Gaisuwa ce da dare.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su

rera waƙar tare da

kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Karatun gaɓa

Minti 9

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

no ni ko

ne ma no

ke ke na

Page 51: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

35

Zango na 1 Mako na 5 Darasi na 2

Aiki Lokaci Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu

Kaka na koko. Mama na miya. Nana na koyo. Nana na son koko.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu.

1. nema 2. keke

3. koko 4. koyo

5. miya 6.Mama

Page 52: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

36

Zango na 1 Mako na 5 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta kalmomi 3 na: nan, man, kan • Rubuta: n don haɗa gaɓar kalma nan, man, kan • Karanta: Tattaunawa ta mutum biyu

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Gaisuwa

Idan muka tashi da safe, Sai mu gai da iyayenmu

Mamata ina kwana Gaisuwa ce da safe Ina wuni Babana

Gaisuwa ce da rana Mamata sai da safe Gaisuwa ce da dare.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Bitar kebaɓɓiyar gaɓa

nan kan man

Minti 5 1. Rubuta na. Umurci ɗalibai su karanta.

2. Rubuta n. Tambayi ɗalibai idan aka ƙara n ga gaɓar na ya zai zama.

3. Maimaita mataki na 1-2 da gaɓoɓin kan da man.

4. Nuna gaɓoɓin ba bisa tsari ba a kan allo. Umurci ɗalibai su karanta yayin da ka/kike

nunawa.

5. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu su nuna a cikin littafinsu. Karanta gaɓoɓin ba bisa

tsari ba. Umurci ɗalibai su nuna ta.

Page 53: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

37

Zango na 1 Mako na 5 Darasi na 3

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Rubutun keɓaɓɓiyar gaɓa

nan man kan

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo.

Sannan ka/ki rubuta na.

2. Ka/ki yi wa ɗalibai

bayanin cewa idan aka

rubuta harafin n a gaban

na zai bada gaɓar nan.

3. Umurci ɗalibai su gano gabar

kusa da alamar

4. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama su ɗora saman

harafin n mai ɗigo-ɗigo na nan.

5. Umurci ɗalibai da su cike harafin

a cikin littafinsu yayin da ka/ki ke

cikewa a kan allo.

6. Umurci ɗalibai su cike

n mai ɗigo a sauran

gaɓoɓin man da kan.

7. Zagaya domin taimaka

wa ɗalibai.

Tattaunawa

Nana: Ki zo da abinci?

Amina: Eh, ina da masa da miya

Nana: An sa nama?

Amina: Eh, an sa nama

Minti 18

1.Rubuta: Tattaunawar a

kan allo.

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake

tattaunawa ta mutum

biyu.

3. Karanta tattaunawar a

kan allo sau ɗaya.

4. Nemi ɗalibai ‘yan sa

kai guda biyu da su fito

gaban allo.

5. Nuna wa ɗalibai yadda

tattaunawar za ta kasance ta hanyar

gudanar da tattaunawar tare da

ɗalibi daya.

6. Nemi ɗaliban biyu ‘yan sa kai dasu gudanar da tattaunawar kamar yadda ta gudana kai/ke da ɗalibin farko. 7. Raba ajin zuwa rukuni biyu, Umurci ɗaliban da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafinsu. 8. Umurci rukuni na farko da su karanta zance na farko, idan sun karanta sai rukuni na biyu su amsa da zance na biyu, har zuwa karshen tattaunawar.

9. Umurci ɗaliban da su fuskanci junansu biyu-biyu su gudanar da tattaunawar yayin da suke bi da yatsa a cikin littafinsu.

Kammalawa Minti 2

1.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 2. Ka/ki ce, “Yau mun koyi nan, man, kan. Mun koyi yadda ake tattaunawa ta mutum biyu. Mu tafa wa kanmu!” Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

Page 54: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

38

Zango na 1 Mako na 6 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “s” • Karanta kalmomi 2 na: sisi, masa • Rubuta kalmomi 2 na: sisi, masa • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Bayanin Suna

Suna na da sunanka

da sunanki

ma da tambaya

Kai yaya sunanka

Sunana _______

Ke yaya sunanki

Sunana __________

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

sa si so su se

Minti 4 1.Rubuta: sa si so su se

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu

da gaɓoɓi da suka fara

da S. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau

biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 55: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

39

Zango na 1 Mako na 6 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

sa, so

Minti 3 1. Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2. Rubuta sa. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3. Maimaita mataki na biyu da gaɓar so.

Karatun kalma

sisi masa

Minti 5 1. Rubuta: sisi 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya yayin

da kake/kike bin ƙasan

kalmar da yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar sisi tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar sisi

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar masa.

7. Ka/ki ce sisi ko masa

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

sisi

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu

a kan allo. Sannan ka/ki

rubuta sisi.

2. Umurci ɗalibai da su gano

kalmar sisi mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin s na sisi.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar sisi a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 56: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

40

Rubutu mai ma’ana

masa

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta masa a bisa layukan

da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Ali na da sisi.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi sa, si, so, su, se. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin sisi da masa. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Zango na 1 Mako na 6 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Page 57: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

41

Zango na 1 Mako na 6 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: soso, samu, sayi • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Bayanin Suna

Suna na da sunanka

da sunanki

ma da tambaya

Kai yaya sunanka

Sunana _______

Ke yaya sunanki

Sunana __________

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

sa si so su se

Minti 2 1.Rubuta: sa si so su se

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin

mu da suke farawa da

S.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 58: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

42

Zango na 1 Mako na 6 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Karatun kalma

soso samu sayi

Minti 5 1. Rubuta: soso 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma.

3. Karanta soso. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

soso tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar soso sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin samu da sayi.

7. Ka/ki ce sisi, samu, ko

sayi sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (si, so). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓin

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin so da so. Faɗi abinda yake a kan kowane kati sannan ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: so, si, so da si ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

so

sa se

si su

so

si

so

si

Page 59: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

43

Zango na 1 Mako na 6 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

so son Minti 2 1. Rubuta: so son

2. Nuna na. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar so, zai zama son. Nuna son.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu

Ali ya samu sisi. Ali yana son soso. Ali ya sayi soso.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo. 2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin. 4. Nuna kalmar ya. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Me Ali ya samu? 2. Ka/ki ce: Me Ali yake so? 3. Ka/ki ce: Me kuke so?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 60: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

44

Zango na 1 Mako na 6 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

sa si so su se

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo. 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke.

Duba aikin gida Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kamala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

so ne sa

ma so sa

Page 61: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

45

Zango na 1 Mako na 6 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu

Ali yana son soso. Ali ya samu sisi. Ali ya sayi soso.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. soso 2. sisi

3. nema 4. samu

5. son 6. Mama

Page 62: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

46

Zango na 1 Mako na 7 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “r” • Karanta kalmomi 2 na: rago riga • Rubuta kalmomi 2 na: rago riga • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Sarƙaƙiyar Magana

Rabo na rairayar rai-rai da rana. Rairayar

rai-rai da rana sai rabo.

Minti 4 1) Ka/ki ce: Sarƙaƙiyar Magana wasu kalmomi ne masu wuyar faɗi da sauri. Yau za mu yi bitar sarƙaƙiyar magana tare. 2) Ka/ki faɗi sarƙaƙiyar maganar a bayyane.

3) Umurci ɗalibai su faɗi sarƙaƙiyar maganar tare da kai/ke a hankali sannan kuma a sake faɗi da sauri.

4) Umurci ɗalibai daban-daban su faɗi sarƙaƙiyar maganar da sauri.

Waƙar gaɓa

ra ri ro ru re

Minti 4 1.Rubuta: ra ri ro ru re

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da R. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 63: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

47

Zango na 1 Mako na 7 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

ra, ri

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta ra. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar ri.

Karatun kalma

rago riga

Minti 5 1. Rubuta: rago 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin da kake/kike nuna ta a hankali. Daga nan sai ka/ki faɗi kalmar gaba ɗaya yayin da kake/kike bin ƙasan kalmar da yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta kalmar rago tare da kai/ke yayin da kake/kike nuna ta a kan allon. 5. Nemi ɗalibai da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafansu. Umurci ɗalibai su nuna kalmar rago kuma su karanta ta. 6. Maimata mataki na 4 da 5 ta amfani da kalmar riga.

7. Ka/ki ce rago ko riga

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

rago

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a

kan allo. Sannan ka/ki rubuta

rago.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar rago mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin r na rago.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu.

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar rago a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 64: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

48

Zango na 1 Mako na 7 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

riga

Minti 6 1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta riga a bisa layukan da

ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Baba na da rago.

Minti 4 1. Rubuta jimlar a kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ra, ri, ro, ru, re. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin rago da riga. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 65: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

49

Zango na 1 Mako na 7 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: rini, ruwa, roba • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Sarƙaƙiyar Magana Rabo na rairayar rai-rai da rana. Rairayar rai-rai

da rana sai rabo.

Minti 4 1) Ka/ki ce: Sarƙaƙiyar Magana wasu kalmomi ne masu wuyar faɗi da sauri. Yau za mu yi bitar sarƙaƙiyar magana tare. 2) Ka/ki faɗi sarƙaƙiyar maganar a bayyane.

3) Umurci ɗalibai su faɗi sarƙaƙiyar maganar tare da kai/ke a hankali sannan kuma a sake faɗi da sauri.

4) Umurci ɗalibai daban-daban su faɗi sarƙaƙiyar maganar da sauri.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ra ri ro ru re

Minti 2 1.Rubuta: ra ri ro ru re

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da R.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 66: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

50

Zango na 1 Mako na 7 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

rini ruwa roba

Minti 5 1. Rubuta: rini 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma. 3. Karanta rini. Nuna kowace

gaɓa sannan ka/ki karanta

kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

rini tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar rini sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na

5 da kalmomin ruwa da roba.

7. Ka/ki ce rini, ruwa, ko

roba sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 1. Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (ru, ri). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ru da wa. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: ru, ri, ni, da wa ga

ɗalibai ‘yan sa kai huɗu su fito

gaban aji su nuna. Nemi

sauran ɗaliban aji su karanta

gaɓar da ke kan kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da suke

dauke da shi. Sai su kalli aji

yadda ‘yan aji za su karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

ru ri ro

re ra

ru ri ni

wa

Page 67: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

51

Zango na 1 Mako na 7 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

ru rum Minti 2 1. Rubuta: ru rum

2. Nuna ru. Yi bayanin cewa idan aka ƙara m ga gaɓar ru, zai zama rum, kamar a cikin kalmar rumfa.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Baba na da rago a rumfa. Baba ya zuba ruwa a roba. Rago ya sha ruwa a roba.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo. 2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin. 4. Nuna kalmar zuba. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/Ki ce: A ina ragon Baba yake? 2. Ka/Ki ce: Me yasa Baba ya baiwa rago ruwa? 3. Ka/Ki ce: Me kuke ganin yasa ragon Baba ke cikin rumfa?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3 1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 68: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

52

Zango na 1 Mako na 7 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ra ri ro ru re

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kamala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ra ro wa

na ru ba

Page 69: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

53

Zango na 1 Mako na 7 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Baba na da rago. Baba ya zuba ruwa a roba. Rago ya sha ruwa a roba.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. rana 2. roba

3. Baba 4. ruwa

5. ya 6. rago

Page 70: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

54

Zango na 1 Mako na 8 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “d” • Karanta kalmomi 2 na: doki, kada • Rubuta kalmomi 2 na: doki, kada • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Tafa Tafa

Tafa tafa tafiyar

nan da za mu tare,

Da wa muka zo ne,

Daga malam, sai fa yara,

Yara ku shirya ga malam,

sai karatu

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

da di do du de

Minti 4 1.Rubuta: da di do du de

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu

da gaɓoɓi da suka fara

da D. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau

biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 71: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

55

Zango na 1 Mako na 8 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

do, da

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta do. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar amfani

da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar da.

Karatun kalma

doki kada

Minti 5 1. Rubuta: doki 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin da

kake/kike nuna ta a hankali. Daga

nan sai ka/ki faɗi kalmar gaba

ɗaya yayin da kake/kike bin ƙasan

kalmar da yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar doki tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar doki

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar kada.

7. Ka/ki ce doki ko kada

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

doki

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan

allo. Sannan ka/ki rubuta doki.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar doki mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin d na doki.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar doki a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 72: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

56

Zango na 1 Mako na 8 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Rubutu mai ma’ana

kada

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta kada a bisa layukan da

ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Baba na da doki.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi da, di, do, du, de. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin doki da kada. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 73: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

57

Zango na 1 Mako na 8 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: daka, dawa, dusa • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Tafa Tafa

Tafa tafa tafiyar nan da za mu tare, Da wa muka zo ne,

Daga malam, sai fa yara, Yara ku shirya ga malam,

sai karatu

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

da di do du de

Minti 2 1.Rubuta: da di do du de

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin

mu da suke farawa da

D.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 74: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

58

Zango na 1 Mako na 8 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

daka dawa doki

Minti 5 1. Rubuta: daka 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma. 3. Karanta daka. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

daka tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar daka sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin dawa da dusa.

7. Ka/ki ce daka, dawa, ko

dusa sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (da, du). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ka da ka. Faɗi abinda yake a kan kowane kati sannan ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: da, ka, sa da du ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

di do du

da de

da ka sa

du

Page 75: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

59

Zango na 1 Mako na 8 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

do don Minti 2 1. Rubuta: do don

2. Nuna do. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar do, zai zama don. Nuna don.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Mama na daka dawa. Don ta samu dusa. Mama ta ba doki dusa. Doki na cin dusa.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo. 2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin. 4. Nuna Kalmar cin. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Me Mama ke daka? 2. Ka/ki ce: Me Mama ta ba doki? 3. Ka/ki ce: Wace dabba kuke kiwo a gida?

Aikin gida da kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 76: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

60

Zango na 1 Mako na 8 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin

gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

da di do du de

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kamala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

da ki du

sa ka do

** Katin da ke

ɗauke da gaɓoɓin

kalmomi

Page 77: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

61

Zango na 1 Mako na 8 Darasi na 3 Aiki Lokaci Matakai

Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Mama ta samu dusa. Mama ta ba doki dusa. Doki na cin dusa. Doki na son dusa.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. daka 2. doki

3. son 4. dusa

5. samu 6. ta

Page 78: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

62

Zango na 1 Mako na 9 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “t” • Karanta kalmomi 2 na: tuta, tela • Rubuta kalmomi 2 na: tuta, tela • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Tantabara

Tantabara tara,

Kwai tara, Ɗa tara,

Za ta gari tara,

Inda mutum tara.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ta ti to tu te

Minti 4 1.Rubuta: ta ti to tu te

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu

da gaɓoɓi da suka fara

da T. Rera gaɓoɓin da

ke kan allo kai kaɗai sau

biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 79: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

63

Zango na 1 Mako na 9 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

tu, te

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta tu. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar ta.

Karatun kalma

tuta tela

Minti 5 1. Rubuta: tuta 2. Ka/ki ce: Yanzu zan

haɗa gaɓoɓin kalmar mu

wuri ɗaya mu sami

kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya

yayin da kake/kike bin

ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar tuta tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci ɗalibai

su nuna kalmar tuta kuma su

karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar tela.

7. Ka/ki ce tuta ko tela

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

tuta

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta tuta.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar tuta mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin t na tuta.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su

rubuta kalmar tuta a layukan

da ke ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 80: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

64

Zango na 1 Mako na 9 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

tela

Minti 6 1. Umurci ɗalibai da su

duba hoto na gaba

sannan su faɗi me suka

gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su rubuta

tela a bisa layukan da ke kusa da

hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga littafansu

sama idan sun gama aikin.

Karatun jimla

Amina na da tela.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ta, ti, to, tu, te. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin tuta da tela. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 81: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

65

Zango na 1 Mako na 9 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: tafi, tufafi, ta • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Tantabara

Tantabara tara, Kwai tara, Ɗa tara,

Za ta gari tara, Inda mutum tara.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ta ti to tu te

Minti 2 1.Rubuta: ta ti to tu te

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da T.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa:

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 82: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

66

Zango na 1 Mako na 9 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Karatun kalma

tafi tufafi ta

Minti 5 1. Rubuta: tafi 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta tafi. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta tafi

tare da kai/ke yayin da ka/kike

nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar tafi sannan su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin tufafi da ta.

7. Ka/ki ce tafi, tufafi, ko ta

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu, su

kuma duba amsarsu da ta

abokan zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (tu, te). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin tu da ta. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: ta, la, te da tu ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da suke

dauke da shi. Sai su kalli aji

yadda ‘yan aji za su karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

tu ti to

te ta

ta la te

tu

Page 83: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

67

Zango na 1 Mako na 9 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Keɓaɓɓiyar kalma ti tin

Minti 2 1. Rubuta: ti tin 2. Nuna ti. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar ti, zai zama tin. Nuna tin.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Amina na son tufafi. Amina ta tafi kanti. Ta sayi yadi a kantin. Tela ta ɗinka mata tufafi.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo. 2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna kalmar ɗinka. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Me Amina take so? 2. Ka/ki ce: Me Amina ta saya? 3. Ka/ki ce: Me kuke saye a kanti?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 84: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

68

Zango na 1 Mako na 9 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ta ti to tu te

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kamala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ta ma ti

ti sa ta

Page 85: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

69

Zango na 1 Mako na 9 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Amina ta tafi kanti. Amina na son tufafi. Ta sayi yadi a kantin. Tela ta ɗinka mata tufafi.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. tafi 2. tufafi

3. kanti 4.mata

5. Amina 6. son

Page 86: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

70

Zango na 1 Mako na 10 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta wasulla da kuma gaɓoɓin da ke farawa da: s, r, d, t • Karanta gaɓar kalma • Karantun kalma

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Bayanin Suna

Suna na da sunanka da sunanki ma da tambaya Kai yaya sunanka Sunana _______ Ke yaya sunanki Sunana __________

Minti 4

1. Umurci ɗalibai da su

rera waƙar tare da

kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ra ri ro ru re da di do du de

ta ti to tu te sa si so su se

Minti 3

1. Ka/ki ce: Yanzu za

mu yi bitar gaɓoɓin

kalmomi.

2. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar .

3. Umurci ɗalibai su

rera waƙar gaɓoɓin da

ke cikin littafinsu tare

da kai/ke sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera waƙar gaɓoɓin, sau biyu, a rukuni daban daban na aji, yayin da suke nunawa a cikin littafinsu.

Page 87: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

71

Zango na 1 Mako na 10 Darasi na 1

Aiki Lokaci Matakai Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 8

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Kammalawa Minti 2

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

du ta na

sa ra ti

1. rago 2. doki

3. tuta 4. soso

5. samu 6. rana

Page 88: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

72

Zango na 1 Mako na 10 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓin 9 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karantu labari

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Bayanin Suna

Suna na da sunanka da sunanki ma da tambaya Kai yaya sunanka Sunana _______ Ke yaya sunanki Sunana __________

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su

rera waƙar tare da

kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Karatun gaɓa

Minti 9

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

so ri do

te sa ro

de te ra

Page 89: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

73

Zango na 1 Mako na 10 Darasi na 2

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da tayi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Baba na da tasa. Baba ya sa ruwa a tasa. Baba ya ba rago ruwa a tasa.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. Baba 2. tasa

3. tuwa 4. ya

5. rago 6. ba

Page 90: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

74

Zango na 1 Mako na 10 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta kalmomi 3 na: don, tin, son • Rubuta: n don haɗa gaɓar kalma don, tin, son • Karanta: Tattaunawa ta mutum biyu

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Bayanin Suna

Suna na da sunanka da sunanki ma da tambaya Kai yaya sunanka Sunana _______ Ke yaya sunanki Sunana __________

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera waƙar tare

da kai/ke, yayin da ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Bitar kebaɓɓiyar gaɓa

don tin son

Minti 5 1. Rubuta do. Umurci ɗalibai su karanta.

2. Rubuta n. Tambayi ɗalibai idan aka ƙara n ga gaɓar do ya zai zama.

3. Maimaita mataki na 1-2 da gaɓoɓin tin da son.

4. Nunawa gaɓoɓin ba bisa tsari ba a kan allo. Umurci ɗalibai su karanta yayin da ka/kike nunawa.

5. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu su nuna a cikin littafinsu. Karanta gaɓoɓin ba bisa tsari ba.

Umurci ɗalibai su nuna ta.

Rubutun keɓaɓɓiyar gaɓa

do ti so

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu

a kan allo. Sannan ka/ki

rubuta do.

2. Ka/ki yi wa ɗalibai bayanin

cewa idan aka rubuta harafin

n a gaban na zai bada gaɓar

don.

3. Umurci ɗalibai su gano gabar

kusa da alamar

4. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama su ɗora saman

harafin n mai ɗigo-ɗigo na don.

5. Umurci ɗalibai da su cike

harafin a cikin littafinsu yayin da

ka/ki ke cikewa a kan allo.

6. Umurci ɗalibai su cike n

mai ɗigo a sauran gaɓoɓin tin

da son.

7. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 91: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

75

Zango na 1 Mako na 10 Darasi na 3

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Tattaunawa

Abba: Sannu

Ali: Yauwa, sannu

Abba: Mene ne sunanka?

Ali: Sunana Ali

Mene ne sunanka?

Abba: Suna na Abba.

Ali: Na gode Abba. Sai an juma.

Minti 18

1.Rubuta: Tattaunawar a

kan allo.

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake

tattaunawa ta mutum

biyu.

3. Karanta tattaunawar a

kan allo sau ɗaya.

4. Nemi ɗalibai ‘yan sa kai

guda biyu da su fito gaban

allo.

5. Nuna wa ɗalibai yadda tattaunawar

za ta kasance ta hanyar gudanar da

tattaunawar tare da ɗalibi daya.

6. Nemi ɗaliban biyu ‘yan sa kai dasu gudanar da tattaunawar kamar yadda ta gudana kai/ke da ɗalibin farko. 7. Raba ajin zuwa rukuni biyu, Umurci ɗaliban da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafinsu. 7. Umurci rukuni na farko da su karanta zance na farko, idan sun karanta sai rukuni na biyu su amsa da zance na biyu, har zuwa karshen tattaunawar.

8. Umurci ɗaliban da su fuskanci junansu biyu-biyu su gudanar da tattaunawar yayin da suke bi da yatsa a cikin littafinsu.

Kammalawa Minti 2

1. Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 2. Ka/ki ce, “Yau mun koyi don tin son. Mun koyi yadda ake tattaunawa ta mutum biyu. Mu tafa wa kanmu!”

Page 92: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

76

ZANGO NA 2 Mako na 1 – 11

Alamomi Alamar Da’ira: An danganta sashen ‘Gano Gaɓar Kalma’ da wannan alamar ta da’ira. A nan malami/malama zai/za ta jagoranci ɗalibai zuwa ga sashen ta hanyar jan hankalinsu zuwa ga alamar da’ira da ke cikin Littafin Karatun Ɗalibai.

Alamar Dala: An danganta sashen ‘Kalmomin da za a karanta’ da wannan alamar ta dala. A nan malami/malama zai/za ta jagoranci ɗalibai zuwa ga sashen ta hanyar jan hankalinsu zuwa ga alamar dala da ke cikin Littafin Karatun Ɗalibai.

Alamar Tauraro: An danganta sashen ‘Karatun Jimla’ da wannan alamar ta tauraro. A nan malami/malama zai/za ta jagoranci ɗalibai zuwa ga sashen ta hanyar jan hankalinsu zuwa ga alamar tauraro da ke cikin Littafin Karatun Ɗalibai.

Page 93: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

77

Zango na 2 Mako na 1 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “ts” • Karanta kalmomi 2 na: tsutsa, tsintsiya • Rubuta kalmomi 2 na: tsutsa, tsintsiya • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Tsafta

Tsafta, Tsafta, Tsafta,

Tsafta, Tsafta, Tsafta,

Wanke hannu, yara shi

ne tsafta, tsafta,

Wanke baki, yara shi ne

tsafta, tsafta,

Wanka, wanki, yara shi

ne tsafta, tsafta,

Tsafta, Tsafta, Tsafta,

Tsafta, Tsafta, Tsafta.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

tsa tsi tso tsu tse

Minti 4 1.Rubuta: tsa tsi tso tsu tse

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu

da gaɓoɓi da suka fara

da TS. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau

biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 94: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

78

Zango na 2 Mako na 1 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

tsa, tsu

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan

gaɓoɓin.

2.Rubuta tsa. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta

hanyar amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar tsu.

Karatun kalma

tsutsa tsintsiya

Minti 5 1. Rubuta: tsutsa 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya

yayin da kake/kike bin

ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar tsutsa tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar tsutsa

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar tsintsiya.

7. Ka/ki ce tsutsa ko tsintsiya

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

tsutsa

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta tsutsa.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar tsutsa mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin ts na tsutsa.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar tsutsa a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 95: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

79

Zango na 2 Mako na 1 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

tsintsiya

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta tsintsiya a bisa

layukan da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Amina ta ga tsutsa.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi tsa, tsi, tso, tsu, tse. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin tsutsa da tsintsiya. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 96: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

80

Zango na 2 Mako na 1 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: tsafta tsintsiya tsananin • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Tsafta

Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta,

Wanke hannu, yara shi ne tsafta, tsafta,

Wanke baki, yara shi ne tsafta, tsafta,

Wanka, wanki, yara shi ne tsafta, tsafta,

Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

tsa tsi tso tsu tse

Minti 2 1.Rubuta: tsa tsi tso tsu

tse

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin

mu da suke farawa da

TS.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 97: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

81

Zango na 2 Mako na 1 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

tsafta tsinstiya

tsananin

Minti 5 1. Rubuta: tsafta 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma. 3. Karanta tsafta. Nuna

kowace gaɓa sannan ka/ki

karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

tsafta tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar tsafta sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin tsintsiya da

tsananin.

7. Ka/ki ce tsafta, tsintsiya,

tsananin sannan ka/ki

umurci ɗalibai su nuna a

cikin littafansu, su kuma

duba amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (tse, tsu). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin tse da re. Faɗi abinda yake a kan kowane kati sannan ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu mai:

tse, tsu, tsa da re ga ɗalibai ‘yan

sa kai huɗu su fito gaban aji su

nuna. Nemi sauran ɗaliban aji su

karanta gaɓar da ke kan kowane

kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

tso tsu

tsa tse

tsi

tsu tse tsa

re

Page 98: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

82

Zango na 2 Mako na 1 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

tsa tsar Minti 2 1. Rubuta: tsa tsar

2. Nuna tsa. Yi bayanin cewa idan aka ƙara r ga gaɓar tsa, zai zama tsar. Nuna tsar. Kamar a cikin kalmar tsutsar.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Amina na da tsananin tsafta. Amina na shara da tsintsiya. Amina ta ga tsutsa. Ta share tsutsar da tsintsiya.

Minti 4 1. Rubuta labarin a kan allo.

2. Umurci ɗalibai hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin. 4. Nuna Kalmar shara. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da kai.

Karatun labari

Minti 4

1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Me Amina take yi? 2. Ka/ki ce: Me Amina taga ni? 3. Ka/ki ce: Da me kuke tsaftace gidanku?

Aikin gida da Kammalawa Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar.3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 99: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

83

Zango na 2 Mako na 1 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

tsa tsi tso tsu tse

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

tsa ra da

tsi ni tsu

Page 100: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

84

Zango na 2 Mako na 1 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Amina na shara da tsintsiya. Amina ta ga tsutsa. Ta share tsutsar da tsintsiya. Amina na da tsananin tsafta.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. tsere 2. ta

3. tsafta 4. tsintsiya

5. da 6. tsutsa

Page 101: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

85

Zango na 2 Mako na 2 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “b” • Karanta kalmomi 2 na: biri, Baba • Rubuta kalmomi 2 na: biri, Baba • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ba bi bo bu be

Minti 4 1.Rubuta: ba bi bo bu be

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu

da gaɓoɓi da suka fara

da B. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau

biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 102: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

86

Zango na 2 Mako na 2 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

ba, bi

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta ba. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar bi.

Karatun kalma

biri Baba

Minti 5 1. Rubuta: biri 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya

yayin da kake/kike bin

ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar biri tare da kai/ke yayin da

kake/kike nuna ta a kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a cikin

littafansu. Umurci ɗalibai su nuna

kalmar biri kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar Baba.

7. Ka/ki ce biri ko Baba

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

Baba

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta Baba.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar Baba mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su ɗora

saman harafin B na Baba.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a cikin

littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar Baba a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 103: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

87

Zango na 2 Mako na 2 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

biri

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su

duba hoto na gaba

sannan su faɗi me suka

gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta biri a bisa layukan da

ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Baba ya ga biri.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ba, bi, bo, bu, be. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin Baba da biri. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 104: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

88

Zango na 2 Mako na 2 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: biri, babur, birni • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ba bi bo bu be

Minti 2 1.Rubuta: ba bi bo bu be

2. Ka/ki ce: Yanzu za

mu yi bita a kan

gaɓoɓin mu da suke

farawa da

B.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 105: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

89

Zango na 2 Mako na 2 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

biki babur birni

Minti 5 1. Rubuta: biki 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma. 3. Karanta biki. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta biki

tare da kai/ke yayin da ka/kike

nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar biki sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin babur da birni.

7. Ka/ki ce biki, babur, ko

birni sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (bu, bi). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin bir da ni. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: bi, bir, ki da ni ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da suke

dauke da shi. Sai su kalli aji

yadda ‘yan aji za su karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

bo bu

ba be

bi

bi ki bir

ni

Page 106: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

90

Zango na 2 Mako na 2 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

babba babban

Minti 2 1. Rubuta: babba babban 2. Nuna babba. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga kalmar babba, zai zama babban. Nuna babban.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu

Baba yana kan babban babur. Zai je biki birni. Ya ga biri a kan bishiya. Baba ya ba biri ayaba.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna Kalmar bishiya. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Ina Baba zaije? 3. Ka/ki ce: Ina kuka taɓa zuwa biki?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3 1.Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 107: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

91

Zango na 2 Mako na 2 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ba bi bo bu be

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

bu ba ri

ba ta bi

Page 108: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

92

Zango na 2 Mako na 2 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Baba ya ga biri a kan bishiya. Ya ba biri ayaba. Baba yana kan babban babur Zai je biki birni.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. biki 2. biri

3. baba 4. birni

5. bishiya 6. babur

Page 109: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

93

Zango na 2 Mako na 3 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “w” • Karanta kalmomi 2 na: wata, wando • Rubuta kalmomi 2 na: wata, wando • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Tsafta

Tsafta, Tsafta, Tsafta,

Tsafta, Tsafta, Tsafta,

Wanke hannu, yara shi

ne tsafta, tsafta,

Wanke baki, yara shi

ne tsafta, tsafta,

Wanka, wanki, yara shi

ne tsafta, tsafta,

Tsafta, Tsafta, Tsafta,

Tsafta, Tsafta, Tsafta.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

wa wi wo wu we

Minti 4 1.Rubuta: wa wi wo wu we

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu

da gaɓoɓi da suka fara

da W. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau

biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 110: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

94

Zango na 2 Mako na 3 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

wa, wo

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta wa. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar wo.

Karatun kalma

wata wando

Minti 5 1. Rubuta: wata 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya

yayin da kake/kike bin

ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar wata tare da kai/ke yayin da

kake/kike nuna ta a kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga yatsansu

su nuna alamar a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai su nuna kalmar

wata kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar wando.

7. Ka/ki ce wata ko wando

sannan ka/ki umurci ɗalibai su

nuna a cikin littafansu. Umurci

ɗalibai da su duba amsarsu da

ta abokansu.

Rubutu

wata

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta wata da ɗigo-

ɗigo.

2. Ka/ki cike kalmar wata mai ɗigo-ɗigo

3.Umurci ɗalibai da su gano kalmar wata mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

4. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su ɗora

saman harafin w na wata.

5. Ka/ki cike kalmar a kan allo yayin

da ɗalibai ke cikewa a cikin

littafansu

6. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar wata a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.A tuna wa

ɗalibai cewa babban harafi

dole ne ya kai ga layin sama

yayin da ƙaramin harafi zai

tsaya a layi mai ɗigo-ɗigo.

7. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 111: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

95

Zango na 2 Mako na 3 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai

ma’ana

wando

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su

duba hoto na gaba sannan

su faɗi me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta wando a bisa layukan da

ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun gama

aikin.

Karatun jimla

Ali ya ga wata.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi wa, wi, wo ,wu, we. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin wata da wando. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 112: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

96

Zango na 2 Mako na 3 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: wanka wanki wasa • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Tsafta

Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta,

Wanke hannu, yara shi ne tsafta, tsafta,

Wanke baki, yara shi ne tsafta, tsafta,

Wanka, wanki, yara shi ne tsafta, tsafta,

Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta, Tsafta.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa wa wi wo wu we

Minti 2 1.Rubuta: wa wi wo wu we

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da W.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 113: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

97

Zango na 2 Mako na 3 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

wanka wanki wasa

Minti 5 1. Rubuta: wanka 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma. 3. Karanta wanka. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

wanka tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar wanka sannan su

karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin wanki da wasa.

7. Ka/ki ce wanka, wanki,

ko wasa sannan ka/ki

umurci ɗalibai su nuna a

cikin littafansu, su kuma

duba amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (wu, wa). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ta da wu. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: wu, sa, wa da ta ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

wo wu

wa we

wi

wu wa sa

ta

Page 114: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

98

Zango na 2 Mako na 3 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

wa wan

Minti 2 1. Rubuta: wa wan 2. Nuna wa. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar wa, zai zama wan. Nuna nan. Kamar a cikin kalmar wanka ko wanki.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu

Ali ya dawo daga wasa. Ali ya yi wanki. Ali ya yi wanka. Ya goge jikinsa da tawul.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna Kalmar goge. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da

kai.

Karatun labara

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Me Ali ya yi? 3. Ka/ki ce: Wane irin wasa kuke yi?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 115: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

99

Zango na 2 Mako na 3 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

wa wi wo wu we

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

wa sa wu

ra wa ta

Page 116: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

100

Zango na 2 Mako na 3 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Ali ya yi wanka. Ya goge jikinsa da tawul. Ali ya yi wanki. Ali ya wanke tufafi.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. wanki 2. wuta

3. wata 4. wanka

5. ya 6. yi

Page 117: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

101

Zango na 2 Mako na 4 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “g” • Karanta kalmomi 2 na: agogo, gado • Rubuta kalmomi 2 na: agogo, gado • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Gizo

Gizo gizonzama

gizo ya dawo

Ana rabon zuma gizo

ya faɗo

Dif!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ga gi go gu ge

Minti 4 1.Rubuta: ga gi go gu ge

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da G. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 118: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

102

Zango na 2 Mako na 4 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

ga, go

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta ga. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar go.

Karatun kalma

agogo gado

Minti 5 1. Rubuta: agogo 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin da

kake/kike nuna ta a hankali.

Daga nan sai ka/ki faɗi kalmar

gaba ɗaya yayin da kake/kike

bin ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar agogo tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar agogo

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar gado.

7. Ka/ki ce agogo ko gado

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

agogo

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a

kan allo. Sannan ka/ki rubuta

agogo.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar agogo mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin a na agogo.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar agogo a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 119: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

103

Zango na 2 Mako na 4 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai

ma’ana

gado

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta gado a bisa layukan da

ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Ali ya sayi agogo.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1. Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ga, gi, go, gu, ge. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin agogo da gado. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 120: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

104

Zango na 2 Mako na 4 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: goge gobe gilashi • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Gizo

Gizo gizonzama

gizo ya dawo

Ana rabon zuma gizo

ya faɗo

Dif!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ga gi go gu ge

Minti 2 1.Rubuta: ga gi go gu ge

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da G.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 121: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

105

Zango na 2 Mako na 4 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

goge gobe gilashi

Minti 5 1. Rubuta: goge 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma.

3. Karanta goge. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

goge tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar goge sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin gobe da gilashi.

7. Ka/ki ce gida gobe ko

gilashi sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (go, ge). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin go da ge. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: go, ge, ga da do ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

go gi gu

ga ge

ga ge go

do

Page 122: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

106

Zango na 2 Mako na 4 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

ga gar

Minti 2 1. Rubuta: ga gar 2. Nuna ga. Yi bayanin cewa idan aka ƙara r ga gaɓar ga, zai zama gar. Nuna gar. Kamar a cikin kalmar rigarsa.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Gobe ne bukin sallah. Abba ya sayi gilashi da agogo. Abba ya goge sabuwar rigarsa. Yana murna gobe sallah.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo. 2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin. 4. Nuna Kalmar sallah. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da kai.

Karatun labara

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Me yasa Abba yake murna? 3. Ka/ki ce: Me kuke yi ranar sallah?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 123: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

107

Zango na 2 Mako na 4 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ga gi go gu ge

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

go ga ta

do ge be

Page 124: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

108

Zango na 2 Mako na 4 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Abba ya goge sabuwar rigarsa. Abba ya sayi gilashi da agogo. Gobe ne bukin sallah.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. gobe 2. goge

3. gida 4. agogo

5. Abba 6. riga

Page 125: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

109

Zango na 2 Mako na 5 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓin da ke farawa da: ts, b, w, g • Karanta gaɓar kalma • Karantun kalma

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Ranakun Mako

Lahadi mu yi wanki. Litinin mu je makaranta. Talata mu je makaranta. Laraba mu je makaranta.

Alhamis mu je makaranta. Juma’a mu je makaranta.

Asabar mu huta!

Minti 4

1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai

ka/ki rera waƙar; nemi

ɗalibai da su maimaita

kowane sashen jimla

bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da

ɗaliban, tare da

kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

tsa tsi tso tsu tse ba bi bo bu be

wa wi wo wu we ga gi go gu ge

Minti 3

1. Ka/ki ce: Yanzu za

mu yi bitar gaɓoɓin

kalmomi.

2. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar .

3. Umurci ɗalibai su

rera waƙar gaɓoɓin da

ke cikin littafinsu tare

da kai/ke sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera waƙar gaɓoɓin, sau biyu, a rukuni daban daban na aji, yayin da suke nunawa a cikin littafinsu.

Page 126: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

110

Zango na 2 Mako na 5 Darasi na 1

Aiki Lokaci Matakai Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 8

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Kammalawa Minti 2

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

tsa bu wa

ta ga tsu

1. tsutsa 2. buta

3. wasa 4. gado

5. babur 6. wuta

Page 127: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

111

Zango na 2 Mako na 5 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓin 9 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karantu labari

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ranakun Mako

Lahadi mu yi wanki. Litinin mu je makaranta. Talata mu je makaranta. Laraba mu je makaranta.

Alhamis mu je makaranta. Juma’a mu je makaranta.

Asabar mu huta!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su

rera waƙar tare da

kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Karatun gaɓa

Minti 9

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

go tsi ba

gu wa ni

ta wu ba

Page 128: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

112

Zango na 2 Mako na 5 Darasi na 2

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Amina na wasa da buta. Nana ta ga tsutsa. Abba na wanka. Baba yana kan babur Biri ya ga baba.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. wasa 2. tsutsa

3. buta 4. wanka

5. babur 6. biri

Page 129: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

113

Zango na 2 Mako na 5 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta kalmomi 3 na: tsin, ban, wan, gar • Rubuta: n da r don haɗa gaɓar kalma tsin, ban, wan, gar • Karanta: Tattaunawa ta mutum biyu

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Sarƙaƙiyar Magana

Tabbacin tandu kwalli.

Tandun da babu kwalli,

bai tabbata tabbataccen

tandu ba, na tabbata.

Minti 3 1) Ka/ki faɗi sarƙaƙiyar maganar a bayyane.

2) Umurci ɗalibai su faɗi sarƙaƙiyar maganar tare da kai/ke a hankali sannan kuma a sake faɗi da sauri.

3) Umurci ɗalibai daban-daban su faɗi sarƙaƙiyar maganar da sauri.

Bitar kebaɓɓiyar gaɓa

tsin ban wan gar

Minti 5 6. Rubuta tsi. Umurci ɗalibai su karanta.

7. Rubuta n. Tambayi ɗalibai idan aka ƙara n ga gaɓar do ya zai zama.

8. Maimaita mataki na 1-2 da gaɓoɓin ban da wan da gar.

9. Nunawa gaɓoɓin ba bisa tsari ba a kan allo. Umurci ɗalibai su karanta yayin da ka/kike

nunawa.

10. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu su nuna a cikin littafinsu. Karanta gaɓoɓin ba bisa

tsari ba. Umurci ɗalibai su nuna ta.

Rubutun keɓaɓɓiyar gaɓa

tsi ba wa ga

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan allo. Sannan ka/ki rubuta tsi. 2. Ka/ki yi wa ɗalibai bayanin cewa idan aka rubuta harafin n a gaban na zai bada gaɓar tsin.

3. Umurci ɗalibai su gano gabar kusa da alamar 4. Umurci ɗalibai da su ɗaga fensirinsu sama su ɗora saman harafin n mai ɗigo-ɗigo na tsi. 5. Umurci ɗalibai da su cike harafin a cikin littafinsu yayin da ka/ki ke cikewa a kan allo.

6. Umurci ɗalibai su cike n da r mai ɗigo a sauran gaɓoɓin tsin da ban da gar. 7. Zagaya domin taimaka wa ɗalibai.

Page 130: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

114

Zango na 2 Mako na 5 Darasi na 3

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Tattaunawa

Ali: Abokina waɗanne ranaku ne ka ke zuwa makarantar boko? Abba: Nakan je litinin da talata da Labara da Alhamis da Juma’a Ali: Me kake yi ranar Asabar?

Abba: Ranar Asabar nakan huta.

Ali: Me kake yi ranar Lahadi.

Abba: Ranar Lahadi nakan wanke kayana.

Minti 18

1.Rubuta: Tattaunawar a

kan allo.

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake

tattaunawa ta mutum

biyu.

3. Karanta tattaunawar a

kan allo sau ɗaya.

4. Nemi ɗalibai ‘yan sa

kai guda biyu da su fito

gaban allo.

5. Nuna wa ɗalibai yadda

tattaunawar za ta kasance ta hanyar

gudanar da tattaunawar tare da

ɗalibi daya.

6. Nemi ɗaliban biyu ‘yan sa kai dasu gudanar da tattaunawar kamar yadda ta gudana kai/ke da ɗalibin farko. 7. Raba ajin zuwa rukuni biyu, Umurci ɗaliban da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafinsu. 7. Umurci rukuni na farko da su karanta zance na farko, idan sun karanta sai rukuni na biyu su amsa da zance na biyu, har zuwa karshen tattaunawar.

8. Umurci ɗaliban da su fuskanci junansu biyu-biyu su gudanar da tattaunawar yayin da suke bi da yatsa a cikin littafinsu.

Kammalawa Minti 2

1.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 2.Ka/ki ce, “Yau mun koyi tsin, ban, wan, gar. Mun koyi yadda ake tattaunawa ta mutum biyu. Mu tafa wa kanmu!”

Page 131: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

115

Zango na 2 Mako na 6 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “y” • Karanta kalmomi 2 na: yatsa, ganye • Rubuta kalmomi 2 na: yatsa, ganye • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Kirge

Ɗaya mafarin ƙirge,

Biyu idanun dabba

Uku duwatsun murhu

Huɗu ƙafafun tebur

Biyar na yatsun hannu.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ya yi yo yu ye

Minti 4 1.Rubuta: ya yi yo yu ye

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da Y. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 132: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

116

Zango na 2 Mako na 6 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

ya, ye

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta ya. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ita ta

hanyar amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar ye.

Karatun kalma

yatsa ganye

Minti 5 1. Rubuta: yatsa 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin da

kake/kike nuna ta a hankali.

Daga nan sai ka/ki faɗi kalmar

gaba ɗaya yayin da kake/kike

bin ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar yatsa tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci ɗalibai

su nuna kalmar yatsa kuma su

karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar ganye.

7. Ka/ki ce yatsa ko ganye

sannan ka/ki umurci ɗalibai su

nuna a cikin littafansu. Umurci

ɗalibai da su duba amsarsu da

ta abokansu.

Rubutu

yatsa

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a

kan allo. Sannan ka/ki rubuta

yatsa.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar yatsa mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su ɗora

saman harafin y na yatsa.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar yatsa a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 133: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

117

Zango na 2 Mako na 6 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai

ma’ana

ganye

Minti 6

1. Umurci ɗalibai

da su duba hoto na

gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su rubuta

ganye a bisa layukan da ke kusa da

hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga littafansu

sama idan sun gama aikin.

Karatun jimla

Baba ya sayo ganye.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ya, yi, yo, yu, ye. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin yatsa da ganye. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 134: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

118

Zango na 2 Mako na 6 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: yalo sayo miya • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Kirge

Ɗaya mafarin ƙirge, Biyu idanun dabba

Uku duwatsun murhu Huɗu ƙafafun tebur

Biyar na yatsun hannu.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ya yi yo yu ye

Minti 2 1. Rubuta: ya yi yo yu ye

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da Y.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa:

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 135: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

119

Zango na 2 Mako na 6 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

yalo sayo miya

Minti 5 1. Rubuta: yalo 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma. 3. Karanta yalo. Nuna kowace

gaɓa sannan ka/ki karanta

kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta yalo

tare da kai/ke yayin da ka/kike

nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar yalo sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin sayo da miya.

7. Ka/ki ce yalo, sayo, ko

miya sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (yo, ya). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin lo da ya. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: lo, ya, yo da sa ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

yo yi yu

ya ye

yo ya lo

sa

Page 136: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

120

Zango na 2 Mako na 6 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

ya yar

Minti 2 1. Rubuta: ya yar 2. Nuna ya. Yi bayanin cewa idan aka ƙara r ga gaɓar ya, zai zama yar. Nuna yar. Kamar a cikin kalmar miyar.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Baba ya tafi kasuwa. Ya sayo yalo da ganye. Baba ya ba Mama yalo da ganye. Mama ta yi miyar ganye.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna kalmar tafi. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da

kai.

Karatun labara

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Su Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Miyar me Mama ta yi? 3. Ka/ki ce: Banda miyar ganye, wace miya kuka sani?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 137: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

121

Zango na 2 Mako na 6 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ya yi yo yu ye

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abin da ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

yi lo yo

ya ni sa

Page 138: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

122

Zango na 2 Mako na 6 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Mama ta yi miya. Mama ta yi miyar ganye. Baba ya tafi kasuwa. Ya sayo yalo da ganye.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. sayo 2. yatsa

3. ganye 4. Mama

5. miya 6. babur

Page 139: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

123

Zango na 2 Mako na 7 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “L” • Karanta kalmomi 2 na: lilo, lema • Rubuta kalmomi 2 na: lilo, lema • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Kirge

Ɗaya mafarin ƙirge,

Biyu idanun dabba

Uku duwatsun murhu

Huɗu ƙafafun tebur

Biyar na yatsun hannu.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

la li lo lu le

Minti 4 1.Rubuta: la li lo lu le

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da L. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 140: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

124

Zango na 2 Mako na 7 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

lo, li

Minti 3 1. Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin. 2. Rubuta lo. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar amfani da waƙar gaɓar kalma. 3. Maimaita mataki na biyu da gaɓar li.

Karatun kalma

lilo lema

Minti 5 1. Rubuta: lilo 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin da

kake/kike nuna ta a hankali.

Daga nan sai ka/ki faɗi kalmar

gaba ɗaya yayin da kake/kike

bin ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar lilo tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar lilo

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar lema.

7. Ka/ki ce lilo ko lema

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

lilo

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu

a kan allo. Sannan ka/ki

rubuta lilo.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar lilo mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin l na lilo.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su

rubuta kalmar lilo a layukan

da ke ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 141: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

125

Zango na 2 Mako na 7 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai

ma’ana

lema

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su

duba hoto na gaba

sannan su faɗi me suka

gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su rubuta

lema a bisa layukan da ke kusa da

hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga littafansu

sama idan sun gama aikin.

Karatun jimla

Ali a kan lilo.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi la, li, lo, lu, le. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin lilo da lema. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 142: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

126

Zango na 2 Mako na 7 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: langa lura lokaci • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Kirge

Ɗaya mafarin ƙirge, Biyu idanun dabba

Uku duwatsun murhu Huɗu ƙafafun tebur

Biyar na yatsun hannu.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

la li lo lu le

Minti 2 1. Rubuta: la li lo lu le

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da L.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 143: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

127

Zango na 2 Mako na 7 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

langa lura lokaci

Minti 5 1. Rubuta: langa 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma. 3. Karanta langa. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

langa tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar langa sannan su

karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da na

5 da kalmomin lura da lokaci.

7. Ka/ki ce langa, lura, ko

lokaci sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (lu, lo). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin li da lo. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: li, lu, ra da lo ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban

aji su nuna. Nemi sauran

ɗaliban aji su karanta gaɓar

da ke kan kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su haɗa

kalma da katin da suke dauke

da shi. Sai su kalli aji yadda

‘yan aji za su karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

lo

la le

li lu

li ra lu

lo

Page 144: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

128

Zango na 2 Mako na 7 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

la lan

Minti 2 1. Rubuta: la lan 2. Nuna la. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar la, zai zama lan. Nuna lan. Kamar a cikin kalmar langa.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu

Lokacin tara ya yi. Ali na wasan langa. Abba na wasan ƙwallo. Amina na wasan lilo. Suna lura da lokaci.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna kalmar ƙwallo. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labara

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Su Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Me Amina take yi? 3. Ka/ki ce: Wane wasa kuka fi so?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 145: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

129

Zango na 2 Mako na 7 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

la li lo lu le

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

li le la

yi lo ma

Page 146: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

130

Zango na 2 Mako na 7 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Amina na wasa da lilo. Abba na wasan langa. Suna lura da lokaci.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. lura 2. lilo

3. lokaci 4. suna

5. na 6. wasa

Page 147: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

131

Zango na 2 Mako na 8 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “c” • Karanta kalmomi 2 na: cokali, carbi • Rubuta kalmomi 2 na: cokali, carbi • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Gizo

Gizo gizonzama

gizo ya dawo

Ana rabon zuma gizo

ya faɗo

Dif!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ca ci co cu ce

Minti 4 1.Rubuta: ca ci co cu ce

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da C. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 148: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

132

Zango na 2 Mako na 8 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

ca, co

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin. 2.Rubuta ca. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar amfani da waƙar gaɓar kalma. 3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar co.

Karatun kalma

cokali carbi

Minti 5 1. Rubuta: cokali 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya

yayin da kake/kike bin

ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar cokali tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci ɗalibai

su nuna kalmar cokali kuma su

karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar carbi.

7. Ka/ki ce cokali ko carbi

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

cokali

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu

a kan allo. Sannan ka/ki

rubuta cokali.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar cokali mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su ɗora

saman harafin c na cokali.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a cikin

littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar cokali a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 149: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

133

Zango na 2 Mako na 8 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

carbi

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi me

suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta carbi a bisa layukan

da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Ali ya wanke cokali.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ca, ci, co, cu, ce. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin cokali da carbi. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 150: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

134

Zango na 2 Mako na 8 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: abinci, cewa, ci • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Gizo

Gizo gizonzama

gizo ya dawo

Ana rabon zuma gizo

ya faɗo

Dif!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin

da ka/kike kwatanta abinda

ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su

tafa musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ca ci co cu ce

Minti 2 1.Rubuta: ca ci co cu ce

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da C.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar a kan allo tare

da kai/ke sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 151: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

135

Zango na 2 Mako na 8 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

abinci cewa ci

Minti 5 1. Rubuta: abinci 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma. 3. Karanta abinci. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

abinci tare da kai/ke yayin

da ka/kike nunawa a kan

allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar abinci sannan su

karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da na

5 da kalmomin cewa da ci.

7. Ka/ki ce abinci, cewa, ko

ci sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (ci, ce). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ci da abin. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: abin, wa, ci da ce ga

ɗalibai ‘yan sa kai huɗu su

fito gaban aji su nuna. Nemi

sauran ɗaliban aji su karanta

gaɓar da ke kan kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da suke

dauke da shi. Sai su kalli aji

yadda ‘yan aji za su karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

co

ce ca ci cu

wa abin ci

ce

Page 152: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

136

Zango na 2 Mako na 8 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

ci cin

Minti 2 1. Rubuta: ci cin 2. Nuna ci. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar cin, zai zama cin. Nuna cin. Kamar a cikin kalmar abincin.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Kaka na cikin gida. Kaka ta dafa abinci. Ali ya ci abinci da cokali. Ali ya ce abincin ya yi daɗi. Ali ya cewa Kaka ya gode.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo. 2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin. 4. Nuna Kalmar daɗi. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da kai.

Karatun labara

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Su Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Me Kaka ta bai wa Ali? 3. Ka/ki ce: Wane abinci ku ka fi so?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1.Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 153: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

137

Zango na 2 Mako na 8 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai

Bita: Waƙar gaɓa

ca ci co cu ce

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ce bi ci

car wa co

Page 154: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

138

Zango na 2 Mako na 8 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai

Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu

Kaka ta dafa abinci. Ali ya ci abinci da cokali. Kaka na cikin gida.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. cewa 2. carbi

3. cikin 4. cokali

5. abinci 6. gida

Page 155: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

139

Zango na 2 Mako na 9 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “h” • Karanta kalmomi 2 na: hula, hannu • Rubuta kalmomi 2 na: hula, hannu • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Gizo

Gizo gizonzama

gizo ya dawo

Ana rabon zuma

gizo

ya faɗo

Dif!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ha hi ho hu he

Minti 4 1.Rubuta: ha hi ho hu he

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da H. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 156: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

140

Zango na 2 Mako na 9 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

hu, ha

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin. 2.Rubuta hu. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar amfani da waƙar gaɓar kalma. 3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar ha.

Karatun kalma

hula hannu

Minti 5 1. Rubuta: hula 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya

yayin da kake/kike bin

ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar hula tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar hula

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar hannu.

7. Ka/ki ce hula ko hannu

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

hula

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta hula.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar hula mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin h na hula.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar hula a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 157: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

141

Zango na 2 Mako na 9 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

hannu

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta hannu a bisa layukan

da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Abba ya sa hula.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ha, hi, ho, hu, he. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin hula da hannu. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 158: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

142

Zango na 2 Mako na 9 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: hula, haihuwa, hoto • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Gizo

Gizo gizonzama

gizo ya dawo

Ana rabon zuma gizo

ya faɗo

Dif!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ha hi ho hu he

Minti 2 1.Rubuta: ha hi ho hu he

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da H.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 159: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

143

Karatun kalma

hula haihuwa hoto

Minti 5 1. Rubuta: hula 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma. 3. Karanta hula. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

hula tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar hula sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin haihuwa da hoto.

7. Ka/ki ce hula, haihuwa,

ko hoto sannan ka/ki

umurci ɗalibai su nuna a

cikin littafansu, su kuma

duba amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (hu, ho). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin la da hu. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: la, hu, to da ho ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

Zango na 2 Mako na 9 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

ho

ha he

hi hu

to la hu

ho

Page 160: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

144

Zango na 2 Mako na 9 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

ha han

Minti 2 1. Rubuta: ha han 2. Nuna ha. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar ha, zai zama han. Nuna han. Kamar a cikin kalmar hannu.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu An yi haihuwa a gidan su Abba. An fara hidimar buki. An saya wa a Abba hula. An saya wa Amina ‘yan hannu. Sun yi hoto da jariri.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo. 2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin. 4. Nuna Kalmar jariri. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da kai.

Karatun labara

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Su Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: A gidansu wa aka haihu? 3. Ka/ki ce: Ko akwai jariri a gidanku? Ya sunanshi?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 161: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

145

Zango na 2 Mako na 9 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ha hi ho hu he

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ho hu hun

nu to la

Page 162: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

146

Zango na 2 Mako na 9 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu An saya wa Amina ‘yan hannu. An saya wa Abba hula. An fara hidimar buki.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1 1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. hoto 2. haihuwa

3. hula 4. hannu

5. an 6. sayawa

Page 163: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

147

Zango na 2 Mako na 10 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “sh” • Karanta kalmomi 2 na: shaho, shayi • Rubuta kalmomi 2 na: shaho, shayi • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Tafa Tafa

Tafa tafa tafiyar

nan da za mu tare,

Da wa muka zo ne,

Daga malam, sai fa yara,

Yara ku shirya ga

malam, sai karatu.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

sha shi sho shu she

Minti 4 1.Rubuta: sha shi sho shu

she

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da Sh. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 164: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

148

Zango na 2 Mako na 10 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

sha, she

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin. 2.Rubuta sha. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar amfani da waƙar gaɓar kalma. 3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar she.

Karatun kalma

shaho shayi

Minti 5 1. Rubuta: shaho 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin da

kake/kike nuna ta a hankali.

Daga nan sai ka/ki faɗi kalmar

gaba ɗaya yayin da kake/kike

bin ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar shaho tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar shaho

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar shayi.

7. Ka/ki ce shaho ko shayi

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

shaho

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a

kan allo. Sannan ka/ki rubuta

shaho.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar shaho mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin sh na

shaho.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar shaho a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto..

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 165: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

149

Zango na 2 Mako na 10 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

shayi

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta shayi a bisa layukan

da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Mama na shan shayi.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi sha, shi, sho, shu, she. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin shaho da shayi. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 166: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

150

Zango na 2 Mako na 10 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: share tashi sheƙa • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Tafa Tafa

Tafa tafa tafiyar nan da za mu tare, Da wa muka zo ne,

Daga malam, sai fa yara, Yara ku shirya ga

malam, sai karatu.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

sha shi sho shu she

Minti 2 1.Rubuta: sha shi sho shu

she

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da Sh.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 167: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

151

Zango na 2 Mako na 10 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

share tashi sheƙa

Minti 5 1. Rubuta: share 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa gaɓoɓi biyu su bada kalma. 3. Karanta share. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

share tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar share sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin tashi da sheƙa.

7. Ka/ki ce share, tashi, ko

sheƙa sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (shu, sha). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ni da nu. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: ka, ka, ko da ko ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

Page 168: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

152

Zango na 2 Mako na 10 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

sha shan

Minti 2 1. Rubuta: sha shan 2. Nuna sha. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar sha, zai zama shan. Nuna shan.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Mama ta tashi daga barci. Mama ta share gida. Mama ta haɗa shayi. Mama ta sheƙa shayi. Mama da Amina na shan shayi.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna kalmar haɗa. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Su Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Me Mama ta haɗa? 3. Ka/ki ce: Da me ake haɗa shayi?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 169: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

153

Zango na 2 Mako na 10 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

sha shi sho shu she

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

sha la yi

she re ƙa

Page 170: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

154

Zango na 2 Mako na 10 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Mama ta haɗa shayi. Mama ta sheƙa shayi. Mama na shan shayi. Mama ta share gida.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. shela 2. shayi

3. share 4. ta

5. sheƙa 6. Mama

Page 171: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

155

Zango na 2 Mako na 11 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta wasulla da kuma gaɓoɓin da ke farawa da: y, l, c, h, sha • Karanta gaɓar kalma • Karantun kalma

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Ranakun Mako

Lahadi mu yi wanki. Litinin mu je makaranta. Talata mu je makaranta. Laraba mu je makaranta.

Alhamis mu je makaranta. Juma’a mu je makaranta.

Asabar mu huta!

Minti 4

1. Umurci ɗalibai da su

rera waƙar tare da

kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa ya yi yo yu ye la li lo lu le

ca ci co cu ce ha hi ho hu he

sha shi sho shu she

Minti 3

1. Ka/ki ce: Yanzu za

mu yi bitar gaɓoɓin

kalmomi.

2. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar .

3. Umurci ɗalibai su

rera waƙar gaɓoɓin da

ke cikin littafinsu tare

da kai/ke sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera waƙar gaɓoɓin, sau biyu, a rukuni daban daban na aji, yayin suke nunawa a cikin littafinsu.

Page 172: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

156

Zango na 2 Mako na 11 Darasi na 1

Aiki Lokaci Matakai Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 8

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Kammalawa Minti 2

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

ya ce wa

sha lo ra

1. yalo 2. cewa

3. shara 4. hula

5. sayo 6. lilo

Page 173: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

157

Zango na 2 Mako na 11 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓin 9 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karantu labari

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ranakun Mako

Lahadi mu yi wanki. Litinin mu je makaranta. Talata mu je makaranta. Laraba mu je makaranta.

Alhamis mu je makaranta. Juma’a mu je makaranta.

Asabar mu huta!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su

rera waƙar tare da

kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Karatun gaɓa

Minti 9

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

lo yo sa

hu ci ka

shu la li

Page 174: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

158

Zango na 2 Mako na 11 Darasi na 2

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu

Abba ya sayi hula. Amina na shara. Mama na cin abinci. Baba yana shuka.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. abinci 2. shuka

3. sayi 4. Mama

5. shara 6. ya

Page 175: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

159

Zango na 2 Mako na 11 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta kalmomi 3 na: yar, lan, cin, han, shan • Rubuta: n da r don haɗa gaɓar kalma yar, lan, cin, shan • Karanta: Tattaunawa ta mutum biyu

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ranakun Mako

Lahadi mu yi wanki. Litinin mu je makaranta. Talata mu je makaranta. Laraba mu je makaranta.

Alhamis mu je makaranta. Juma’a mu je makaranta.

Asabar mu huta!

Minti 3 1. Umurci ɗalibai da su rera waƙar

tare da kai/ke, yayin da ka/kike

kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Bitar kebaɓɓiyar gaɓa

yar lan cin han shan

Minti 5 1. Rubuta ya. Umurci ɗalibai su karanta.

2. Rubuta r. Tambayi ɗalibai idan aka ƙara r ga gaɓar do ya zai zama.

3. Maimaita mataki na 1-2 da gaɓoɓin lan da cin da han da shan.

4. Nunawa gaɓoɓin ba bisa tsari ba a kan allo. Umurci ɗalibai su karanta yayin da ka/kike nunawa.

5. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu su nuna a cikin littafinsu. Karanta gaɓoɓin ba bisa tsari ba.

Umurci ɗalibai su nuna ta.

Rubutun keɓaɓɓiyar gaɓa

ya la ci sha

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan allo. Sannan ka/ki rubuta ya. 2. Ka/ki yi wa ɗalibai bayanin cewa idan aka rubuta harafin r a gaban na zai bada gaɓar yar.

3. Umurci ɗalibai su gano gabar kusa da alamar 4. Umurci ɗalibai da su ɗaga fensirinsu sama su ɗora saman harafin n mai ɗigo-ɗigo na yar. 5. Umurci ɗalibai da su cike harafin a cikin littafinsu yayin da ka/ki ke cikewa a kan allo.

6. Umurci ɗalibai su cike n mai ɗigo a sauran gaɓoɓin lan da cin da da shan. 7. Zagaya domin taimaka wa ɗalibai.

Page 176: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

160

Zango na 2 Mako na 11 Darasi na 3

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Tattaunawa

Mama: Barka da wuni. Kaka: Yauwa. Mama: Yaya aiki? Kaka: Lafiya lau. Mama: Yaya gajiya? Kaka: Ba gajiya. Yaya gida? Mama: Lafiya lau. Kaka: Yaya yara? Mama: Lafiya lau. Kaka: A huta lafiya. Mama: Yauwa

Minti 18

1.Rubuta: Tattaunawar a kan

allo.

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake tattaunawa

ta mutum biyu.

3. Karanta tattaunawar a kan

allo sau ɗaya.

4. Nemi ɗalibai ‘yan sa kai

guda biyu da su fito gaban

allo.

5. Nuna wa ɗalibai yadda

tattaunawar za ta kasance ta hanyar

gudanar da tattaunawar tare da

ɗalibi daya.

6. Nemi ɗaliban biyu ‘yan sa kai dasu gudanar da tattaunawar kamar yadda ta gudana kai/ke da ɗalibin farko. 7. Raba ajin zuwa rukuni biyu, Umurci ɗaliban da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafinsu. 7. Umurci rukuni na farko da su karanta zance na farko, idan sun karanta sai rukuni na biyu su amsa da zance na biyu, har zuwa karshen tattaunawar.

8. Umurci ɗaliban da su fuskanci junansu biyu-biyu su gudanar da tattaunawar yayin da suke bi da yatsa a cikin littafinsu.

Kammalawa Minti 2

1.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 2.Ka/ki ce, “Yau mun koyi yar lan cin han shan. Mun koyi yadda ake tattaunawa ta mutum biyu. Mu tafa wa kanmu!”

Kammalawa Minti 2

1. Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 2. Ka/ki ce, “Yau mun koyi yar, lan, cin, han, shan. Mun koyi yadda ake tattaunawa ta mutum biyu. Mu tafa wa kanmu!”

Page 177: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

161

ZANGO NA 3 Mako na 1 – 11

Alamomi Alamar Da’ira: An danganta sashen ‘Gano Gaɓar Kalma’ da wannan alamar ta da’ira. A nan malami/malama zai/za ta jagoranci ɗalibai zuwa ga sashen ta hanyar jan hankalinsu zuwa ga alamar da’ira da ke cikin Littafin Karatun Ɗalibai.

Alamar Dala: An danganta sashen ‘Kalmomin da za a karanta’ da wannan alamar ta dala. A nan malami/malama zai/za ta jagoranci ɗalibai zuwa ga sashen ta hanyar jan hankalinsu zuwa ga alamar dala da ke cikin Littafin Karatun Ɗalibai.

Alamar Tauraro: An danganta sashen ‘Karatun Jimla’ da wannan alamar ta tauraro. A nan malami/malama zai/za ta jagoranci ɗalibai zuwa ga sashen ta hanyar jan hankalinsu zuwa ga alamar tauraro da ke cikin Littafin Karatun Ɗalibai.

Page 178: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

162

Zango na 3 Mako na 1 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “f” • Karanta kalmomi 2 na: fure, fensir • Rubuta kalmomi 2 na: fure, fensir • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

fa fi fo fu fe

Minti 4 1.Rubuta: fa fi fo fu fe

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu

da gaɓoɓi da suka fara

da F. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau

biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 179: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

163

Zango na 3 Mako na 1 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane gaɓoɓi

fu fe

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta fu. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar fe.

Karatun kalma

fure fensir

Minti 5 1. Rubuta: fure 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin da kake/kike nuna ta a hankali. Daga nan sai ka/ki faɗi kalmar gaba ɗaya yayin da kake/kike bin ƙasan kalmar da yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta kalmar fure tare da kai/ke yayin da kake/kike nuna ta a kan allo.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafansu. Umurci ɗalibai su nuna kalmar fure kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta amfani da kalmar fensir.

7. Ka/ki ce fure ko fensir sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna a cikin littafansu. Umurci ɗalibai da su duba amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

fure

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu

a kan allo. Sannan ka/ki

rubuta fure.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar fure mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin f na fure.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar fure a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 180: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

164

Zango na 3 Mako na 1 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

fensir

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta fensir a bisa layukan

da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Nana ta zana fure.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi fa, fi, fo, fu, fe. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin fure da fensir. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 181: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

165

Zango na 3 Mako na 1 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: feƙe, fara, fensir • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

fa fi fo fu fe

Minti 2 1.Rubuta: fa fi fo fu fe

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin

mu da suke farawa da

F.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 182: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

166

Zango na 3 Mako na 1 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

feƙe fara fensir

Minti 5 1. Rubuta: feƙe 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta feƙe. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta feƙe

tare da kai/ke yayin da ka/kike

nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar feƙe sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin fara da fensir.

7. Ka/ki ce feƙe, fara, ko

fensir sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (fe, fa). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ra da fa. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: fe, fa, ƙe da ra ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

fu fi fo

fe fa

fe fa ƙe

ra

Page 183: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

167

Zango na 3 Mako na 1 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

fe fen

Minti 2 1. Rubuta: fe fen 2. Nuna fe. Yi bayanin cewa idan aka ƙara n ga gaɓar fe, zai zama fen. Nuna fen. Kamar a cikin kalmar fensir.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Malam ya zana fure a kan allo. Nana ta ɗauko farar takarda. Nana ta feƙe fensir. Ta zana fure a kan farar takarda.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna Kalmar bishiya. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su

karanta ta tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Su Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Me Nana ta zana? 3. Ka/ki ce: Me kuke iya zanawa?

Aikin gida da Kammalawa Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 184: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

168

Zango na 3 Mako na 1 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

fa fi fo fu fe

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

fa re fu

ka fe ra

Page 185: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

169

Zango na 3 Mako na 1 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Nana ta feƙe fensir. Malam ya zana fure a kan allo. Nana ta ɗauko farar takarda.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. fure 2. feƙe

3. fensir 4. fara

5. Malam 6. Nana

Page 186: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

170

Zango na 3 Mako na 2 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “ɗ” • Karanta kalmomi 2 na: ɗaya, ɗinki • Rubuta kalmomi 2 na: ɗaya, ɗinki • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ɗan Maliyo

Ɗan maliyo maliyo, ɗa!

Ɗan maliyo nawa, ɗa!

Ya je ina ne, ɗa!

Ya je Ɗan Ali, ɗa!

Ɗan Ali gari ne, ɗa!

Zai ɗau ɗan boto, ɗa!

Ɗaɗɗaga mu gani! ɗa ɗa

ɗa ɗa!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ɗa ɗi ɗo ɗu ɗe

Minti 4 1.Rubuta: ɗa ɗi ɗo ɗu ɗe

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da Ɗ. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu.

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 187: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

171

Zango na 3 Mako na 2 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

ɗa, ɗi

Minti 3 1. Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan

gaɓoɓin.

2. Rubuta ɗa. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta

hanyar amfani da waƙar gaɓar kalma.

3. Maimaita mataki na biyu da gaɓar ɗi.

Karatun kalma

ɗaya ɗinki

Minti 5 1. Rubuta: ɗaya 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin da kake/kike nuna ta a hankali. Daga nan sai ka/ki faɗi kalmar gaba ɗaya yayin da kake/kike bin ƙasan kalmar da yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta kalmar ɗaya tare da kai/ke yayin da kake/kike nuna ta a kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafansu. Umurci ɗalibai su nuna kalmar ɗaya kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta amfani da kalmar ɗinki.

7. Ka/ki ce ɗaya ko ɗinki sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna a cikin littafansu. Umurci ɗalibai da su duba amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

ɗaya

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan allo. Sannan ka/ki rubuta ɗaya.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar ɗaya mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar 3. Umurci ɗalibai da su ɗaga fensirinsu sama, sannan su ɗora saman harafin ɗ na ɗaya. 4. Ka/ki cike kalmar a kan allo yayin da ɗalibai ke cikewa a cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta kalmar ɗaya a layukan da ke ƙasa kusa da hoto. 6. Zagaya domin taimaka wa ɗalibai.

Page 188: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

172

Zango na 3 Mako na 2 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

ɗinki

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta ɗinki a bisa layukan

da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Amina na ɗinki.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1. Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2. Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3. Ka/ki ce, “Yau mun koyi ɗa, ɗi, ɗo, ɗu, ɗe. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin ɗaya da ɗinki. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 189: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

173

Zango na 3 Mako na 2 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: ɗauko, ɗebo, ɗora • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ɗan Maliyo

Ɗan maliyo maliyo, ɗa!

Ɗan maliyo nawa, ɗa!

Ya je ina ne, ɗa!

Ya je Ɗan Ali, ɗa!

Ɗan Ali gari ne, ɗa!

Zai ɗau ɗan boto, ɗa! Ɗaɗɗaga mu gani! ɗa ɗa

ɗa ɗa!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa ɗa ɗi ɗo ɗu ɗe

Minti 2 1.Rubuta: ɗa ɗi ɗo ɗu ɗe

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da Ɗ.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 190: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

174

Zango na 3 Mako na 2 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

ɗauke ɗauki ɗebo

Minti 5 1. Rubuta: ɗauke 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta ɗauke. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

ɗauke tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar ɗauke sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin ɗauki da ɗebo.

7. Ka/ki ce ɗauke, ɗauki, ko

ɗebo sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (ɗe, ɗo). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin bo da ɗe. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu mai: ɗe, ya, bo da ɗa ga ɗalibai ‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji su karanta gaɓar da ke kan kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

ɗu ɗi ɗo

ɗe ɗa

ɗe ya bo

ɗa

Page 191: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

175

Zango na 3 Mako na 2 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

ɗa ɗau

Minti 2 1. Rubuta: ɗa ɗau 2. Nuna ɗa. Yi bayanin cewa idan aka ƙara u ga gaɓar ɗa, zai zama ɗau. Nuna ɗau. Kamar a cikin kalmar ɗauke ko ɗauki.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Amina ta tafi ɗibar ruwa a famfo. Tana ɗauke da bokiti guda biyu. Amina ta ɗebo ruwa mai tsafta. Ta ɗora bokiti ɗaya a kai. Ta ɗauki ɗaya a hannu.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna kalmar bokiti. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labara

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Me Amina ta yi? 3. Ka/ki ce: Da me kuke ɗibar ruwa?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida.” 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 192: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

176

Zango na 3 Mako na 2 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ɗa ɗi ɗo ɗu ɗe

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo. 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke.

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ɗe ɗo ɗa

ra ya bo

Page 193: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

177

Zango na 3 Mako na 2 Darasi na 3

Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Amina ta ɗebo ruwa. Ta ɗora bokiti ɗaya a hannu. Tana ɗauke da bokiti guda biyu.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. ɗora 2. ɗebo

3. ɗaya 4. ɗauki

5. ruwa 6. bokiti

Page 194: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

178

Zango na 3 Mako na 3 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “j” • Karanta kalmomi 2 na: jaki rijiya • Rubuta kalmomi 2 na: jaki rijiya • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ɗan Maliyo

Ɗan maliyo maliyo, ɗa!

Ɗan maliyo nawa, ɗa!

Ya je ina ne, ɗa!

Ya je Ɗan Ali, ɗa!

Ɗan Ali gari ne, ɗa!

Zai ɗau ɗan boto, ɗa!

Ɗaɗɗaga mu gani! ɗa ɗa

ɗa ɗa!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ja ji jo ju je

Minti 4 1. Rubuta: ja ji jo ju je

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da J. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 195: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

179

Zango na 3 Mako na 3 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

ja, ji

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin. 2.Rubuta ja. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar amfani da waƙar gaɓar kalma. 3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar ji.

Karatun kalma

jaki rijiya

Minti 5 1. Rubuta: jaki 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma. 3. Faɗi kowace gaɓa yayin da kake/kike nuna ta a hankali. Daga nan sai ka/ki faɗi kalmar gaba ɗaya yayin da kake/kike bin ƙasan kalmar da yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta kalmar jaki tare da kai/ke yayin da kake/kike nuna ta a kan allon. 5. Nemi ɗalibai da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafansu. Umurci ɗalibai su nuna kalmar jaki kuma su karanta ta. 6. Maimata mataki na 4 da 5 ta amfani da kalmar rijiya.

7. Ka/ki ce jaki ko rijiya sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna a cikin littafansu. Umurci ɗalibai da su duba amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

jaki

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan allo. Sannan ka/ki rubuta jaki.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar jaki mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar 3. Umurci ɗalibai da su ɗaga fensirinsu sama, sannan su ɗora saman harafin j na jaki. 4. Ka/ki cike kalmar a kan allo yayin da ɗalibai ke cikewa a cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta kalmar jaki a layukan da ke ƙasa kusa da hoto. 6. Zagaya domin taimaka wa ɗalibai.

Page 196: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

180

Zango na 3 Mako na 3 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

rijiya

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta rijiya a bisa layukan

da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Kaka na da jaki.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1. Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2. Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3. Ka/ki ce, “Yau mun koyi ja, ji, jo, ju, je. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin jaki da rijiya. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 197: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

181

Zango na 3 Mako na 3 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: jawo, jeji, juriya • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ɗan Maliyo

Ɗan maliyo maliyo, ɗa!

Ɗan maliyo nawa, ɗa!

Ya je ina ne, ɗa!

Ya je Ɗan Ali, ɗa!

Ɗan Ali gari ne, ɗa!

Zai ɗau ɗan boto, ɗa! Ɗaɗɗaga mu gani! ɗa ɗa

ɗa ɗa!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ja ji jo ju je

Minti 2 1. Rubuta: ja ji jo ju je

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da J.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 198: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

182

Zango na 3 Mako na 3 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

jawo jeji juriya

Minti 5 1. Rubuta: jawo 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta jawo. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

jawo tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar jawo sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin jeji da juriya.

7. Ka/ki ce jawo jeji ko

juriya sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (je, ja). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin wo da ja. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: wo, ja, ji da je ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

ju ji jo

je ja

wo ja ji

je

Page 199: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

183

Zango na 3 Mako na 3 Darasi na 3

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

ja jar

Minti 2 1. Rubuta: ja jar 2. Nuna ja. Yi bayanin cewa idan aka ƙara r ga gaɓar ja, zai zama jar. Nuna jar.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Kaka ya je itace a jeji. Kaka ya ɗora wa jaki itace. Kaka ya dawo daga jeji da jaki. Kaka ya jawo ruwa a rijiya. Yaba jaki ruwa jar dawa. Jaki yana da juriya.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me

suka gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna kalmar itace. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labara

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/Ki ce: Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/Ki ce: Ina Kaka ya je? 3. Ka/Ki ce: Menene amfanin jaki ga mutane?

Aikin gida da kammalawa Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 200: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

184

Zango na 3 Mako na 3 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ja ji jo ju je

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

je ri ya

ja ji wo

Page 201: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

185

Zango na 3 Mako na 3 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Kaka ya dawo daga jeji da jaki.

Kaka ya ɗora wa jaki itace.

Kaka ya jawo ruwa a rijiya.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1.jeji 2. jawo

3. rijiya 4. jaki

5. ɗebo 6. ɗaya

Page 202: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

186

Zango na 3 Mako na 4 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “z” • Karanta kalmomi 2 na: zobe, zabo • Rubuta kalmomi 2 na: zobe, zabo • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Zabuwa

Zabuwa da zanenta,

Zabo da kora,

Zomo da zararsa,

Zabura ka cin mai,

Zuma da zaƙinta,

Zam zam zam!

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

za zi zo zu ze

Minti 4 1. Rubuta: za zi zo zu ze

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da Z. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu.

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 203: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

187

Zango na 3 Mako na 4 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

za, zo

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan

gaɓoɓin.

2.Rubuta za. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar zo.

Karatun kalma

zobe zabo

Minti 5 1. Rubuta: zobe 2. Ka/ki ce: Yanzu zan

haɗa gaɓoɓin kalmar mu

wuri ɗaya mu sami kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya yayin

da kake/kike bin ƙasan

kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar zobe tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci ɗalibai

su nuna kalmar zobe kuma su

karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar zabo.

7. Ka/ki ce zobe kozabo

sannan ka/ki umurci ɗalibai su

nuna a cikin littafansu. Umurci

ɗalibai da su duba amsarsu da

ta abokansu.

Rubutu

zobe

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta zobe.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar zobe mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin z na zobe.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar zobe a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 204: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

188

Zango na 3 Mako na 4 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

zabo

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da

su duba hoto na

gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su rubuta

zabo a bisa layukan da ke kusa da

hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga littafansu

sama idan sun gama aikin.

Karatun jimla

Amina ta sa zobe.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi za, zi, zo, zu, ze. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin zobe da zabo. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 205: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

189

Zango na 3 Mako na 4 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: zafi zufa zauna • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Zabuwa

Zabuwa da zanenta, Zabo da kora,

Zomo da zararsa, Zabura ka cin mai, Zuma da zaƙinta,

Zam zam zam!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

za zi zo zu ze

Minti 2 1. Rubuta: za zi zo zu ze

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da Z.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 206: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

190

Zango na 3 Mako na 4 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

zafi zufa zauna

Minti 5 1. Rubuta: zafi 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta zafi. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta zafi

tare da kai/ke yayin da ka/kike

nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar zafi sannan su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin zufa da zauna.

7. Ka/ki ce zafi, zufa, ko

zauna sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (zu, za). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin fi da za. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: za, zu, fi da fa ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

zu zi zo

ze za

za zu fi

fa

Page 207: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

191

Zango na 3 Mako na 4 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

za zau

Minti 2 1. Rubuta: za zau 2. Nuna za. Yi bayanin cewa idan aka ƙara u ga gaɓar za, zai zama zau. Nuna yar. Kamar a cikin kalmar zaune ko zauna.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu Yanzu lokacin zafi ne. Baba yana zaune a zaure. Ali da Amina na jin zafi. Ali da Amina suna zufa. Sun zo zaure wurin Baba. Sun zauna tare suna shan iska.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna Kalmar iska. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labara

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Su Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Me suke ji? 3. Ka/ki ce: Idan ana zafi ina kuke shan iska?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 208: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

192

Zango na 3 Mako na 4 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

za zi zo zu ze

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abin da ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

zu fi zau

za fa na

Page 209: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

193

Zango na 3 Mako na 4 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Karatun kalma

Minti

6 1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Ali da Amina suna zufa. Ali da Amina ma na jin zafi. Sun zo azure wurin Baba.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. zufa 2. zauna

3. azure 4. zafi

5. da 6. zo

Page 210: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

194

Zango na 3 Mako na 5 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓin da ke farawa da: f, ɗ, j, z • Karanta gaɓar kalma • Karantun kalma

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Zabuwa

Zabuwa da zanenta, Zabo da kora,

Zomo da zararsa, Zabura ka cin mai, Zuma da zaƙinta,

Zam zam zam!

Minti 4

1. Umurci ɗalibai da su

rera waƙar tare da

kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

fa fi fo fu fe ɗa ɗi ɗo ɗu ɗe ja ji jo ju je za zi zo zu ze

Minti 3

1. Ka/ki ce: Yanzu za

mu yi bitar gaɓoɓin

kalmomi.

2. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar .

3. Umurci ɗalibai su

rera waƙar gaɓoɓin da

ke cikin littafinsu tare

da kai/ke sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera waƙar gaɓoɓin, sau biyu, a rukuni daban daban na aji, yayin da suke nunawa a cikin littafinsu.

Page 211: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

195

Zango na 3 Mako na 5 Darasi na 1

Aiki Lokaci Matakai Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 8

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Kammalawa Minti 2

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

ɗa ja ki

za fi ya

1. jaki 2. ɗebo

3. zafi 4. fara

5. jeji 6. ɗaya

Page 212: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

196

Zango na 3 Mako na 5 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓin 9 da kuma haɗa su domin • gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karantu labari

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Haruffa

a, b, c, d, e, f, g, h! i, j, k, l, m, n, o, r!

s, t, u, w, y, z! An taso daga makaranta, ‘Yan makaranta na wasa, Tare da ‘ya’yan Turawa, Komai girman ɗan boko,

Bai wuce abacada ba!

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su

rera waƙar tare da

kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Karatun gaɓa

Minti 9

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ɗo fa ji

zo ja be

za wo ra

Page 213: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

197

Zango na 3 Mako na 5 Darasi na 2

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Abba ya ɗebo fure. Nana ta jawo ruwa a rijiya. Nana na jin zafi. Abba yana zufa

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. ɗora 2. fara

3. zobe 4. jawo

5. fere 6. zabo

Page 214: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

198

Zango na 3 Mako na 5 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta kalmomi 3 na: zau, fen, ɗau, jan • Rubuta: u da n don haɗa gaɓar kalma zau, fen, ɗau, jan • Karanta: Tattaunawa ta mutum uku

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Zabuwa

Zabuwa da zanenta, Zabo da kora,

Zomo da zararsa, Zabura ka cin mai, Zuma da zaƙinta,

Zam zam zam!

Minti 3 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Bitar kebaɓɓiyar gaɓa

zau ɗau fen jan

Minti 5

11. Rubuta za. Umurci ɗalibai su karanta.

12. Rubuta u. Tambayi ɗalibai idan aka ƙara u ga gaɓar do ya zai zama.

13. Maimaita mataki na 1-2 da gaɓoɓin fen da ɗau da jan.

14. Nunawa gaɓoɓin ba bisa tsari ba a kan allo. Umurci ɗalibai su karanta yayin da ka/kike

nunawa.

15. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu su nuna a cikin littafinsu. Karanta gaɓoɓin ba bisa

tsari ba. Umurci ɗalibai su nuna ta.

Rubutun keɓaɓɓiyar gaɓa

za ɗa fe ja

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan allo. Sannan ka/ki rubuta za. 2. Ka/ki yi wa ɗalibai bayanin cewa idan aka rubuta harafin u a gaban na zai bada gaɓar zau.

3. Umurci ɗalibai su gano gabar kusa da alamar 4. Umurci ɗalibai da su ɗaga fensirinsu sama su ɗora saman harafin n mai ɗigo-ɗigo na zau. 5. Umurci ɗalibai da su cike harafin a cikin littafinsu yayin da ka/ki ke cikewa a kan allo.

6. Umurci ɗalibai su cike n da u mai ɗigo a sauran gaɓoɓin fen da ɗau da jan 7. Zagaya domin taimaka wa ɗalibai.

Page 215: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

199

Zango na 3 Mako na 5 Darasi na 3

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Tattaunawa

Nana: Mama ga Kawu ya zo. Mama: Sannu da zuwa Kawu. Kawu: Yauwa. Nana: Ina Gwaggo Kawu? Kawu: Gwaggo na Bausa. Nana: To yaushe zaka koma Kawu? Kawu: Sai jibi zan koma. Nana: Mama ina so in je Bausa in ga Gwaggo? Mama: To, Allah ya kaimu.

Minti 18

1.Rubuta: Tattaunawar a

kan allo.

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake

tattaunawa ta mutum

biyu.

3. Karanta tattaunawar a

kan allo sau ɗaya.

4. Nemi ɗalibai ‘yan sa kai

guda uku da su fito gaban

allo.

5. Nuna wa ɗalibai yadda

tattaunawar za ta kasance ta

hanyar gudanar da

tattaunawar tare da ɗalibai

guda biyu.

6. Nemi ɗaliban uku ‘yan sa kai dasu gudanar da tattaunawar kamar yadda ta gudana kai/ke da ɗaliban. 7. Raba ajin zuwa rukuni uku, Umurci ɗaliban da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafinsu. 7. Umurci rukuni na farko da su karanta zance na farko, idan sun karanta sai rukuni na biyu su amsa da zance na biyu, sa’annan rukuni na uku su amsa da zance na uku, har zuwa karshen tattaunawar.

8. Umurci ɗaliban da su fuskanci junansu uku-uku su gudanar da tattaunawar yayin da suke bi da yatsa a cikin littafinsu.

Kammalawa Minti 2

1. Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 2. Ka/ki ce, “Yau mun koyi zau fen ɗau jan. Mun koyi yadda ake tattaunawa ta mutum uku. Mu tafa wa kanmu!”

Page 216: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

200

Zango na 3 Mako na 6 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “ƙ” • Karanta kalmomi 2 na: ƙugiya, wuƙa • Rubuta kalmomi 2 na: ƙugiya, wuƙa • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ƙirge

Ɗaya mafarin ƙirge, Biyu idanun dabba,

Uku duwatsun murhu, Huɗu ƙafafun tebur,

Biyar na yatsun hannu.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ƙa ƙi ƙo ƙu ƙe

Minti 4 1.Rubuta: ƙa ƙi ƙo ƙu ƙe

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da Ƙ. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 217: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

201

Zango na 3 Mako na 6 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Gane Gaɓoɓi

ƙu, ƙa

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan

gaɓoɓin.

2.Rubuta ƙu. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar ƙa.

Karatun kalma

ƙugiya wuƙa

Minti 5 1. Rubuta: ƙugiya 2. Ka/ki ce: Yanzu zan

haɗa gaɓoɓin kalmar mu

wuri ɗaya mu samu

kalma

3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya

yayin da kake/kike bin

ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar ƙugiya tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar ƙugiya

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar wuƙa.

7. Ka/ki ce ƙugiya ko wuƙa

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

ƙugiya

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta ƙugiya.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar ƙugiya mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su ɗora

saman harafin ƙ na ƙugiya.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su

rubuta kalmar ƙugiya a

layukan da ke ƙasa kusa da

hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 218: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

202

Zango na 3 Mako na 6 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Rubutu mai ma’ana

wuƙa

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta wuƙa a bisa layukan

da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Maƙeri na ƙera wuƙa.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ƙa, ƙi, ƙo, ƙu, ƙe. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin ƙugiya da wuƙa. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 219: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

203

Zango na 3 Mako na 6 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: ƙera, maƙeri, ƙarfe • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ƙirge

Ɗaya mafarin ƙirge, Biyu idanun dabba,

Uku duwatsun murhu, Huɗu ƙafafun tebur,

Biyar na yatsun hannu.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ƙa ƙi ƙo ƙu ƙe

Minti 2 1.Rubuta: ƙa ƙi ƙo ƙu ƙe

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da Ƙ.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da gaɓoɓin

kalmomi

Page 220: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

204

Zango na 3 Mako na 6 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Karatun kalma

ƙera maƙeri ƙarfe

Minti 5 1. Rubuta: ƙera 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta ƙera. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

ƙera tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar ƙera sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin maƙeri da ƙarfe.

7. Ka/ki ce ƙera, maƙeri, ko

ƙarfe sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (ƙe, ƙa). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ra da ƙe. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: ra, ƙe, fe da ƙar ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da suke

dauke da shi. Sai su kalli aji

yadda ‘yan aji za su karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

ƙu ƙi ƙo

ƙe ƙa

ra ƙe fe

ƙar

Page 221: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

205

Zango na 3 Mako na 6 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

ƙa ƙar

Minti 2 1. Rubuta: ƙa ƙar 2. Nuna ƙa. Yi bayanin cewa idan aka ƙara r ga gaɓar ƙa, zai zama ƙar. Nuna ƙar. Kamar a cikin kalmar ƙarfe.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu A ƙauyen Bausa akwai maƙeri.Maƙerin ya saka ƙarfe a wuta. Maƙerin na bungun ƙarfen. Ya ƙera wuƙa. Yana kuma ƙera ƙugiya. Mutane na zuwa sayen wuƙa da ƙugiya. Maƙerin ya iya ƙira sosai.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna Kalmar akwai. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Wa ye a cikin wannan labarin? 2. Ka/ki ce: Me Maƙerin ke ƙerawa? 3. Ka/ki ce: Banda wuƙa da ƙugiya, sai me kuma ake ƙerawa?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 222: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

206

Zango na 3 Mako na 6 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ƙa ƙi ƙo ƙu ƙe

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ƙa ƙe ra

ma wu ri

Page 223: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

207

Zango na 3 Mako na 6 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu

Makeri ya iya ƙira sosai. Yana kuma ƙera wuƙa. Maƙerin yana saka ƙarfe a wuta

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. ƙera 2. maƙeri

3. wuƙa 4. ƙugiya

5. sosai 6. yana

Page 224: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

208

Zango na 3 Mako na 7 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “ɓ” • Karanta kalmomi 2 na: ɓera, taɓarya • Rubuta kalmomi 2 na: ɓera, taɓarya • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Ƙirge

Ɗaya mafarin ƙirge, Biyu idanun dabba,

Uku duwatsun murhu, Huɗu ƙafafun tebur,

Biyar na yatsun hannu.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ɓa, ɓi, ɓo, ɓu, ɓe

Minti 4 1.Rubuta: ɓa, ɓi, ɓo, ɓu, ɓe

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da Ɓ. Rera gaɓoɓin da ke

kan allo kai kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓoɓin a kan allo tare

da kai/ke sau biyu

4. Jagoranci ɗalibai zuwa ga alamar a cikin littafinsu, sannan ka/ki umurci ɗalibai da su rera waƙar san biyu tare da nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 225: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

209

Zango na 3 Mako na 7 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

ɓe, ɓo

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan

gaɓoɓin.

2.Rubuta ɓe. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar ɓo.

Karatun kalma

ɓera taɓarya

Minti 5 1. Rubuta: ɓera 2. Ka/ki ce: Yanzu zan

haɗa gaɓoɓin kalmar mu

wuri ɗaya mu sami

kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya yayin

da kake/katinkike bin

ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar ɓera tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar ɓera

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar taɓarya.

7. Ka/ki ce ɓera ko ɓota

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

ɓera

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta ɓera da ɗigo-

ɗigo.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar ɓera mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su

ɗora saman harafin ɓ na ɓera.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar ɓera a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 226: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

210

Zango na 3 Mako na 7 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Rubutu mai ma’ana

taɓarya

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga fensirinsu sama sannan su rubuta taɓarya a bisa layukan da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Ɓera ya yi ɓarna.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ɓa, ɓi, ɓo, ɓu, ɓe. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin ɓera da taɓarya. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 227: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

211

Zango na 3 Mako na 7 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: ɓoye, ɓarna, ɓeraye • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Kirge

Ɗaya mafarin ƙirge, Biyu idanun dabba,

Uku duwatsun murhu, Huɗu ƙafafun tebur,

Biyar na yatsun hannu.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Waƙar gaɓa

ɓa, ɓi, ɓo, ɓu, ɓe

Minti 2 1.Rubuta: ɓa, ɓi, ɓo, ɓu,

ɓe

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da Ɓ.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 228: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

212

Zango na 3 Mako na 7 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

ɓoye ɓarna ɓeraye

Minti 5 1. Rubuta: ɓoye 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta ɓoye. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

ɓoye tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar ɓoye sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin ɓarna da ɓeraye.

7. Ka/ki ce ɓoye, ɓarna, ko

ɓeraye sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 1. Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (ɓe, ɓo). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ɓe da ra Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: ɓe, ɓo, ye da ra ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban

aji su nuna. Nemi sauran

ɗaliban aji su karanta gaɓar da

ke kan kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da suke

dauke da shi. Sai su kalli aji

yadda ‘yan aji za su karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

ɓu ɓi ɓo

ɓe ɓa

ɓea

ɓo ye

ra

Page 229: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

213

Zango na 3 Mako na 7 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Keɓaɓɓiyar kalma

ɓa ɓar

Minti 2 1. Rubuta: ɓa ɓar 2. Nuna ɓa. Yi bayanin cewa idan aka ƙara r ga gaɓar ɓa, zai zama ɓar. Nuna ɓar. Kamar a cikin kalmar ɓarna.

3. Ka/ki ce: Mu karanta kalmar tare.

4. Nuna gaɓar nemi ɗalibai da su karanta ta.

Shirin karatu A gidansu Abba akwai ɓeraye. Ɓerayen suna yi masu ɓarna sosai. Sukan ɓoye a cikin rami. Abba ya samo mage. Magen ta kori ɓerayen. Mama ta yi murna sosai.

Minti 4 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me

suka gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna Kalmar sosai. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta

ta tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/Ki ce: Su wa ke ɓarna a gidansu Abba? 2. Ka/Ki ce: Wa ya kori ɓeraye? 3. Ka/Ki ce: Banda mage me ke korar ɓeraye?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 230: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

214

Zango na 3 Mako na 7 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

ɓa, ɓi, ɓo, ɓu, ɓe

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ɓe ɓo ɓar

ta ra ye

Page 231: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

215

Zango na 3 Mako na 7 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu

Ɓeraye suna ɓata kayan abinci. Ɓerayen suna yi masu ɓarna sosai. A gidansu Abba akwai ɓeraye.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. ɓeraye 2. ɓoye

3. abinci 4. ɓata

5. suna 6. ɓarna

Page 232: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

216

Zango na 3 Mako na 8 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “ai” • Karanta kalmomi 2 na: faifai, kai • Rubuta kalmomi 2 na: faifai, kai • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Sarƙaƙiyar Magana

Akwai ƙwai a kwarya, amma ƙwai a ƙwarya, wuyar kwasa gare shi.

Minti 4 1) Ka/ki ce: Sarƙaƙiyar Magana wasu kalmomi ne masu wuyar faɗi da sauri. Yau za mu yi bitar sarƙaƙiyar magana tare. 2) Ka/ki faɗi sarƙaƙiyar maganar a bayyane.

3) Umurci ɗalibai su faɗi sarƙaƙiyar maganar tare da kai/ke a hankali sannan kuma a sake faɗi da sauri.

4) Umurci ɗalibai daban-daban su faɗi sarƙaƙiyar maganar da sauri.

Karatun gaɓa

ai mai sai zai kai

Minti 4 1.Rubuta: ai mai sai zai kai

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu

da gaɓa da kalmomin da

suka fara da ai. Karata

gaɓoɓin da ke kan allo kai

kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su karanta

gaɓar da kalmomin a kan allo

tare da kai/ke sau biyu

4. Nuna wa ɗalibai alamar

a cikin littafansu. Umurci

ɗalibai da su gano ta a cikin

littafan nasu. Umurci ɗalibai

da su karanta sau biyu tare da

nuna gaɓar da kalmomin.

5. Umurci ɗalibai su karanta

gaɓar da kalmomin sau biyu

a cikin ƙungiyoyi.

Page 233: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

217

Zango na 3 Mako na 8 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

ai, sai

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan

gaɓoɓin.

2.Rubuta ai. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar sai.

Karatun kalma

faifai kai

Minti 5 1. Rubuta: faifai 2. Ka/ki ce: Yanzu zan

haɗa gaɓoɓin kalmar mu

wuri ɗaya mu sami

kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya

yayin da kake/kike bin

ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar faifai tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar faifai

kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar kai.

7. Ka/ki ce faifai ko kai

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

faifai

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta faifai.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar faifai mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su ɗora

saman harafin f na faifai.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar faifai a layukan da ke

ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 234: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

218

Zango na 3 Mako na 8 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Rubutu mai ma’ana

kai

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su

duba hoto na gaba

sannan su faɗi me suka

gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su rubuta

kai a bisa layukan da ke kusa da

hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga littafansu

sama idan sun gama aikin.

Karatun jimla

Ali ya ɗauko faifai.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi ai mai sai zai kai. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin faifai da kai. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 235: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

219

Zango na 3 Mako na 8 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: aiki, mai, sai • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Sarƙaƙiyar Magana

Akwai ƙwai a kwarya, amma ƙwai a ƙwarya, wuyar kwasa gare shi.

Minti 4 1) Ka/ki ce: Sarƙaƙiyar Magana wasu kalmomi ne masu wuyar faɗi da sauri. Yau za mu yi bitar sarƙaƙiyar magana tare. 2) Ka/ki faɗi sarƙaƙiyar maganar a bayyane.

3) Umurci ɗalibai su faɗi sarƙaƙiyar maganar tare da kai/ke a hankali sannan kuma a sake faɗi da sauri.

4) Umurci ɗalibai daban-daban su faɗi sarƙaƙiyar maganar da sauri.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

ai mai sai zai kai

Minti 2 1. Rubuta: ai mai sai zai

kai.

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita akan gaɓa da

kalmomin mu da suke

farawa da ai.

Rera waƙar gaɓar a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su karanta

gaɓar da kalmomin a kan allo

tare da kai/ke sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su

karanta gaɓar da

kalmomin, yayin da

ka/kike nunawa a kan

allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 236: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

220

Zango na 3 Mako na 8 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

aiki mai sai

Minti 5 1. Rubuta: aiki 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta aiki. Nuna

kowace gaɓa sannan

ka/ki karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta aiki

tare da kai/ke yayin da ka/kike

nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar aiki sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin mai da sai.

7. Ka/ki ce aiki, mai, ko

sai sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓar Kalmar ko kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar ko Kalmar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (ai, sai). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓar ko kalmar da gaɓar ko kalmomin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ki da ai. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu

mai: fai, ki, ai da fai ga ɗalibai

‘yan sa kai huɗu su fito gaban aji

su nuna. Nemi sauran ɗaliban aji

su karanta gaɓar da ke kan

kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za

su karanta.

4. Maimaita mataki na 3,

ta hanyar haɗa wata

kalmar daban.

ai mai ƙo

kai sai

fai ki ai

fai

Page 237: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

221

Zango na 3 Mako na 8 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Shirin karatu

Abba zai tafi gona. Sai ya haɗu da Ali. Abba da Ali sun tafi gona. Sun yi aiki mai kyau tare.

Minti 5 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna kalmar kyau. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labari

Minti 5 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/Ki ce: Wa ya haɗu da Ali? 2. Ka/Ki ce: Ina Ali da Abba suka tafi? 3. Ka/Ki ce: Wane irin aiki ake yi a gona?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 238: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

222

Zango na 3 Mako na 8 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Karatun gaɓa da kalmomi

ai mai sai zai kai

Minti 2

1. Rubuta gaɓar da kalmomin a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su karata gaɓar da kalmomin tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa da kalmomi

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ai mai kai

sai ki zai

Page 239: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

223

Zango na 3 Mako na 8 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai

Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Abba da Ali sun tafi gona. Sun yi aiki mai kyau tare. Abba zai tafi gona.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. aiki 2. kai

3. sai 4. tafi

5. gona 6. mai

Page 240: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

224

Zango na 3 Mako na 9 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “au, hau, rau, tau, sau” • Karanta kalmomi 2 na: tauraro, sauro • Rubuta kalmomi 2 na: tauraro, sauro • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ƙanƙara

Ƙanƙara da damina,

Ƙwal ƙwal ƙwal,

Ana ruwa da ƙanƙara,

Ƙwal ƙwal ƙwal,

Ƙara a kan gidajenmu,

Ƙwal ƙwal ƙwal,

A kan kwanon

makarantarmu,

Ƙwal ƙwal ƙwal.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Karatun gaɓa

au hau rau tau sau

Minti 4 1.Rubuta: au lau rau yau

sau

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da au. Karanta gaɓoɓin da

ke kan allo kai kaɗai sau

biyu.

3. Umurci ɗalibai su karanta

gaɓoɓin a kan allo tare da

kai/ke sau biyu

4. Nuna wa ɗalibai alamar

a cikin littafansu. Umurci

ɗalibai da su gano ta a cikin

littafan nasu. Umurci ɗalibai

da su karanta sau biyu tare da

nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su karanta

gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 241: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

225

Zango na 3 Mako na 9 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

au, tau

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan

gaɓoɓin.

2.Rubuta au. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ita ta

hanyar amfani da karatun gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar tau.

Karatun kalma

tauraro sauro

Minti 5 1. Rubuta: tauraro 2. Ka/ki ce: Yanzu zan

haɗa gaɓoɓin kalmar mu

wuri ɗaya mu sami

kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin

da kake/kike nuna ta a

hankali. Daga nan sai ka/ki

faɗi kalmar gaba ɗaya

yayin da kake/kike bin

ƙasan kalmar da

yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta

kalmar tauraro tare da kai/ke

yayin da kake/kike nuna ta a

kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga

yatsansu su nuna alamar a

cikin littafansu. Umurci

ɗalibai su nuna kalmar

tauraro kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta

amfani da kalmar sauro.

7. Ka/ki ce tauraro ko hauya

sannan ka/ki umurci ɗalibai

su nuna a cikin littafansu.

Umurci ɗalibai da su duba

amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

tauraro

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan

rubutu a kan allo. Sannan

ka/ki rubuta tauraro.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar tauraro mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar

3. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama, sannan su ɗora

saman harafin t na tauraro.

4. Ka/ki cike kalmar a kan allo

yayin da ɗalibai ke cikewa a

cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta

kalmar tauraro a layukan da

ke ƙasa kusa da hoto.

6. Zagaya domin taimaka wa

ɗalibai.

Page 242: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

226

Zango na 3 Mako na 9 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

sauro

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta sauro a bisa layukan

da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Nana ta zana tauraro.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi au, hau, rau, tau. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin tauraro da sauro. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 243: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

227

Zango na 3 Mako na 9 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: rauni, tauna, yau • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ƙanƙara

Ƙanƙara da damina, Ƙwal ƙwal ƙwal,

Ana ruwa da ƙanƙara, Ƙwal ƙwal ƙwal,

Ƙara a kan gidajenmu, Ƙwal ƙwal ƙwal,

A kan kwanon makarantarmu, Ƙwal ƙwal ƙwal.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

au hau rau tau sau

Minti 2 1.Rubuta: au hau rau tau

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da au.

karanta gaɓar a kan allo

sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su karanta

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su

karanta gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da gaɓoɓin

kalmomi

Page 244: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

228

Zango na 3 Mako na 9 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

rauni tauna yau

Minti 5 1. Rubuta: rauni 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada

kalma.

3. Karanta rauni. Nuna

kowace gaɓa sannan ka/ki

karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

rauni tare da kai/ke yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar rauni sannan su karanta

ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin tauna da yau.

7. Ka/ki ce rauni, tauna, ko

yau sannan ka/ki umurci

ɗalibai su nuna a cikin

littafansu, su kuma duba

amsarsu da ta abokan

zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (sau, rau). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin ni da rau. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa huɗu mai:

rau, sau, ya da ro ga ɗalibai ‘yan

sa kai huɗu su fito gaban aji su

nuna. Nemi sauran ɗaliban aji su

karanta gaɓar da ke kan kowane

kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

sau rau

hau

au tau

ro ni sau

rau

Page 245: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

229

Zango na 3 Mako na 9 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Shirin karatu

Yau Nana bata da lafiya. Tana fama da rauni a baki. Nana bata iya tauna abinci. Baba yana tausayin Nana. Baba da Nana sun tafi asibiti. Likita ya duba Nana da kyau. Ya bata magani.

Minti 5 1. Rubuta labarin kan allo.

2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka

gani.

3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin.

4. Nuna Kalmar asibiti. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta

tare da kai.

Karatun labari

Minti 5 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Waye ya samu rauni? 2. Ka/ki ce: Ina baba da Nana suka tafi? 3. Ka/ki ce: Wadanne irin ayukka ake yi a asibiti?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 246: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

230

Zango na 3 Mako na 9 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

au hau rau tau sau

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

yau rau tau

na ra ni

Page 247: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

231

Zango na 3 Mako na 9 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu

Nana bata iya tauna abinci. Tana fama da rauni a baki. Yau Nana bata da lafiya.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. yau 2. tauna

3. rauni 4. sauro

5. iya 6. Nana

Page 248: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

232

Zango na 3 Mako na 10 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Gane gaɓoɓin kalmomi da ke farawa da “kw, ƙw, gw” • Karanta kalmomi 2 na: kwakwa, agwagwa • Rubuta kalmomi 2 na: kwakwa, agwagwa • Karanta jimla

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ƙanƙara

Ƙanƙara da damina,

Ƙwal ƙwal ƙwal,

Ana ruwa da ƙanƙara,

Ƙwal ƙwal ƙwal,

Ƙara a kan gidajenmu,

Ƙwal ƙwal ƙwal,

A kan kwanon

makarantarmu,

Ƙwal ƙwal ƙwal.

Minti 4 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Karatun gaɓa

kwa ƙwa gwa

Minti 4 1.Rubuta: kwa ƙwa gwa

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake karatu da

gaɓoɓi da suka fara

da kw, ƙw, gw. Karanta

gaɓoɓin da ke kan allo kai

kaɗai sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su karanta

gaɓoɓin a kan allo tare da

kai/ke sau biyu.

4. Nuna wa ɗalibai alamar

a cikin littafansu. Umurci

ɗalibai da su gano ta a cikin

littafan nasu. Umurci ɗalibai

da su karanta sau biyu tare da

nuna gaɓoɓin.

5. Umurci ɗalibai su karanta

gaɓar sau biyu a cikin

ƙungiyoyi.

Page 249: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

233

Zango na 3 Mako na 10 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Gane Gaɓoɓi

kwa, gwa

Minti 3 1.Nuna gaɓoɓi daban-daban a kan allo ba bisa tsari ba. Nemi ɗalibai su faɗi dukkan gaɓoɓin.

2.Rubuta kwa. Nemi ɗalibai su faɗi sunan gaɓar. Idan sun kasa sai ka/ki nuna musu ta hanyar

amfani da waƙar gaɓar kalma.

3.Maimaita mataki na biyu da gaɓar gwa.

Karatun kalma

kwakwa agwagwa

Minti 5 1. Rubuta: kwakwa 2. Ka/ki ce: Yanzu zan haɗa gaɓoɓin kalmar mu wuri ɗaya mu sami kalma.

3. Faɗi kowace gaɓa yayin da kake/kike nuna ta a hankali. Daga nan sai ka/ki faɗi kalmar gaba ɗaya yayin da kake/kike bin ƙasan kalmar da yatsanka/yatsanki.

4. Nemi ɗalibai da su karanta kalmar kwakwa tare da kai/ke yayin da kake/kike nuna ta a kan allon.

5. Nemi ɗalibai da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafansu. Umurci ɗalibai su nuna kalmar kwakwa kuma su karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da 5 ta amfani da kalmar agwagwa.

7. Ka/ki ce kwakwa ko agwagwa sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna a cikin littafansu. Umurci ɗalibai da su duba amsarsu da ta abokansu.

Rubutu

kwakwa

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan allo. Sannan ka/ki rubuta kwakwa.

2. Umurci ɗalibai da su gano kalmar kwakwa mai ɗigo-ɗigo kusa da alamar 3. Umurci ɗalibai da su ɗaga fensirinsu sama, sannan su ɗora saman harafin kw na kwakwa. 4. Ka/ki cike kalmar a kan allo yayin da ɗalibai ke cikewa a cikin littafansu

5. Umurci ɗalibai da su rubuta kalmar kwakwa a layukan da ke ƙasa kusa da hoto. 6. Zagaya domin taimaka wa ɗalibai.

Page 250: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

234

Zango na 3 Mako na 10 Darasi na 1

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Rubutu mai ma’ana

agwagwa

Minti 6

1. Umurci ɗalibai da su duba

hoto na gaba sannan su faɗi

me suka gani.

2. Umurci ɗalibai da su ɗaga

fensirinsu sama sannan su

rubuta agwagwa a bisa

layukan da ke kusa da hoton.

3. Umurci ɗalibai su ɗaga

littafansu sama idan sun

gama aikin.

Karatun jimla

Agwagwa ta yi ƙwai.

Minti 4 1. Rubuta jimlar kan allo. 2. Ka/ki ce: Wannan jimla ce. Jimla tarin kalmomi ne da aka haɗa domin samun zance mai ma’ana. Tana farawa da babban harafi ta kuma ƙare da aya. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai kalmar da suka gane. 4. Karanta jimlar sau ɗaya, kana/kina nuna kowace kalma.

5. Ka/ki ce: Mu karanta jimlar tare yayin da nake nuna kalmomin.

6. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi ga alamar cikin littafinsu, su karanta jimlar suna nuna kowace kalma.

Kammalawa Minti 2

1.Nuna aikin gida a cikin littafin ɗalibai. Gaya wa ɗalibai aikin gidan shi ne su rubuta wannan jimla. Tuna musu cewa su bar fili a tsakanin kalmomi. 2.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 3.Ka/ki ce, “Yau mun koyi kwa ƙwa gwa. Mun koyi karantawa da rubuta kalmomin kwakwa da agwagwa. Mun koyi karanta jimla. Mu tafa wa kanmu!”

Page 251: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

235

Zango na 3 Mako na 10 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta sababbin kalmomi 3: agwagwa, ƙwai, kwando • Haɗa gaɓoɓi don samar da kalmomi • Karanta taƙaitaccen labari da amsa tambayoyi a kan labarin • Cike jimla a rubuce

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ƙanƙara

Ƙanƙara da damina, Ƙwal ƙwal ƙwal,

Ana ruwa da ƙanƙara, Ƙwal ƙwal ƙwal,

Ƙara a kan gidajenmu, Ƙwal ƙwal ƙwal,

A kan kwanon makarantarmu, Ƙwal ƙwal ƙwal.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su rera

waƙar tare da kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Duba aikin gida Minti 2 Umurci ɗalibai da su ɗaga littafansu sama su nuna ayyukansu da suka gama. Ajin su tafa

musu. A sa ɗalibi ɗaya ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

kwa ƙwa gwa

Minti 2 1.Rubuta: kwa ƙwa gwa

2. Ka/ki ce: Yanzu za mu

yi bita a kan gaɓoɓin mu

da suke farawa da kw,

ƙw, gw.

Karanta gaɓoɓin a kan

allo sau biyu.

3. Umurci ɗalibai su rera waƙar

gaɓar a kan allo tare da kai/ke

sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera

waƙar gaɓar, yayin da

ka/kike nunawa a kan allo.

Matallafa

Katin da ke

ɗauke da

gaɓoɓin

kalmomi

Page 252: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

236

Zango na 3 Mako na 10 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Karatun kalma

agwagwa ƙwai kwando

Minti 5 1. Rubuta: Agwagwa 2. Ka/ki ce: Zan iya haɗa

gaɓoɓi biyu su bada kalma.

3. Karanta Agwagwa. Nuna

kowace gaɓa sannan ka/ki

karanta kalmar.

4. Umurci ɗalibai su karanta

Agwagwa tare da kai/ke yayin

da ka/kike nunawa a kan allo.

5. Umurci ɗalibai da su ɗaga

yatsunsu su nuna a cikin

littafinsu. Umurci su nuna

kalmar Agwagwa sannan su

karanta ta.

6. Maimata mataki na 4 da na 5

da kalmomin ƙwai da kwando.

7. Ka/ki ce Agwagwa,

ƙwai, ko kwando sannan

ka/ki umurci ɗalibai su

nuna a cikin littafansu, su

kuma duba amsarsu da ta

abokan zamansu.

Katin gaɓoɓin kalmomi:

Minti 4 Nuna wa ɗalibai katin gaɓoɓin kalmomin ɗaya bayan ɗaya. Umurci ɗalibai su gane gaɓar da ka nuna. Idan ɗalibai sun kasa, jarraba amfani da kati biyu kaɗai na (kwa, gwa). Za ka/ki iya taimaka wa ɗalibai ta hanyar alaƙanta katin gaɓoɓin da waƙar gaɓoɓin da ke a kan allo.

Cuɗanya gaɓoɓi

Minti 5 1. Ɗaga katin da ke ɗauke da gaɓoɓin kwa da kwa. Faɗi abinda yake a kan kowane kati lokacin da kake/kike nuna shi, daga nan sai ka/ki Nuna wa ɗalibai yadda za su haɗa su wajen furta kalma. 2. Ka/ki ce: “Yanzu za ku yi ƙoƙarin haɗa kalmomi daga gaɓoɓin.”

3. Samar da katin gaɓa biyar

mai: gwa, a, kwa, gwa da kwa

ga ɗalibai ‘yan sa kai huɗu su

fito gaban aji su nuna. Nemi

sauran ɗaliban aji su karanta

gaɓar da ke kan kowane kati.

3. Umurci ɗalibai biyu su

haɗa kalma da katin da

suke dauke da shi. Sai su

kalli aji yadda ‘yan aji za su

karanta.

4. Maimaita mataki na 3, ta

hanyar haɗa wata kalmar

daban.

ƙwa gwa

kwa

a

kwa

kwa

gwa gwa

Page 253: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

237

Zango na 3 Mako na 10 Darasi na 2

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Shirin karatu

Amina na kiyon agwagwa. Agwagwar Amina ta yi ƙwai. Amina ta kwashe ƙwan a Kwando. Ta ɗauki ƙwan zuwa kasuwa. Amina ta samu riba ƙwarai. Ta sake sayo wata agwagwa.

Minti 5 1. Rubuta labarin kan allo. 2. Umurci ɗalibai su dubi hoton da ke saman labarin cikin littafinsu. A tambaye su me suka gani. 3. Tambayi ɗalibai ko akwai Kalmomin da suka sani a labarin. 4. Nuna Kalmar ƙwarai. Yi bayanin wannan sabuwar kalma ce. Umurci ɗalibai su karanta ta tare da kai.

Karatun labari

Minti 4 1. Ka/ki ce: Mu karanta labarin tare yayin da nake nuna kowace kalma kan allo. 2. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama, su ɗora shi a farkon labarin sannan ku sake karanta shi.

3. Umurci ɗalibai su karanta labarin su kaɗai, yayin da suke nuna wa a littafinsu. Nemi ɗalibai daban daban su karanta. 4. Nuna kalma ɗaya ko biyu a cikin labarin. Nemi ɗalibai su faɗi kalmomin.

Tambayoyin auna fahimta

Minti 1 1. Ka/ki ce: Me Amina ta ke kiwo? 2. Ka/ki ce: Me ta sayar ta samu riba? 3. Ka/ki ce: Wadanne irin ababe ake sayarwa a kasuwa?

Aikin gida da Kammalawa

Minti 3

1. Ɗaga littafin ɗalibai sai ka/ki nuna jimlar da ba a cike ba. Umurci ɗalibai su karanta jimlar a bayyane. 2. Tambayi ɗalibai wace kalma suke tunanin za ta kammala jimlar. 3. Gaya wa ɗalibai su zabi kalmar da ke kammala jimlar su rubuta idan sun je gida. 4. Umurci ɗalibai da su tafa wa kansu.

Page 254: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

238

Zango na 3 Mako na 10 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓi 6 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karanta jimloli 3 tare da ƙwarewa

Aiki Lokaci Matakai Bita: Waƙar gaɓa

kwa ƙwa gwa

Minti 2

1. Rubuta waƙar gaɓar a kan allo. 2. Umurci ɗalibai da su rera waƙar gaɓar tare da kai/ke.

Duba aikin gida. Minti 2

Umurci ɗalibai da su tashi tsaye, su nuna ayyukansu da suka kammala na aikin gida cikin littafansu. Ajin su tafa musu. Nemi wani mai-sa-kai ya/ta karanta abinda ya/ta rubuta.

Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

ƙwai do gwa

kwan a gwa

Page 255: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

239

Zango na 3 Mako na 10 Darasi na 3

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu

Amina ta kwashe ƙwan a kwando. Agwagwar Amina ta yi ƙwai. Amina na kiyon agwagwa.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1.agwagwa 2. kwando

3. ƙwai 4. kwakwa

5. ƙwan 6. Amina

Page 256: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

240

Zango na 3 Mako na 11 Darasi na 1

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta wasulla da kuma gaɓoɓin da ke farawa da: ƙ, ɓ, ai, au, kw,

ƙw, gw • Karanta gaɓar kalma • Karantun kalma

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ƙirge (2)

Shida kafafun sauro. Bakwai kwanakin mako.

Takwas goma ba biyu kenan. Tara daga ke sai goma.

Goma biyar biyu kenan.

Minti 4

1. Umurci ɗalibai da su

rera waƙar tare da

kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Waƙar gaɓa

ƙa ƙi ƙo ƙu ƙe ɓa ɓi ɓo ɓu ɓe

ai mai sai zai kai au hau rau tau

Minti 3

1. Ka/ki ce: Yanzu za mu yi

bitar gaɓoɓin kalmomi.

2. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar .

3. Umurci ɗalibai su

rera waƙar gaɓoɓin da

ke cikin littafinsu tare

da kai/ke sau biyu.

4. Umurci ɗalibai su rera waƙar gaɓoɓin, sau biyu, a rukuni daban daban na aji, yayin da suke nunawa a cikin littafinsu.

Page 257: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

241

Zango na 3 Mako na 11 Darasi na 1

Aiki Lokaci Matakai Karatun gaɓa

Minti 8

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 8

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

ƙa kwa ki

ai kwa wu

1. wuƙa 2. kwakwa

3. aiki 4. ɓera

5. agwagwa 6. ƙwai

Page 258: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

242

Zango na 3 Mako na 11 Darasi na 2

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta gaɓoɓin 9 da kuma haɗa su domin gina kalma • Karanta kalmomi 6 • Karantu labari

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Waƙar Ƙirge (2)

Shida kafafun sauro. Bakwai kwanakin mako.

Takwas goma ba biyu Kenan. Tara daga ke sai goma.

Goma biyar biyu kenan.

Minti 3

1. Umurci ɗalibai da su

rera waƙar tare da

kai/ke, yayin da

ka/kike kwatanta

abinda ake faɗa a ciki.

2. Umurci wani ɗalibi/ɗaliba da ya/ta nuna kalmomin yayin da kai/ke da sauran ɗalibai kuke rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Karatun gaɓa

Minti 9

1. Rubuta gaɓoɓin a kan allo. 2. Nuna kowace gaɓa sannan ka umurci ɗalibai su faɗi sunan duk gaɓar da ka nuna. 3. Umurci ɗalibai su buɗe littafinsu su gano alamar . Umurci su sake karanta gaɓoɓin da ke a kan allo, amma su nuna na cikin littafinsu. Ɗalibai za su riƙa duba amsarsu da ta abokan zamansu. 4. Kira wani/wata ɗalibi/ɗaliba a gaban allo. Ka/ki faɗi sunan wata gaɓa ba bisa tsari ba sannan ka/ki umurci ɗalibin/ɗalibar su nuna gaɓar. Maimaita da ɗalibai ɗaya ko biyu. 5. Ka/ki faɗi wata gaɓa ba a bisa tsari ba, sannan ka/ki umurci ɗalibai su nuna ta cikin littafansu.

hau ƙwai ɓe

rau fai ni

ra ya fai

Page 259: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

243

Zango na 3 Mako na 11 Darasi na 2

Aiki Lokaci Matakai Gina kalma

Minti 10

1. Nuna wa ɗalibai yadda za su zaɓi gaɓoɓi biyu su haɗa kalma. Rubuta kalmar a kan allo. 2. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suke kuma iya haɗawa. Nemi ɗalibai su zo ga allo don su nuna gaɓoɓin sannan su rubuta kalmomin. 3. Umurci ɗalibai su gano wannan alamar a cikin littafinsu, su kuma rubuta kalma ɗaya daga cikin kalmomin da suka haɗa.

Karatun kalma

Minti 6

1. Rubuta kalmomin a kan allo. 2. Nuna kowace kalma sai ka/ki umurci ɗalibai su karanta ta. 3. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Ka/ki faɗi wata lamba sannan ka/ki umurci ɗalibai su karanta kalmar da ta yi daidai da wannan lambar. Sannan ka/ki Umurci ɗalibai su nuna kalmar a cikin littafansu.

Gwajin ƙwarewa a karatu Maƙeri na ƙera wuƙa. ɓera yayi ɓarna sosai. Nana ta sayi agwagwa. Yau Nana ta ji rauni.

Minti 6

1.Rubuta labarin a kan allo. 2. Umurci ɗalibai su gano alamar a cikin littafansu. Tambayi ɗalibai waɗanne kalmomi suka gane a cikin labarin. Idan ɗalibai sun faɗi wata kalma, sai ka/ki nuna ta a kan allo, sannan ka umurci su nuna ta a cikin littafinsu. 3. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu sama sannan su ɗora shi ƙasan kalmar farko a labarin. Ku karanta labarin tare yayin da ɗalibai ke nunawa a cikin littafinsu. 4. Umurci ƙungiyoyi daban-daban na ɗalibai da su karanta labarin yayin da suke nunawa a littafinsu.

Kammalawa Minti 1

1. Faɗa wa ɗalibai yanzu sun fara iya karatu. 2. Umurci ɗalibai su tafa wa kansu. 3. Umurci ɗalibai su ba ka/ki littafansu domin yin maki.

1. hauya 2. ɓera

3. faifai 4. rauni

5. ƙwai 6. aiki

Page 260: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

244

Zango na 3 Mako na 11 Darasi na 3

Manufofi

Ɗalibai za su iya: • Karanta kalmomi 3 na: ƙar, ɓar, ƙwar • Rubuta: r don haɗa gaɓar kalma ƙar, ɓar, ƙwar • Karanta: Tattaunawa ta mutum biyu

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi

Waƙar Ƙirge (2) Shida kafafun sauro.

Bakwai kwanakin mako. Takwas goma ba biyu kenan.

Tara daga ke sai goma. Goma biyar biyu kenan.

Minti 3 1. Rera waƙar tare da kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

2. Nuna kalmomin sai ka/ki

rera waƙar; nemi ɗalibai da su

maimaita kowane sashen

jimla bayan ka/kin karanta.

3. Rera waƙar tare da ɗaliban,

tare da kwatanta abinda ake

faɗa a ciki.

4. Nemi wani ɗalibi/ɗaliba ya/ta nuna kalmomin yayin da duk ajin suke waƙar kuma suna kwatanta abinda ake faɗa a ciki.

Bitar kebaɓɓiyar gaɓa

ƙar ɓan ƙwar

Minti 5 1. Rubuta ƙa. Umurci ɗalibai su karanta.

2. Rubuta r. Tambayi ɗalibai idan aka ƙara r ga gaɓar do ya zai zama.

3. Maimaita mataki na 1-2 da gaɓoɓin ɓar da ƙwar.

4. Nunawa gaɓoɓin ba bisa tsari ba a kan allo. Umurci ɗalibai su karanta yayin da ka/kike

nunawa.

5. Umurci ɗalibai su ɗaga yatsansu su nuna a cikin littafinsu. Karanta gaɓoɓin ba bisa

tsari ba. Umurci ɗalibai su nuna ta.

Rubutun keɓaɓɓiyar gaɓa

ƙa ɓa ƙwa

Minti 7 1. Ka/ki zana layukan rubutu a kan allo. Sannan ka/ki rubuta ƙa. 2. Ka/ki yi wa ɗalibai bayanin cewa idan aka rubuta harafin r a gaban na zai bada gaɓar ƙar.

3. Umurci ɗalibai su gano gabar kusa da alamar 4. Umurci ɗalibai da su ɗaga fensirinsu sama su ɗora saman harafin n mai ɗigo-ɗigo na ƙar. 5. Umurci ɗalibai da su cike harafin a cikin littafinsu yayin da ka/ki ke cikewa a kan allo.

6. Umurci ɗalibai su cike r mai ɗigo a sauran gaɓoɓin ɓar da ƙwar. 7. Zagaya domin taimaka wa ɗalibai.

Page 261: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

245

Zango na 3 Mako na 11 Darasi na 3

Aiki Lokaci In yi Mu yi Ku yi Tattaunawa

Ali: Mangwaron nan ya nuna Abba. Abba: Bari in ƙirga su in gani 1, 2, 3, 4 5. Ali: Ga ma wasu can nunannu, bari in cigaba da ƙirgasu 6, 7, 8, 9, 10. Kai basu ƙirguwa kaf. Abba: Kuma mangwaron nan zai yi zaki sosai.

Minti 18

1. Rubuta: Tattaunawar a kan

allo.

2. Ka/ki ce: Yanzu za ku

koyi yadda ake tattaunawa

ta mutum biyu.

3. Karanta tattaunawar a kan

allo sau ɗaya.

4. Nemi ɗalibai ‘yan sa kai

guda biyu da su fito gaban

allo.

5. Nuna wa ɗalibai yadda

tattaunawar za ta kasance ta

hanyar gudanar da

tattaunawar tare da ɗalibi

daya.

6. Nemi ɗaliban biyu ‘yan sa kai dasu gudanar da tattaunawar kamar yadda ta gudana kai/ke da ɗalibin farko. 7. Raba ajin zuwa rukuni biyu, Umurci ɗaliban da su ɗaga yatsansu su nuna alamar a cikin littafinsu. 7. Umurci rukuni na farko da su karanta zance na farko, idan sun karanta sai rukuni na biyu su amsa da zance na biyu, har zuwa karshen tattaunawar.

8. Umurci ɗaliban da su fuskanci junansu biyu-biyu su gudanar da tattaunawar yayin da suke bi da yatsa a cikin littafinsu.

Kammalawa Minti 2

1.Tambayi ɗalibai me suka koya a yau. 2. Ka/ki ce, “Yau mun koyi ƙar ɓar ƙwar. Mun koyi yadda ake tattaunawa ta mutum biyu. Mu tafa wa kanmu!”

Page 262: New FEDERAL MINISTRY OF EDUCATION · 2020. 4. 30. · Gabatarwa Jagoran Malami na Aji 2 ya samar da matakan da malamai ke buƙata wajen koyar da karatu da rubutu a cikin shirin Koyon

246