banghay aralin _linggo 36-39

17
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7 LINGGO 36 Unang Araw I.Layunin 1. Nailalahad ang sariling punto tungkol sa binasa 2. Nakapaglalahad ng sariling opinion at saloobin 3. Natutukoy ang mga salitang ginamit sa akda na kakaiba II. A. Paksa: SHOWBIZ BALITA B. Kagamitan: 1. 2. III. Pamamaraan A. PANIMULANG GAWAIN 1. Panalangin 2. Tseking ng attendance 3. Pagganyak (LABAN O BAWI) Talakayan: 1. Malaya kang piliin ang landas mo. Bakit ninyo pinili ang pera/ mga bagay? 2. Ano ang pakiramdam na pinili mo na ito? 3. Paano kung totoo ito at ikaw na talaga ang contestant? 4. Totoo bang nangyayari ang pamimiling ito sa ating bansa? 5. May kakilala ka bang pumili na mg Laban at nanatili sa bayan o BAWI at namgibang-bayan na lang? B. Presentasyon 1. Ipababasa ang akda ng malakas. Isulat sa ibaba ang mga salitang malabo, mga detalyeng nabanggit na hindi nila alam at mga idyomang hindi nila ginagamit. Salitang malabo Mga detalyeng hindi alam Idyomang hindi ginagamit 1. 2 3. 2. Ano ang punto ng bawat talata? Ano ang sinasabi ng talatang ito sa ibang talata. TALATA PUNTO TINUTUKOY NA IBA TALATA 1

Upload: grace-onate

Post on 18-Feb-2016

250 views

Category:

Documents


16 download

DESCRIPTION

Filipino 7 Linggo 36-39

TRANSCRIPT

Page 1: Banghay Aralin _linggo 36-39

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 36 Unang Araw

I.Layunin

1. Nailalahad ang sariling punto tungkol sa binasa 2. Nakapaglalahad ng sariling opinion at saloobin 3. Natutukoy ang mga salitang ginamit sa akda na kakaiba

II. A. Paksa: SHOWBIZ BALITA B. Kagamitan:

1.2.

III. Pamamaraan

A. PANIMULANG GAWAIN1. Panalangin2. Tseking ng attendance3. Pagganyak

(LABAN O BAWI)

Talakayan:1. Malaya kang piliin ang landas mo. Bakit ninyo pinili ang pera/ mga bagay?2. Ano ang pakiramdam na pinili mo na ito?3. Paano kung totoo ito at ikaw na talaga ang contestant?4. Totoo bang nangyayari ang pamimiling ito sa ating bansa?5. May kakilala ka bang pumili na mg Laban at nanatili sa bayan o BAWI at namgibang-bayan

na lang?

B. Presentasyon1. Ipababasa ang akda ng malakas. Isulat sa ibaba ang mga salitang malabo, mga detalyeng

nabanggit na hindi nila alam at mga idyomang hindi nila ginagamit.

Salitang malabo Mga detalyeng hindi alam Idyomang hindi ginagamit1.23.

2. Ano ang punto ng bawat talata? Ano ang sinasabi ng talatang ito sa ibang talata.

TALATA PUNTO TINUTUKOY NA IBA

TALATA 1

TALATA 2

TALATA 3

Page 2: Banghay Aralin _linggo 36-39

C. Takdang –Aralin1. Magsaliksik ng isang balita tungkol sa ating bansa at sa ating bayan. Isulat ito sa ¼ na papel.2. Magdala ng larawan/guhit ng paborito mong bagay/tanawin/tao sa Pilipinas.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 36 Ikalawang Araw

I.Layunin

1. Nakagagawa ng iskrip ng balita 2. Nakakapag-ulat ng napakinggang balita 3. Nakapagbibigay ng sariling opinion at kuro-kuro tungkol sa balitang nakalap

II. A. Paksa: BALITA B. Kagamitan:

1. Balita mula sa radio, telebisyon o diyaryo

III. Pamamaraan

A. PANIMULANG GAWAIN1. Panalangin2. Tseking ng attendance

B. PagpapayamanIpapasa ang balitang nakasulat sa ¼ ipares ang mag-aaral at pumili ng magandang balita.

Bibigyan ng panahon ang bawat grupo na makapag-ensayo sa gagawing presentasyon/pag-uulat. Gagawin ang ulat sa pormang panradyo. Mag-aakto ang dalawang mag-aaral na parang announcer sa radio na nag-uusap ukol sa isang nabalitaan. Gumawa ng iskrip upang maging handa sa gagawin. TIYAKING TATATAK SA ISIP NG BAWAT KAKLASE ANG INYONG BALITA. GAWIN ANG ANUMANG PARAAN PARA MANGYARI ITO.

Mamarkahan kayo batay sa rubric ng pagbigkas.Kokolektahin ang mga larawang dala ng mga mag-aaral.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 36 Ikatlong Araw

I.Layunin

1. Nakapagbabalita ng may maayos na pagbigkas 2. Nakagagawa ng mapa ng Pilipinas gamit native na materyales 3. Nakapagbibigay ng sariling desisyon

II. A. Paksa: BALITA B. Kagamitan:

1. Balita mula sa radio, telebisyon o diyaryo

III. Pamamaraan

A. PANIMULANG GAWAIN1. Panalangin2. Tseking ng attendance

Page 3: Banghay Aralin _linggo 36-39

B. Pagpapayaman at PagpapalawigPresentasyon ng ginawang ensayo ng mga mag-aaral tungkol sa pagbabalita. Tatayain

ang presentasyon base sa pagsasalita o pagbigkas.Gumawa ng mapa ng Pilipinas na gawa sa mga paborito ninyong bagay, maaaring gulay,

dahon, bato, o ano pa.Gamit ang diyagram sa ibaba, isulat ang mga bagay na handa kang bawiin sa’yo at ano

ang ipaglalaban mo.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 36 Ikaapat na Araw

I.Layunin

1. Natataya ang kaalamang natutunan ng mag-aaral sa aralin

II. A. Paksa: B. Kagamitan:

1. Balita mula sa radio, telebisyon o diyaryo

III. Pamamaraan

A. PANIMULANG GAWAIN1. Panalangin2. Tseking ng attendance

B. Pangwakas na Pagtataya

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 37 Unang Araw

I.Layunin

1. Nailalarawan ang bagay batay sa napakinggan 2. Naisasalaysay ang nilalaman ng akda batay sa napakinggan 3. Nailalahad ang mga nakaraang pangyayari

II. A. Paksa: DULA B. Kagamitan:

1. Papel at pangkulay

BAGAY NA IPAGLALABAN

BAGAY NA IBIBIGAY

Page 4: Banghay Aralin _linggo 36-39

III. PamamaraanA. PANIMULANG GAWAIN

1. Panalangin2. Tseking ng attendance

B. IntroduksiyonBalikan ang inyong kabataan, at iguhit kung ano ang naaalala ninyo.Bigyan ng pagkakataon na ibahagi ng bawat mag-aaral ang kanilang iginuhit.

C. PresentasyonIpabasa ang akdang “Pulangi:Ang ilog na humubog sa Maraming Henerasyon”.

D. PagpapayamanIlarawan ang Ilog Pulangi.

Ano ang paksa ng akda? Anong mga pangunahing ideya ang nakapaloob sa akda? Ano ang okasyon o sitwasyon na kinalalagyan ng may akda na nag-udyok sa kanya tungkol sa

paksa? Sino ang mambabasa? Ano ang pakay ng may akda? Sino ang may akda?

ILOG PULANGI

PAGLALARAWAN

PAGLALARAWAN

PAGLALARAWAN

PAGLALARAWAN

PAKSA

PULANGI

SITWASYON NA NAG-UDYOK NA SUMULAT

MAMBABASALAYUNIN

MAY-AKDA

Anyo ng panitikan

Page 5: Banghay Aralin _linggo 36-39

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 37 Ikalawang Araw

I.Layunin

1. Nakapagbabalita ng may maayos na pagbigkas 2. Nakagagawa ng mapa ng Pilipinas gamit native na materyales 3. Nakapagbibigay ng sariling desisyon

II. A. Paksa: B. Kagamitan:

1. Papel at pangkulay

III. PamamaraanA. PANIMULANG GAWAIN

1. Panalangin2. Tseking ng attendance

B. IntroduksiyonBalikan ang akdang binasa kahapon. Anong anyo ng panitikan ito?

C. PresentasyonMagpapabasa ng katha at di-katha. Paghambingin ang dalawa.

D. Pagpapayaman (Pangkatang Gawain)

KATHA DI -KATHA

Page 6: Banghay Aralin _linggo 36-39

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 38 Unang Araw

I.Layunin

1. Naisasalaysay ang mga pangyayari sa dulang binasa 2. Nakapaglalahad ng sariling opinion at saloobin kaugnay sa paksa 3. Nakasusulat ng talata tungkol sa mga mithiin sa buhay II. A. Paksa: DULA B. Kagamitan: Unang araw

a. Kopya ng Pelikulang Toy Storyb. Kopya ng Obrac. Papel at panulat

III. Pamamaraan

A. PANIMULANG GAWAIN1. Panalangin2. Tseking ng attendance

B. IntroduksiyonMagpalabas ng isang clip ng pelikulang “Toy Story”Ang Pelikulang “Toy Story”-ang nakakaaliw na konseptong binuhay ang mga laruan na

karaniwa’y binubuhay lamang ng mga batang naglalaro nito.Anong mga bagay ang magandang magkaroon ng buhay? Bakit ito ang napili momg bigyan

ng buhay? Gumuhit ng mga bagay at bigyang buhay ito.

C. PresentasyonIpababasa ang Obra at magkakaroon ng dugtungang pagsasalaysay kung saan

ikukwento ng bawat pangkat ang mga pangyayari sa kanilang binasa.

D. Pagpapayaman (Pangkatang Gawain)

TALAKAYAN

1. Ano ang Katangian ni Maksimo?Valentin?Eugenio?

KATANGIAN KATANGIAN KATANGIAN

MAXIMO VALENTIN EUGENIO

HALIMBAWA

Page 7: Banghay Aralin _linggo 36-39

Ang sumusunod na tanong ay ilalagay sa kahon at papabunutin ang mag-aaral na matawag. Kung hindi pa tama ang sagot tatawag ulit ng mag-aaral para sagutin at bigyang linaw ang talakayan..

2. Akma ba ang pangalan nila sa kanilang katauhan?Bakit?3. Anu ang pangunahing tunggalian ng kwento?4. Itinuring nina Valentin na ang kuwadro ay isang kulungan. Bakit?5. Ano ang tinutukoy nilang” labas”?6. Ano-ano ang layunin nina Valentin,Maksimo, at Eugenio kaya nila nais lumabas?7. Sino si Vito?Ano ang kaniyang papel sa kulungan?8. Pansinin ang mga anino.Kaunti na lang ang kanilang diyalogo sa kabuuan ng dula.

Ano ang halaga ng kanilang mga sinabi?Ano ang lumalabas na papel nila sa dula?

E. Pagpapalawig

PAGSULAT: May pangarap ka bang gustong-gusto mong maabot? Ano ito?Bakit nais mo itong maabot?Isulat sa isang buong papel ang iyong kasagutan.

F. Takdang- AralinBasahin ang Ikatlong tagpo at epilogo ng dula. Ano ang tanging paraan upang makalabas sa itinuturing nilang kulungan?

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 38 Ikalawang Araw

I.Layunin

1. Naipapaliwanag ang nilalaman ng binasa 2. Nakapaglalahad ng opinion tungkol sa pag-abot ng mga pangarap 3. Naiuugnay ang sarili sa paksang tinatalakay II. A. Paksa: DULA B. Kagamitan:

a. Kopya ng Obra

III. PamamaraanA. PANIMULANG GAWAIN

1. Panalangin2. Tseking ng attendance3. Balik-aral

Pagbabalik- aral sa nakaraang sesyon.

B. IntroduksiyonAng Pelikulang “Toy Story”-ang nakakaaliw na konseptong binuhay ang mga laruan na

karaniwa’y binubuhay lamang ng mga batang naglalaro nito.

abcde

Page 8: Banghay Aralin _linggo 36-39

C. Pagpapayaman (Pangkatang Gawain)

TALAKAYAN1. Ano ang kailangan ni Valentin upang makalabas ng Kulungan?2. Bakit kaya si Valentin ang napili ni Vito na magtagumpay sa kaniyang pagsubok?3. Ano ang naging kapalit ng tagumpay para kay Valentin?4. Sa huli, ano ang tunay na naging silbi ni Valentin kina Vito?

D. Pagpapalawig

PANGKATANG GAWAIN: Pag-usapan1. Sa inyong palagay, ano- anong harang/hadlang ang inyong makakaharap sa pag-abot ng

inyong pangarap?2. Sa anong punto kayo maghuhudyat na dapat nang tumigil sa paghahabol sa inyong

pangarap?Bigyang pagkakataon ang bawat pangkat na iulat ang kanilang napag-usapan.

Hadlang makakaharap sa pag-abot ng mga pangarap

Hudyat na dapat nang tumigil sa paghahabol sa inyong pangarap

E. Takdang- AralinMagsaliksik ukol sa obra maestro ni Juan Luna na “Spolarium” Tungkol saan ang larawan?Ano ang maaring layunin ng pintor sa iginuhit niya?

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 38 Ikatlong- Araw

I.Layunin

1. Nasusuri ang nilalaman ng akda 2. Naisasalaysay ang kuwento ng pelikula 3. Nasusuri ang pagkakaugnay ng dalawang akda II.A. Paksa: DULA B.Kagamitan:

a. Kopya ng Gladiatorb. Larawan ng Spolarium

III. PamamaraanA. PANIMULANG GAWAIN

1. Panalangin2. Tseking ng attendance3. Pagbabalik- aral sa nakaraang sesyon.

B. IntroduksiyonPagpapakita ng clip ng pelikulang “Gladiator”(na nababagay sa edad ng baitang 7).

Page 9: Banghay Aralin _linggo 36-39

C. Pagpapayaman (Pangkatang Gawain)

TALAKAYAN1. Sa paanong paraan nauugnay qang pelikulang gladiator sa “Spoliarium”

2. Ano ang Kahulugan ng salitang Spoliarium?

3. Sino ang lumikha ng obrang ito?Ano ang kwento sa loob ng larawang ito?4. Ano ang nais niyang ipahayag sa likod ng larawang ito?5. May kaugnayan ba ang Spolarium sa kwentong naipahayag ng dula?Bakit?6. Anu ang salitang obra?Nababagay ba siyang pamagat ng dulang ito?

Gamit ang concept map, magbigay ng mga salitang may kaugnayan sa obra.

D. Pagpapalawig

PANGKATANG GAWAIN: Pag-usapan ang dalawang pahayag

“…the fact remains that when Luna and Felix Ressurection Hidalgo won the top awards in the Madrid Exposition of 1884, they provedto the world that indios could, despite their

OBRA

SPOLARIUM

SpoliariumKAUGNAYANgladiator

Page 10: Banghay Aralin _linggo 36-39

supposed barbarian race,paint better than the Spaniards who colonized them.”(Ambeth R. Ocampo,”Rizal without the Overcoat”2000)

“Luna’s Spoliarium with its bloody carcasses of slave gladiatorsbeing dragged away from the arenawhere they had entertainedthier Roman oppressors with their lives…stripped to satisfy the lewd contempt of their Roman persecutorswith their honor …”Rizal was footnoted in his speech that Spoliarium,” embodied the essence[sic] of our social ,moral and political life:humanity and severe ordeal,humanity unredeemed, reasons and idealismin open struggle with prejudice, fanaticismand justice…”(Leon Ma Guerrero,”The First Filipino” 2007)

E. SintesisAno ang ipinahihiwatig ngdalawang pahayag para sa bayang Filipinas?

F. Pang-wakas na PagtatayPAGSULAT: Sa paanong paraan ako maiipagmamalaki ng bayan ko?

G. Takdang- AralinMagsaliksik ukol sa obra maestro ni Juan Luna na “Spolarium” Tungkol saan ang larawan?Ano ang maaring layunin ng pintor sa iginuhit niya?

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 38 Ika-apat na Araw

a. Pangwakas na PagtatayaMamili ng mga mungkahing gawain para sa ika-apat na araw.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 39 Unang Araw

I.Layunin

1. Nabibigyang buhay ang iskrip ng dula2. Nakapaglalahad ng sariling opinyon3. Naiuugnay ang dula sa sarili

II.A. Paksa: DULA B.Kagamitan: a. Mga gagamitin para sa dula

III. PamamaraanA. PANIMULANG GAWAIN

Bago ang linggong ito,aatasan na ang klse na maghanda para sa dula.Ibibigay sa kanila ang dulang “Ang Birtdey ni Guido” Maaari silang pumili kung sino sa klase nila ang mga gaganap sa dula at ang iba naman ay tutulong sa paghahanda ng mga kagamitan at iba pa

C. Presentasyon Ipapakita na ng klase ang kanilang inihandang dula ng “Ang Bertdey ni Guido”

Page 11: Banghay Aralin _linggo 36-39

D. Pagpapayaman (Pangkatang Gawain)Ilagay ang sumusunod na tanong sa isang box. Pabunutin ang mag-aaral na mabubunot na pangalan sa isa pang box.

Magkaroon ng talakayan tungkol sa dula. Maaring gamitin ang mga sumusunod na tanong :1. Ano ang mga magaganap na pangyayari sa buhay ni Guido at bakit mahalaga ito sa

kanya?2. Ano ang mga naging balakid sa pagdiriwang ng kanyang kaarawan?3. Noong panahong iyon alam kaya ng mga bata ang nangyayari sa ating bansa?4. Ano kaya ang nasa isip ng mga magulang ni Guido habang sila ay nasa EDSA?5. Ano kaya ang nararamdaman ni Guido sa Kakaibang pagdiriwang ng kaniyang kaarawan?6. Ano ang ginagampanang papel ng mga kabataan noong panahong ito?7. Kung ikaw siGuido,ano ang iyong gagawin kung nasa ganoong pagkakataon ka?8. Paano nagging mahalaga ang pagiging Malaya sa isang bata tulad ni Guido?9. Sa inyo, mahalaga ba ang kalayaan? Bakit o bakit hindi?

E. PagpapalawigKung ikaw ay nasa isang malayang lugar at sitwasyon,anong klaseng kaarawan ang nais mo?Gumawa ng plano tungkol dito,Isulat at iguhit ang inyong maiisip na kaarawan. Pagkatapos ibabahagi ito sa mga kaklase.

Igrupo ang klase sa sampu,Pagdalahin ng mga lumang magasin,makukulay na papel,gunting,pandikit ang bawat pangkat para sa susunod na pagpupulong.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 39 Pangalawang Araw

I.Layunin

1. Natutukoy ang pagkakaiba at pagkakatulad ng dalawang mahalagang tao 2. Nailalahad ang nakaraang pangyayari sa ating kasaysayan 3. Nakabubuo ng collage kaugnay ng kalayaan II.A. Paksa: DULA B.Kagamitan: a. lumang magasin b. gun ting c. pandikit d. Makukulay na panulat

III. PamamaraanA. PANIMULANG GAWAIN

1. Panalangin2. Tseking ng attendance

Page 12: Banghay Aralin _linggo 36-39

B. Presentasyon Magpapakita ang guro ng larawan nina Presidente Marcos at Presidente Aquino.Gagawa sila ng Venn Diagram ng dalawang pangulong ito.

Mga Tanong:

1. Ano kaya ang pananaw ng dalawang ito sa kalayaan?

2. Mahalaga ba ang kalayaan? Bakit o bakit hindi?3. Ano ang dahilan ng EDSA Revolution?4. Ilahad ang nangyari noong martial law?

5. Paano ito nakaaapekto sa Kalayaan ng mga Filipino?

6. Ano mangyayari sa Pilipinas kung hindi naganap ang EDSA Revolution?7. Paano kaya mapapanatili ang kalayaan sa ating bansa?

C. PagpapalawigGamit ang mga ipinadalang kagamitan sa mga mag-aaral, gagawa sila ng collage tungkol sa kalayaan depende sa kanilang interpretasyon at ideya.

D. SintesesIbabahagi ng bawat pangkat ang kanilang collage na ginawa sa klase.Ipaliliwanag nila ang kanilang ginawa.Pagkatapos ,maaring ilagay sa dingding ng silid ang mga ginawa nila o sa labas ng mga silid upang maibahagi sa iba ang kahalagahan ng kalayaan. Maaaring lagyan ng mga pangkat ang kanilang collage ng maikling talata na magpapaliwanag dito.

AQUINO MARCO

EDSA epekto

Page 13: Banghay Aralin _linggo 36-39

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 39 Ikatlong Araw

I.Layunin

1. Nakasusulat ng sanaysay kaugnay sa EDSA revolution 2. Nakabubuo ng sariling opinyon batay sa paksa 3.Nakapaglalahad ng epekto sa bata ng EDSA revolution II.A. Paksa: DULA B.Kagamitan: a. Papel at panulat para sa Sanaysay.

III. PamamaraanA. PANIMULANG GAWAIN

1. Panalangin2. Tseking ng attendance

B. Presentasyon Bilang panimula para sa araw na ito,babalikan ng klase si Guido. Tatalakayin ang mga naging epekto ng Martial Law at EDSA Revolution sa isang bata tulad ni Guido noong panahong iyon. Tatalakayin din ang mga nagging epekto nito sa sa mga kabataan sa ngayon. Maaring maglista ang guro sa pisara ng mga sasabihin ng mga bata.

C. SintesesSusulat ang mga mag-aaral ng sanaysay tungkol sa EDSA Revolution at maaari nilang ilahad ang mga implikasyon nito sa ating bansa noong panahong iyon at ngayon.

D. Pangwakas na PagtatayaPipili ang guro ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng sanaysay na kanilang isinulat.Maaaring tapusin ang klase sa pamamagitan ng paglalahat tungkol sa Kalayaan.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 39 Ika-Apat na Araw

A. Pangwakas na PagtatayaMamili ng mga mungkahi para sa ika-apat na araw.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO GRADE 7LINGGO 40

Gamitin ang linggong ito para sa presentasyon ng proyektong panturismo.

Page 14: Banghay Aralin _linggo 36-39